[Cầu lông] Động lực ~ Yonex

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi votoyeuquy, 15/7/12.

1. votoyeuquy

votoyeuquy Thành viên Chính thức

ĐỘNG LỰC ~ YONEX
    Hình như cái tiêu đề hơi quá, nhưng mạn phép anh chị em trên diễn đàn cho mình trình bày và chia sẻ 1 chút hiểu biết thực tế nhỏ bé của mình. Có gì hiểu sai hay chưa đúng mọi người giúp đỡ để mình hoàn thiện hơn.
    Đầu tiên là Yonex có lẽ khá thân quen với các cao thủ trên TGCL rồi, ở đây mình nói arc 10 đỏ nhé cho thân thuộc với mọi người còn arc 10 đen thì mới ra và còn chưa nhiều người dùng nhưng 2 cây đỏ và đen mình thấy tính năng như nhau vì mình đã và đang chơi 2 cây này. ảnh của arc 10 đỏ của mình và xin phép cũng không nói đến tính năng hay cảm nhận của mình nữa vì đã có quá nhiều cao thủ dùng rồi sợ chê cười.. chê cười...:
    Cây vợt mình mang ra cân với Yonex arc 10 đỏ là cây Ebete CONQUEROR 100. Mình không biết các bạn có để ý đến hãng vợt này không, còn cây vợt này thì có lẽ cũng ít thông tin. Nhiều khi là người Việt thật nhưng chưa chắc đã biết hàng Động lực cũng sản xuất vợt cầu lông đâu, mình đầu tiên cũng không để ý. hì...:happy69:
    đây là ảnh về cây vợt này, mình tự sướng luôn đó:
    Mình có 2 cây luôn, 1 cây căng lưới BG 65 12kg, 1 cây để nguyên chưa căng.
    Các bạn quan sát cách bố trí những gen vợt và vị trí từng lỗ cước. giống arc 10 như đúc.
    Thân vợt có lẽ mình liên tưởng đến VT 80 vì nó thiết kế họa tiết gần như VT 80LTD mà mình đã dùng.
    Cái này chụp cho nó ngầu thôi. :teeth:
    * Phần trên mình đã vừa up ảnh vừa nói sơ qua về cảm nhận của mình rồi. Mình xin trình bày rõ hơn 1 chút nữa vì sao mình lại thấy nó cũng giống nhau(theo cảm nhận của mình là đến 95%).
    - Thứ nhất là thiết kế khung vợt và những lỗ đan lưới là như nhau.
    - Thứ hai, thân vợt của Ebete CONQUEROR 100 cũng cứng ngang với arc 10.
    - Thứ ba, khi vung vợt bạn sẽ thấy dễ chịu vì tốc độ vung vợt nhanh hơn arc 10 tốc độ vung vợt có lẽ ngang với ns 9900 vì mình cũng đã chơi qua ns 9k9, không phải mình tiếp thị cho Động lực đâu nhé mong các bạn đừng hiểu nhầm.
    - Và điều cuối cùng(quan trọng phết đấy nhé): giá tiền rất hợp lý. chỉ mấy trăm ngìn. mình xin không nêu rõ giá vì một số của hàng bán giá khác nhau quá nhưng không bao giờ đến tiền triệu ạ:16: vấn đề này mình nghĩ là quan trọng nhất vì có những bạn sinh viên không đủ điều kiện dùng YN nhưng vẫn có thể dùng được hàng của động lực này, mình cũng vậy cũng rất thích cầu lông, mê vợt mới và đẹp đặc biệt thích nhất hàng Yonex nhưng hoàn cảnh gia đình nghèo. phải đi cày ruộng, chặt củi mãi mới đủ ăn nói chi những cây vợt tiều triệu. mấy cây mà mình có là do anh em cho mượn dài hạn để dùng thôi.
    * Mình viết bài trên mong đóng góp chút ít suy nghĩ và hiểu biết cho mọi người định mua vợt, có chỗ nào chưa đúng mong các tiền bối, cao thủ, hảo thủ giúp đỡ.
    * Chỉ có mỗi một điều Mình thích nhất ở Yonex là tiếng nổ khi tiếp xúc với cầu, mình cũng ít thấy mọi người nhắc đến, vợt nào mình đập cũng nổ miễn căng cước như bg 65, 65ti, 95,98... ở mức 12kg đến 12,5kg. Mình đã chơi qua khá nhiều cây của yonex như mp 33,99, at, ns, arc,VT tiếng nổ khi tiếp cầu khác hẳn các dòng vợt khác kể cả những cây đắt tiền của li ning. Đến bây giờ mình đang trung thành ở Arc 10 đỏ.
    === CHÚC CÁC BẠN LUÔN ĐẬP KHỎE, CHẠY BỀN VÀ CHÉM THÀNH BÃO===

2. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Đầu tiên xin cám ơn bác đã nêu cảm nhận về 1 loại vợt thương hiệu VN :) ý kiến của em nho nhỏ như sau ạ:
    Điểm khác biệt lớn nhất giữa 1 cây vợt cao cấp và vợt thông thường đó là chất liệu và các công nghệ áp dụng trên cây vợt bác ạ chứ ko fai so sánh những thứ bên ngoài như bác nói hihihi :) vợt đời thấp thường chỉ là graphite loại thường thậm chí pha thêm chất khác, độ bền và sự trợ lực, giảm rung ko tốt
    - Hệ thống gen như hình của bác đó là loại 76 lỗ, cái này thì do máy đục sẵn r nên ko có j đáng để so sánh vì đã có hàng chục hãng và hàng trăm loại vợt áp dụng hệ thống gen này rồi (kể cả vợt fake loại 300k). Và tác dụng lớn nhất của hệ thống gen này là giảm tải cho những lỗ gen đôi ở vợt 72 lỗ truyền thống.
    - Độ cứng cũng có thể điều chỉnh đc theo ý người sản xuất nên ko có j để so sánh về điều tốt hay ko tốt :) muốn có cây vợt cứng cũng ko quá khó tìm :)
    >>> Khác biệt lớn nhất khi đánh arc10 và vợt ebete bác đưa ra, em nghĩ chắc chắn bác fai cảm nhận đc sự ổn định mặt vợt, giảm rung, thoát cầu của arc10 hơn hẳn em kia chứ nhỉ :), chứ ko thể giống đến 95% đc đâu bác ạ :)
    * Và ở tầm giá mấy trăm k dành cho các bạn sv thì hiện nay thị trường cũng rất đa dạng bác ah :) nhiều hãng lắm, kể cả YONEX cũng có những cây vợt dưới 1tr như NS 100, NS200, NS LAMBDA... Fleet, Pro Ace cũng có nhiều :) ĐỘNG LỰC cũng đã mấy lần quảng bá tài trợ mạnh cho các giải trong nước nhưng vợt của họ vẫn chưa có chỗ đứng ở thị trường thì bác cũng hiểu là lý do j rồi :) không thể có 1 hãng chất lượng và tính năng vợt tốt như vậy( theo bác tả) lại bán vợt ko chạy đâu bác :)

Chỉnh sửa cuối: 15/7/12
    1 person likes this.
  3. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

đúng là ko đọc bài của bác thì ko biết ebete là nhãn hiệu của động lực thật. Có thể đồng ý với bác là pp của nó cao hơn hẳn Yonex Arc10 như bác nói nhưng thiết nghĩ 95% thì hơi quá, với lại chưa kiểm chứng độ bền của e nó. Như ABS1000 đình đám là thế mà chém được vài hôm đã nứt đầu rồi thì chán lắm bác ah :)

4. votoyeuquy

Vâng em chỉ muốn nói là có thể thêm 1 lựa chọn cho sinh viên nghèo mua đc 1 cây vợt ưng ý thôi ạ.

5. votoyeuquy

vâng cũng ít người biết vợt ebete bác ạ. nhưng mong mọi người đừng hiểu nhầm ý em, động lực làm sao so với yonex được nhưng em chỉ muốn thêm chút ít kinh nghiệm bản thân cho các bác muốn trải nghiệm hay sinh viên nghèo có thể mua đc cây vợt để chơi thôi ạ.

