[Khác] Độ control là gì?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi vietha123, 5/7/11.

1. vietha123

vietha123 Thành viên Chính thức

em nghe mấy bác nói độ control ma em chẳng biết là gì cả. các anh chị có thể giải thích hộ em được không ạ

2. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

theo mình hiểu độ control tức là độ kiểm soát vợt, đưa vợt đi theo ý mình ^ ^

3. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Nếu bạn chỉ hỏi : Độ control là gì ? Thì có lẽ sẽ có nhiều cách nghĩ khác nhau lắm ..

Theo Tratuoi nghĩ thì " Control " chỉ sự kiểm soát của chủ thể :" Subject " thì đúng hơn . Có nghĩa " S " kiểm soát được hành động của chính mình . Trong các môn thể thao vận động chẳng hạn như môn cầu lông thì có thể nói như thế này .. Cái đầu điều khiển được cái tay và đôi chân theo đúng ý muốn của "S" . Độ control sẽ càng cao khi " S " có sự luyện tập thường xuyên .. Vì thế khi một người có độ control tốt rồi thì chỉ cần có thêm sự tinh tế - có thể nói đó là năng khiếu - thì người đó có lẽ đánh cầu rất hay ^^ . Tuy nhiên , đó mới chỉ là một phần ! Chúng ta không thể quên không nhắc đến yếu tố thể lực. Đây cũng là một yếu tố lớn ảnh hưởng đến độ control . Thể lực tốt thì sự tỉnh táo , độ tập trung cũng tốt hơn lúc đó độ kiểm soát của " S" cũng tốt hơn so với khi thể lực giảm sút đúng không ạh!

Xin các bạn cho thêm ý kiến để tratuoi hiểu thêm về độ control! Thanks.

--- Cập nhật thêm ---

PS Sup: c nghĩ kiểm soát cái vợt khi đánh cầu đó là kĩ thuật đánh cầu thôi .

Chỉnh sửa cuối: 5/7/11
  4. badboy

badboy Thành viên Tích cực

theo mình nó là khả năng điều khiển và kiểm xoát vơt, cầu.... chứ có gì đâu mà phải giải thích gì sâu xa đến vậy

5. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Ừm, mình cũng nghĩ thế, và cũng đồng ý với Minhsport. Thường thì mình nói khả năng kiểm soát cầu tốt, lười thì nói control.
    Trong các bài viết của mình thì mình nói control là ý chỉ cây vợt. Chứ hok có chỉ người chơi.
    Người chơi giỏi nhưng vợt kém (vợt China 200k chẳng hạn :biggrin:) thì có cố gắng cũng đánh hok đc như ý. Còn vợt tốt, có khả năng giúp người đánh khiển cầu theo ý muốn, với mức độ là bao nhiêu (0% - 100%) theo ý định của người chơi khi dụng vợt, thì mình nói là độ control. :happy69:
    Haz, cũng là ý chỉ khen cây vợt thoai. Hok có gì sâu xa hết cả :95:

Chỉnh sửa cuối: 6/7/11
  6. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Câu hỏi đưa ra là " Độ control là gì " rất chung chung.. ! Câu trả lời đơn giản nhỉ .Hi , vậy mà mình cứ nghĩ pức tạp :24: . Thanks bạn !

Chỉnh sửa cuối: 5/7/11
  7. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Hi, ko bít chủ topic hỏi độ control vợt hay control gì ^ ^

8. gato007

gato007 Thành viên Chính thức

:43:cho em hỏi luôn, độ control của lưới sử dụng?, tại em đang đánh BG65 chuyển sang BG65ti cảm giác khó điều khiển cầu hơn:52:. được cái phông cầu đi nhanh hơn thôi....:60:

9. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Bạn có nâng số kg căng vợt không? Mà "độ control của lưới"... :70:...
    BG65: feeling là soft
    BG65ti: feeling là hard. Với dây nhỏ hơn bg65 một chút. và hình như trơn hơn bg65 nên mấy cú chặt sẽ khó hơn do độ bám giữa cầu và lưới ít.

10. gato007

gato007 Thành viên Chính thức

mình chơi 2 cái, bg65 và bg65ti - NS9000x - 11kg thì cảm nhận thấy bg65ti điều khiển khó hơn. Có khi cứ chơi bg65 cho nó rẻ :Dog (3):

11. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Các bác giải thích chi tiết quá, ai mà không hiểu là chết liền luôn.

12. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

Mình thấy cách giải thích của Minh Sport nghe hợp lý đó. " Control " độ ổn định , độ kiểm soát của các loại vợt hay các loại lưới khác nhau.

--- Cập nhật thêm ---

Mình thấy cách giải thích của Minh Sport nghe hợp lý đó. " Control " độ ổn định , độ kiểm soát của các loại vợt hay các loại lưới khác nhau.

13. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Chúc cả nhà ngủ ngon.

14. RobetThang

RobetThang Thành viên Chính thức

bác nào biết vợt kawashaky control 360 giá bao nhiêu không ạ

15. minh263

minh263 Thành viên Tích cực

control tiếng a là điều khiển. control cầu... tương đương với là điều cầu. ^^:handshake:

16. Sabre10

Sabre10 Thành viên Chính thức

Theo mình được biết thì Control trong ý đồ của nhà sản xuất Yonex là khả năng bám giữ cầu trên mặt vợt để vận động viên dễ dàng kiểm soát các đường cầu khó của đối phương cungx như. Khả năng điều khiển cú đánh trả dễ dàng hơn.

17. Sabre10

Sabre10 Thành viên Chính thức

Theo mình nghĩ thì điều cầu là Drive bạn ạ

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Drive là củ đẩy, kiểu phản tạt ấy bạn ơi, Control tiếng ANh nó rõ nghĩa là điều khiển rồi mà, trong cầu lông thì là điều cầu, bạn cbị bán j thế :D hehe đủ 30 bài

19. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

Drive là cú vẩy trả lại cầu, Control mới là điều cầu. Hóng xem bác bán cái gì :D

20. lebonghoatan

lebonghoatan Thành viên Chính thức

Theo em hiểu thì control là kiểm soát cầu như Yonex nói trong dòng Arc là dành cho những người tìm kiếm sự kiểm soát cầu ở mức độ cao (high level of control). Có thể hiểu là với một cây vợt mà độ control cao hơn thì người chơi có khả năng đánh cầu chính xác hơn và lắt léo hơn, phù hợp với người thích lối đánh kiểm soát, bỏ nhỏ tìm khoảng trống, lừa cầu để ghi điểm hơn là đập cầu.

Đang tải...