Đừng Bao Giờ Thất Hứa...!

Thảo luận trong 'Quà tặng cuộc sống/ Tấm lòng từ thiệ' bắt đầu bởi tratuoi, 4/12/10.

1. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Ăn rau không chú ơi? Một giọng khàn khàn, run run làm gã giật mình.

Trước mắt gã, một bà cụ già yếu, lưng còng cố ngước lên nhìn gã, bên cạnh là mẹt rau chỉ có vài mớ rau muống xấu mà có lẽ có cho cũng không ai thèm lấy.

- Ăn hộ tôi mớ rau...! Giọng bà cụ vẫn khẩn khoản. Bà cụ nhìn gã ánh mắt gần như van lơn. Gã cụp mắt, rồi liếc xuống nhìn lại bộ đồ công sở đang khoác trên người, vừa mới buổi sáng sớm. Bần thần một lát rồi gã chợt quay đi, đáp nhanh:

- Dạ cháu không bà ạ!

Gã nhấn ga phóng nhanh như kẻ chạy trốn. Gã chợt cảm thấy có lỗi, nhưng rồi cái cảm giác ấy gã quên rất nhanh. "Mình thương người thì ai thương mình" - cái suy nghĩ ích kỷ ấy lại nhen lên trong đầu gã.

- Ăn hộ tôi mớ rau cô ơi! Tiếng bà cụ yếu ớt. - Rau thế này mà bán cho người ăn à? Bà mang về mà cho lợn! Tiếng chan chát của một cô gái đáp lại lời bà cụ. Gã ngoái lại, một cô gái cũng tầm tuổi gã. Cau mày đợi cô gái đi khuất, gã đi đến nói với bà:

- Rau này bà bán bao nhiêu? - Hai nghìn một mớ - Bà cụ mừng rỡ. Gã rút tờ mười nghìn đưa cho bà cụ. - Sao chú mua nhiều thế? - Con mua cho cả bạn con. Bây giờ con phải đi làm, bà cho con gửi đến chiều con về qua con lấy!

Rồi gã cũng nhấn ga lao vút đi như sợ sệt ai nhìn thấy hành động vừa rồi của gã. Nhưng lần này có khác, gã cảm thấy vui vui. Chiều hôm ấy mưa to, mưa xối xả. Gã đứng trong phòng làm việc ngắm nhìn những hạt mưa lăn qua ô cửa kính và theo đuổi nhưng suy nghĩ mông lung. Gã thích ngắm mưa, gã thích ngắm những tia chớp xé ngang trời, gã thích thả trí tưởng tượng theo những hình thù kỳ quái ấy. Chợt gã nhìn xuống hàng cây đang oằn mình trong gió, gã nghĩ đến những phận người, gã nghĩ đến bà cụ...

-Nghỉ thế đủ rồi đấy! Giọng người trưởng phòng làm gián đoạn dòng suy tưởng của gã. Gã ngồi xuống, dán mắt vào màn hình máy tính, gã bắt đầu di chuột và quên hẳn bà cụ. Mấy tuần liền gã không thấy bà cụ, gã cũng không để ý lắm. Gã đang bận với những bản thiết kế chưa hoàn thiện, gã đang cuống cuồng lo công trình của gã chậm tiến độ. Gã quên hẳn bà cụ. Chiều chủ nhật gã xách xe máy chạy loanh quanh, gã vẫn thường làm như vậy và có lẽ gã cũng thích thế.

Gã ghé qua quán trà đá ven đường, nơi có mấy bà rỗi việc đang buôn chuyện. Chưa kịp châm điếu thuốc, gã chợt giật mình bởi giọng oang oang của một bà béo:

- Bà bán rau chết rồi.

- Bà cụ hay đi qua đây hả chị? - chị bán nước khẽ hỏi.

- Tội nghiệp bà cụ! một giọng người đàn bà khác. - Cách đây mấy tuần bà cụ giở chứng cứ ngồi dưới mưa bên mấy mớ rau. Có người thấy thương hỏi mua giúp nhưng nhất quyết không bán, rồi nghe đâu bà cụ bị cảm lạnh.

Nghe đến đây mắt gã chợt nhòa đi, điếu thuốc chợt rơi khỏi môi. Bên tai gã vẫn ù ù giọng người đàn bà béo kia. Gã không ngờ...!