6. votoyeuquy

Cảm ơn bạn tú đã cho mình lời khuyên chân thành..
    Đầu tiên mình thiết nghĩ, tại sao người Việt mà lại không biết đến hàng thương hiệu Việt tại sao trung quốc mạnh được như vậy, tại sao li ning của trung quốc phát triển như vũ bão. Đúng như bạn nói, chất liệu của yonex chắc chắn là khác ebete nên mình đã kết ở cuối bài của mình về tiếng nổ khi vợt tiếp cầu. Có lẽ tú cũng đã thử vợt ebete nhưng chưa chắc tú đã thử cây Ebete CONQUEROR 100 tại sao mình lại có ý kiến tốt như vậy đối với cây này trong khi mình đã chơi rất nhiều cây của yonex. cây ebete này phải nói rất bền, vì mình căng lên 12,5kg mà khung vợt vẫn tốt, quẹt mặt sân bê tông rất nhiều, xước nhiều, đã đấu kiếm mà chưa gãy cũng có thể đấu nhẹ nên k sao nhưng theo mình la bền, mình đã đọ kiếm 1 lần cây arc 10 đỏ 1 lần căng 11,5kg chỉ chạm nhẹ là tiêu luôn. về trợ lực thì cảm nhận của mình là tốt nhất là độ cân bằng mặt vợt, thế nên tại sao mình mới viết 1 bài về cây vợt này. còn tất nhiên những vấn đề về chất liệu thì ebete làm sao so cơ với yonex được, và tất nhiên nếu chất liệu đã tốt thì cây vợt sẽ hoàn hảo hơn rất nhiều, nhưng cộng chất liệu tốt thì có lẽ giá cây vợt sẽ chỉ là yonex đúng không ạ.
    * Có lẽ em nói 95% so với yonex là cũng hơi nhân cách hóa 1 chút.
    * Mong bạn nào trải nghiệm qua cây Ebete CONQUEROR 100 thì chỉ giáo thêm.
    @không biết tú đã chơi thử cây này chưa nếu chưa chơi mong bạn mượn đâu đó chơi thử rồi cho ý kiến sâu hơn về cây này, còn nếu chơi rồi cũng mong bạn nhận xét kỹ hơn để mình tiến bộ vì kiến thức của bạn cũng rất uyên thâm mặc dù ít tuổi hơn mình. mình sn 84. một lần nữa thanks bạn.

7. Tu_Snake

Em cũng đánh thử vài cái Ebete nhưng đúng là chưa đánh vợt này bác ạ ^^ thấy vợt Ebete làm khá cứng và bền nhưng đánh ko có j đặc sắc lắm :) với cả cũng chưa chắc fai hàng VN 100% đâu bác :) như Hải Yến cũng có vợt bác ạ, giày nữa nhưng e nghe mấy anh chị trong Nam nói cũng là đặt từ Tàu làm. Em cũng rất muốn ủng hộ thương hiệu Việt nhưng trước mắt thương hiệu Việt fai thực sự tốt, thực sự uy tín trc đã :) ko lại giống các hãng cầu ngày xưa, lô đầu bh cũng rất ngon nhưng càng ngày giá tăng chất lượng càng tệ điển hình là Hải Yến và cầu Ngôi Sao hồi trc. Quả cầu ebete cũng làm vô cùng chán nữa hic +_+. Hy vọng VN sẽ có nhiều thương hiệu tốt chứ cứ kiểu ăn xổi ở thì thì em nghĩ còn khá lâu nữa người Việt mới chuộng hàng Việt; hiện tại thì ng Việt vẫn ưng hàng Nhật và châu Âu thôi hic

8. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em thấy có 2 số thắc mắc, chém gió chút với các bác…hihi
    “cày ruộng, nhặt củi mãi mới đủ ăn” mà đã chơi qua ns9900, mp33, mp99, at, ns, arc 10, VT…..em nghĩ nhà bác là vựa bán củi cơ.

Anh em của bác thật tốt toàn cho mượn vợt xịn để xài………………..

Em em biết thì Yonex ko có nhiều vợt recommended tension cao.
    Vd: cây Arc10 PR (em lấy trên mạng nhé…đừng chém e…hihi)
    Recommended String Tension:
    Main 20-24lbs ~ 9kg-10,8kg
    Cross 22-26lbs ~ 10kg-11,7kg
    Nếu bác căng 11,5kg 2 nút thì có phải là căng quá mức cho phép ko nhỉ? Căng thế thì va chạm gãy thì chịu thôi, nhà SX recommend dây dọc 10,8kg thôi mà???
    Và hình như các cây khác cũng ít căng đến 12kg, 12,5kg, tất nhiên thích thì căng thôi, but đang đánh (ko đấu kiếm) có sụp khung thì họ cũng ko bảo hành vì cao hơn mức nhà SX recommend.

Có ai thắc mắc giống mình ko nhỉ?:bildhauer:

9. votoyeuquy

Mình ghi nhận ý kiến của tú.

