[Cầu lông] Động tác tay đỡ cú smash trong đánh đôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi duongvanminhpl, 5/10/12.

1. duongvanminhpl

duongvanminhpl Thành viên Chính thức

Các bác cho em hỏi về động tác tay khi thủ cú đập cầu ( còn tư thế đứng em hỏi sau 0
    Khi thủ cầu khửu tay đưa lên đầu vợt hướng xuống đất khi cầu đến cánh tay giữ nguyên đưa cẳng tay lên phía trên và có dùng cổ tay không khi cẳng tay đưa vợt lên. Mong các bác chỉ cho em động tác tay khi thủ đập cầu
    Em xin cảm ơn các bác trướci

2. TTDlatoi

TTDlatoi Thành viên Chính thức

Mình mạn phép trả lời trước vậy, khi đỡ những cú smash, tư thế thủ cũng rất quan trọng, cũng như bạn có đoán được là đối thủ đập, chém hay lốp nữa để kịp thời xoay vợt cho đúng. Thường thì biết chắc chắn là đối thủ sẽ smash, thì 2 chân nên mở rộng và để vợt lên trước ngực, lúc đó thì nên xoay vợt cho mặt vợt song song với mặt + bấm ngón cái vào cán vợt sao cho mặt vợt vuông góc ngón cái, lúc đó thì ngón cái có tác dụng làm bệ đỡ, khi bạn vung vợt lên trả cầu sẽ rất mạnh và cao cầu. Còn khi bạn đứng theo kiểu chân trước chân sau thì rất khó thủ, vì khi đó nếu cầu smash thẳng vào phía 2 chân thì khi bung cầu thì thể nào vợt cũng chạm chân, lúc đó thì thủ hiệu quả nhất là vòng tay qua sau lưng mà trả cầu, giống như mấy ông chuyên nghiệp hay làm ấy.
    Bonus cho bác tấm hình lúc cầm vợt khi thủ.

friend256 thích bài này.
  3. n01xb4dmint0n98

n01xb4dmint0n98 Thành viên Tích cực

E cũng có quan điểm như bác nhưng chỉ có 1 điều là khi thủ e nghĩ nên đứng 1 chân trc' 1 chân sau nhưng 2 chân chỉ nên cách nhau vài phân thôi. Vì nhớ đối thủ smash nhưng chả may vào thành vợt hay 1 lí do nào đó -> cầu bay sát lưới thì chịu à? Hay bay ra để đỡ như mấy bác VĐV chuyên nghiệp?? :badminton22:

4. duongvanminhpl

duongvanminhpl Thành viên Chính thức

Em xin cám ơn các bác đã góp ý
    Ở đây không phải em bỏ qua tư thế đứng mà tư thế đó em cũng đã hiểu chút ít rùi
    Em hỏi các bác động tác tay là khi cầu đến ta nâng khửu tay lên làm cho đầu vợt chúc xuống đất và mặt vợt song song với hướng cầu đến
    Nhưng em lúng túng khi cầu đến không biết ta chỉ dùng cẳng tay để hất cầu lên hay là dùng cổ tay vẩy hất cầu lên
    Mong các bác chỉ giúp em động tác đó

friend256 thích bài này.
  5. hunga10ndc

hunga10ndc Thành viên Tích cực

cách phát lực thì theo mình cũng tùy người và tùy vào lực đập cũng như ý đồ phản cầu thế nào nữa bạn à :
    Như mình thì thường hay phản cầu ngắn trên lưới thì lực phát ra thường là cổ tay
    còn như ông anh cùng sân thì ông ấy lại đỡ như bóng bàn tức là lực chính lại là lực của khớp bả vai và cánh tay.

6. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Cứ nhìn mấy anh chuyên nghiệp thì : (Chân mở bằng vai, điều này bạn không cần ! ) Vợt ở tư thế đầu dốc xuống, cán chếch lên, mặt vợt vuông góc với hướng cầu lao tới ( Chứ không phải song song //), dùng lực khuỷu tay và cổ tay là chủ yếu hất cầu về phía mình muốn ( Tất nhiên còn tùy vào ý đồ quả smash của đối phương !) Mình mục sở thị vậy nên nói theo nhận thức, chứ "Thủ" quả smash nhanh cũng khó khăn ! :happy69:

friend256 thích bài này.
  7. TTDlatoi

TTDlatoi Thành viên Chính thức

ah hiểu ý bác rồi, cái này còn tùy vào ý mà bác muốn bung cầu thế nào. Khi smash thì thường có 2 kiểu là cắm cầu hoặc là smash ngang mặt kéo cầu dài. Còn phải dựa thêm vào yếu tố là đối thủ smash ở vị trí nào trong sân. Nếu như đối thủ đứng khá sâu, thì khi đối thủ smash bác nên tạt cầu ngắn trên lưới, lúc đó chỉ cần dùng lực cổ tay là ok. Còn khi đối thủ smash ở vị trí giữa sân thì nên bung cầu càng sâu càng tốt để 1 là đối thủ lốp ngược lại cho smash, 2 là bị smash tiếp, lúc đó thì nâng khửu tay lên làm cho đầu vợt chúc xuống đất và mặt vợt song song với hướng cầu đến (như bác nói ở trên nhưng nếu tay yếu + ko kết hợp được với cổ tay thì bung cầu thiếu là chết ngay, cái này phải tập cho tay thật khỏe ). Theo mình thấy thì đập tạt cầu ngang mặt lúc nào cũng khó thủ hơn là đập cắm cầu (theo ý mình là thế)

8. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

em cám ơn . hay rất bổ ích

9. smilevnpt

smilevnpt Thành viên Chính thức

2 chân đứng kiểu đứng tấn đấy bạn :))

10. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Thủ smash nhanh cực khó (em thấy thế), nhất là những trái thứ 2,3 chưa kịp trở về thế thủ thì cầu đã bay tới rồi.
    Em bị một lỗi là khi thủ smash cầu hay chạm vào khung (chứ không vào tâm mặt vợt) nên trả lại thường hỏng, nhẹ, tạo điều kiện đối phương smash tiếp :(

11. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

them mot diều quan trọng nữa là cổ tay bạn phải rất lỏng bạn ah và đừng ép sát cả cánh tay vào nguoi ,để xa nguoi ra để chủ động đon trái cầu bay tới

friend256 thích bài này.
  12. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

Cao thủ đây rồi , chuẩn luôn anh :D

friend256 thích bài này.
  13. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

Thế để xa người là khu vực nào ạ . để sang phải quá họ smash trái thi không kịp trở tay . ma để trái lại yếu phải

14. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Kỹ thuật thì đủ rồi nhưng còn thiếu vị trí đứng nữa, theo em là đứng dưới phần nữa sân là thủ ok.

15. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

de xa nguwoif theo hướng hướng vào lưới đó bạn ,nghĩa là để ra phía trước chứ ko phải để xa ra hai bên

friend256 thích bài này.
  16. metroid

metroid Thành viên Chính thức

Em thấy khi đỡ smash quan trọng là vị trí, chủ động vào vị trí tốt là đợ được hết, chứ cứ bị smash thẳng vào người thì làm sao đỡ được

17. grobiancuteboy

grobiancuteboy Thành viên Chính thức

Mình thấy mấy Bác hướng dẫn nên có hình minh họa. Thanks bác

18. grobiancuteboy

grobiancuteboy Thành viên Chính thức

Phần góp ý của bác TTDlatoi rất hữu ích. Thanks

19. shjva9x

shjva9x Thành viên Chính thức

Mới chơi, thanks bài viết bổ ích :D

20. cuongaxit

cuongaxit Thành viên Chính thức

xin 1 slot cho 30 nhe . thanks bac