Kết: : - Như bạn thấy đấy, giúp người khác (đặc biệt là những người già) là việc làm rất đáng trân trọng. Khi giúp đỡ 1 ai đó, bạn không cần phải ngại hay sợ ai chê cười, quan trọng là không trái với lương tâm và những điều đúng đắn.

- Nhưng ở đời ai mà tránh dc chữ "ngờ". Anh bạn này cố giúp bà cụ, nhưng lại gián tiếp gây ra cái chết của bà lão tội nghiệp. Lại 1 bài học dc rút ra :

"đừng bao giờ thất hứa, đặc biệt là những người đã trao trọn cho bạn niềm tin"

nguồn: tpedulinks.com

2. PioCaster

PioCaster Thành viên Tích cực

Làm người khôn ngoan đã hứa làm việc gì rồi thì kể cả biết là chết cũng phải cố mà làm. Nhưng những người không ngoan thì không bao giờ hưa hẹn với bất kỳ ai về một vấn đề gì (Đặc biệt là người yêu, đừng bao giờ hứa hẹn sẽ cưới người ta về làm vợ) :24:

Last edited by a moderator: 7/12/15
  3. minh456

minh456 Thành viên Tích cực

Các bác cho em hỏi HẸN có được coi là HỨA ko nhỉ ?

4. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

Hẹn còn mạnh hơn hứa nhiều bác ạ! "Thề non, hẹn biển "... Nặng lắm, nặng lắm.

5. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Theo em thì hứa và hẹn không giống nhau bác ạ, em nghĩ là hứa có trước và hẹn có sau. Hứa xong rùi sẽ hẹn :1:. Hoặc cũng có trường hợp có hẹn nhưng không hứa :D

6. minh456

minh456 Thành viên Tích cực

Cảm ơn 2 bác ! Từ hồi em vào TGCL nhiều bác lỡ hẹn với em quá ! :84:

7. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Bài này hay lắm, mạn phép chủ topic cho mình dẫn bài này sang dđ khác nhé.

8. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

Người khôn ăn nói nửa chừng...

Để cho người dại (như em) nửa mừng nửa lo...

9. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

Đọc topic này xong em vừa ghét một số thằng, vừa áy náy với một số người :21:

Trong bộn bề lo toan cuộc sống, đã bao lần để những lời hứa bay đi????? :73:
    Sorry những ai mình đã thất hứa :p

Chỉnh sửa cuối: 6/12/10
  10. Duyen hvnh

Duyen hvnh Thành viên Xuất Sắc

Bài viết rất hay và ý nghĩa.Cảm ơn c tratuoi.e rất thich bài viết này:69:

11. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Lời hứa có thể như gió thoảng .. mà cũng có thể nặng ngàn cân… ^^

12. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

lâu lắm roài mới thấy bóng dáng của HG TGCL nhỉ cả nhà ơi :teeth:

13. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Ủa! Kt nhầm c vs hg nào thế nhở ..:))... đợi tí c up hình ảnh mới nhất của hg diễn đàn nhé đảm bảo kt nhầm lẫn òi..=))

14. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

chị là một tượng đài ko bao giờ sụp đổ ở diễn đàn nhé
    quái chưa thấy ông bư vào đây nhể :))

15. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Bu á...????có j liên quan mật thiết tới c hay hg nào đó của d đ à kt..;;)...?! Ơ! Up ảnh sao k đc nhở ;)

1 person likes this.
  16. heopeo

heopeo Thành viên Năng nổ

Câu này nếu trong tình yêu có giống ko ta? Có thể với ai đó mình chỉ là giọt nước, nhưng với mình ai đó là cả 1 đại dương ;))

17. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Há há... đúng đó chứ heopeo òi..:D là giọt nước đã tốt nhé vì giọt nước thêm vào ly đầy cũng làm tràn ly nước ..^^
    Nè heopeo ơi...@@

18. heopeo

heopeo Thành viên Năng nổ

e thì đang chết nhục đây, ế mà ko có tư thế gì cả =))

19. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Thế em giải quyết êm thấm rùi à..:)) c khuyên k được cái chi chi hết nhở :p bởi : Ốc k mang nổi mình ốc còn mang cọc cho rêu..:D k biết câu nì c nhớ đúng k nữa ^^

20. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

ko có ông bu thì có tuanh1974 đây..........phấn khởi chào đón em tt...............

Đang tải...