10. votoyeuquy

Mình ghi nhận ý kiến này, vậy nên ý định của mình viết bài này chỉ là có thêm 1 lựa chọn nữa thôi ạ.

11. votoyeuquy

Hì, bạn không tin là phải thôi mình ở xa thủ đô và cũng chưa 1 lần được đặt chân lên đất thủ đô và rất hy vọng 1 ngày nào được về đó chơi dù chỉ 1 lần chứ đừng nói là được chơi cầu cùng các bạn.
    Thú thật với bạn ở sân mình có 2 anh, 1 anh phó và 1 anh giám đốc rất mê cầu, họ hay mua vợt mới và thường xuyên cho mình mượn chơi, đơn giản chỉ vì quý nhau và nhà mình hơi hoàn cảnh.
    Vâng bạn phát hiện rất hay và chính xác đấy, thú thật cây arc 10 đỏ này là mã sp, trên thân giới hạn căng là 10,5kg thôi. mà ở vùng sâu xa này tìm được người biết đánh cầu đã là khó rồi nói gì đến đan 4 nút. Nếu bạn nhìn kỹ thì cách đan này sẽ có khác rất nhiều so với thông thường đây là do mình tự nghĩ ra và tự đan đó. Cách đan của mình là để bảo vệ phần đầu vợt một cách hiệu quả nhất, theo mình nghĩ thôi nhé. cái ảnh đầu tiên mình chụp vợt arc 10 đỏ đó. mình đã bỏ không đan 6 lỗ phía đầu vợt, một số bạn sẽ nghĩ rằng có lẽ mình làm vậy sẽ giảm bớt tính năng của vợt, nhưng theo mình đã chơi thì không hề có sự giảm hay kém tí nào. Còn dây thứ 2 tính từ thân vợt nên mình cũng bỏ qua, một số bạn trong diễn đàn đã làm như vậy nên mình không nói nhiều.
    Và 1 điều đặc biệt mình nghĩ để chịu được 12,5kg trong arc 10 này có lẽ là do mình đan dây ngược, mình chỉ biết đan 2 nút, còn kỹ thuật đan 4 nút cũng thử nhưng không hiểu sao mình đan xong đánh k bằng 2 nút. Đan dây ngược theo mình thì khi mình kéo sẽ lượng được sức căng của vợt, khi kéo dây dọc thì tùy, nhưng sao cho dây ngang phải được kéo từ trên đầu vợt xuống. Với cách kéo như mình mô tả mình nghĩ arc 10 đỏ có lẽ còn lên được khoảng 14,5kg cho những ai lực sỹ, chỉ sợ cước sẽ đứt thôi. Tất nhiên mình biết là càng kéo căng thì độ bền khung vợt càng giảm, nhưng do tay chơi quen ở mức 12kg cước bg 65 và 12,5kg cước bg 65ti nên mình tự làm cho mình và chỉ phải phóng xe ra thị xã mất chục km để nhờ máy của họ thui còn mình tự kéo. hì.
    ===MÌNH SỢ TRÌNH ĐỘ DIỄN ĐẠT CỦA MÌNH HƠI KÉM, NẾU BẠN NÀO THẤY KHÓ HIỂU CHỖ NÀO THÌ CỨ HỎI VÀ THẤY MÌNH LÀM SAI Ở ĐÂU THÌ PHÂN TÍCH GIÚP ĐỂ MÌNH MỞ MANG HIỂU BIẾT===

1 person likes this.
  12. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

E chẳng hiểu ~ 95% với ARC ở điểm nào?
    Vì ngay như 2 cây của Bác đã có khác biệt ở gen rùi (1 cây có gen đôi, cây còn lại thì không có)
    Mọi sự so sánh đều khập khiễng Bác ạ. Ngay cả việc so sánh ARC10 đỏ với đen hay với ARC10 PG :p

13. Tu_Snake

Giờ em mới để ý kĩ cây Arc10 bác chủ thớt :) theo em thì bác đã mua nhầm hàng fake, khung vợt màu kỳ quặc và đặc biệt chỗ phần góc 2 và 10h sao lại là gen đơn? hay tại bác bỏ lỗ ko đan? hình ko rõ lắm hic

Chỉnh sửa cuối: 16/7/12
  14. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

