[Thảo luận] Di chuyển trong cầu lông: Có phải chủ yếu sử dụng nửa bàn chân trước?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi longtony, 7/4/13.

1. longtony

longtony Thành viên Chính thức

Mình đánh cầu lông cũng khá lâu rồi nhưng vẫn rất yếu ở khâu di chuyển, thấy người ta tuy thấp nhưng chạy nhảy bắt cầu rất nhanh, có mình thì lại rất kém.
    Bữa trước có người bảo di chuyển trong cầu lông chủ yếu là nhún nhảy, đứng bằng nửa bàn chân trước (gót không chạm đất), giống như đang nhón vậy nhưng không quá cao. Như vậy mình lùn thì ăn gian được thêm một tí, chạy nhanh hơn và khả năng nhún nhảy tăng lên. :trampol:
    Mình không biết cách di chuyển như vậy có đúng không, vì chưa bao giờ nghe hướng dẫn như vậy cả. Nên muốn hỏi cao kiến của các bác trong 4rum
    Em thanks nhiều lắm :67:

2. loveazure

loveazure Thành viên Tích cực

Theo mình biết thì khi đứng tại 1 chỗ thì trọng tâm hơi dồn về nửa bàn chân trước, để khi cần di chuyển thì có thể dồn lực để bật chân đi được luôn. Lúc di chuyển thì hơi nhún để giảm bớt trọng lượng cơ thể đè lên chân tránh chấn thương. Nhưng khi đặt chân, nhất là các bước sải dài thì khi kết thúc bước di chuyển gót chân phải chạm đất trước để tránh quán tính đẩy người ra phía trước làm lệch trọng tâm khiến đường cầu không chuẩn và dễ bị trượt, ngã. Hơn nữa cũng dễ dàng hơn trong việc quay trở lại vị trí ban đầu ngay lập tức.

3. hng307

hng307 Thành viên Chính thức

Không nhất thiết là đứng bằng nửa bàn chân trước đâu (đứng thế suốt ai chịu được). Theo mình thì cố gắng hạ thấp trọng tâm cơ thể, phán đoán tốt hướng cầu, khi phán đoán được hướng cầu thì sử dụng điệu nhún nhảy như bạn nói bật nhanh và cố gắng tiết kiệm số bước nhất về hướng đó, khi tiếp đất thì tiếp bằng phần gót chân, mũi chân mở ra ngoài để tạo đà bật trở lại nhanh nhất, khi nhảy đập thì cố gắng đổi hướng chân khi trên không cũng để có đà bật trở lại vị trí trung tâm ngay khi tiếp đất.
    Bạn có thể tìm thấy rất nhiều video hướng dẫn bộ pháp trên rum đấy.

4. popvit

popvit Thành viên Tích cực

bạn nên đi học một lớp có ng hướng dẫn sẽ bít hết

5. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Lên mạng search foot work để luyện tập bạn ơi.

6. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

nửa bàn chân trước được nhắc đến trong môn điền kinh bác ơi! còn trong cầu lông thì đứng bằng cả lòng bàn chân

hồi bé đi học thì yêu cầu nhảy dây và khi chuẩn bị -- sau khi đỡ cầu thì chân luôn nhảy như nhày dây, bật nhảy bằng cổ chân để lòng bàn chân không chạm đất

đây là cách tăng thể lực thôi còn di chuyển + cổ tay tốt hơn thì di chuyển bằng cả lòng bàn chân bạn nhé

7. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

quan trọng là phải rèn luyện từ từ, ko thể lên nhanh luôn đc đâu. bạn nên tập chạy bộ ( bền + nước rút ) nháy dây, nhảy cóc ( để tăng sức bật) đồng thời tập di chuyển không cầu ở trong sân. dần dần sẽ lên thôi :)

8. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

đa số thì đúng, nhưng mà ko phải lúc nào cũng là dùng nửa bàn chân trước.

9. thuquyet86

thuquyet86 Thành viên Năng nổ

Di chuyển trong cầu lông thì bạn phải học 1 khóa học thì di chuyen mí
    Cơ bản. Nhưng di chuyển nếu là bật nhảy khi tiep xúc đất phải là nửa bàn
    chân trước để giảm gay chấn thuong.... Còn cũng k phai là động tác nào cũng di chuyển
    bằng mũi bàn chân đâu ....

10. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

đúng trong phần lớn tình huống bác ạ. dị chuyển cầu lông muốn nhanh thì phải nhún chứ ko phải chạy phình phịch, khi di chuyển tiến về phía trước trong tâm luôn hướng về phia nửa chân trước, đặc biệt là chân thuận. cái này rất là dễ thấy, đặc biệt khi bác sử dụng giày như asia hay thượng đình thì khớp của ngón chân cái nếu di chuyển quá mạnh thường rất nhức

11. Wind Boy

Wind Boy Thành viên Chính thức

em nghe một số cao thủ cũng nói vậy bác à :d

12. vanchinh1881991

vanchinh1881991 Thành viên Chính thức

em đồng tính với bác này...:D

13. danghieu

danghieu Thành viên Chính thức

Khi đánh cầu nên nhún chân cho có sức bật. Như vậy giúp di chuyển nhanh hơn. anh em cứ xem jjs là biết liền

Đang tải...