Cùng quan điểm với bác teenpop.
    Nếu như bác nhặt củi mãi mới đủ ăn mà đã từng sài qua gần hết những dòng high end của Yonex thì e cũng mong đc như bác.
    Và bác là người chơi phong trào đầu tiên e thấy chơi ở mức 12,5kg gần = VĐV chuyên nghiệp đấy :)
    P/s: E thì ko dám ho heo check vợt nhưng nhìn cái màu chủ đạo cứ sao sao và hoa văn màu trắng khác khác. Nếu như thế bác nói cây Ebete kia ~ 95% Arc10 của bác thì e nghĩ là chuẩn :)

Chỉnh sửa cuối: 16/7/12
  15. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Ý bác votoyeuquy là Động lực không khác gì Yonex, nhưng đó chỉ là bề ngoài, đến vợt Yonex cũng có phải cái nào cũng giống cái nào đâu, quan trong là chất liệu , độ bền, khả năng chịu đan cao, độ ổn định của thân vợt, mặt vợt. Cái đó thì Động lực thua xa và đó cũng là lý do tại sao độg lực không được ưa chuộng dù giá cả rất rẻ.
    Thank bác vì đã cho sinh viên 1 cách chọn vợt ^^ cũng là có lý.

16. votoyeuquy

hì, việc gen này em xin giải thích là vì em hay sáng tạo lung tung nên em thay gen đấy ạ, chứ gen chuẩn là gen đôi ạ.
    Vâng so sánh thì khập khiễng đúng như bác nói, nhưng có thể là thêm 1 lựa chọn cho mọi người, có thể là mới chơi cũng bắt đầu bằng ebete được ạ.

17. votoyeuquy

Không phải hàng fake đâu ạ, hàng này được anh giám đốc ở sân mình đặt ở Tuấn hạnh mất 3 hôm mới về đến nhà đi bằng oto khách, có giấy bảo hành tuấn hạnh và tem tròn tròn của TH, rồi vết khuyết trên logo rồi tem yonex... đủ cả, Nếu tuấn hạnh ở HN bán hàng fake thì mình phải chịu, còn khung vợt phía đầu hơi trắng trắng là do mình vô tình sơn vào khi đặt cây armortec 70 lên trên sơn mầu trắng thế là dính luôn sơn đỏ. còn vụ góc 2 và 10h mình bỏ lỗ đã viết 1 bài rất dài ở trên mong tú xem lại giúp.

18. votoyeuquy

Hì toàn cao thủ vào nhận xét mình rất vui, nhưng đúng là điều kiện kinh tế của mình rất khó khăn nếu bạn LuVXoi mà phải đi cày cuối ruộng nương như mình thì chơi ở 12,5kg như mình là bình thường sợ còn cao hơn thế nhiều ấy chứ ạ , ngược lại như mình trình bày ở trên là mình chơi qua hầu hết các dòng high end của Yonex từ ti10, AT700, AT900,...arc 10, VT80,ns9k9. mình sợ nhất cầm cây ns 9k9 hì hì, không biết có ai như mình không. anh bạn cho mượn choi 2 ngày rùi mình trả luôn, vì thân vừa cứng mà đập tốn sức lắm mỗi ưu điểm phản tạt nhanh.
    Mình chưa được gặp các VĐV chuyên nghiệp bao giờ nên chưa bao giờ xem được họ chơi ở bao nhiêu kg? Nếu ai gặp thì hỏi giúp mình xem lindan chơi chính xác ở mức căng bao nhiêu và cước gì.(xin đừng cười chê.. cười chê...)
    -Còn cây arc 10 đỏ mình chụp thì mình cũng giải thích qua ở trên rồi, mong bạn đọc qua nhé.
    P/s: Mình rất thích sáng tạo thêm họa tiết hay nghịch lung tung ở những cây vợt nên một số vợt của mình toàn bị hình thù kì dị nên nếu không nhìn từ đầu tiên khi mình chưa ra tay thì sẽ không biết là vợt thật hay giả đâu, mình đã cạo sơn của một số cây vợt như at 70, at700 đi và sơn mầu mình thích rồi, hì.

Chỉnh sửa cuối: 17/7/12
  19. votoyeuquy

Vâng mình xin thưa với bạn là cây Ebete CONQUEROR 100 theo cách đan mà mình nói trên thì đan vẫn 12kg như thường và rất ổn định vợt, cầu chuẩn.

20. Tu_Snake

Ah ra là bị dính sơn hèn chi em thấy màu nó lạ mắt quá :) chúc bác vui vẻ vs các bảo kiểm :)

Đang tải...