[Thảo luận] Đau thắt lưng một bên

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi campha, 2/6/12.

1. campha

campha Thành viên mới

Hôm qua tập CL, có thể do khởi động không kỹ nên tôi bị đau một bên thắt lưng. Bây giờ vận động rất khó khăn. Anh em nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với. Tình trạng này có thể nghỉ tập nhiều ngày.....

2. kamikaze3011

kamikaze3011 Thành viên Chính thức

Cái này có nhiều loại lắm, bạn có thể nói rõ hơn được không? Ví dụ như bạn đang đánh bình thường rồi đột nhiên bị đau không đánh được nữa, hay là đang đánh nó bắt đầu rêm rêm đến khi về thì bị đau nặng ? :D

3. campha

campha Thành viên mới

Mình đang đánh thì thấy đau, khó di chuyển, cố gắng đánh hết séc rồi ra nghỉ. Tình trạng đau từ hôm qua đến giờ vấn thế, không phải đau nặng nhưng ngồi bình thường vẫn thấy râm râm.

4. minh2241990

minh2241990 Thành viên Chính thức

Hình như mình cũng bị như bạn nè. Hôm qua mình khởi động 15' rồi mới vào đánh, đáng gần hết giờ thì thấy hơi rêm rêm, lúc tháo giày thì thấy đau khi gập người. Về nhà cạo gió, xoa bóp vẫn thấy đau.

Tối nằm xem Euro mà nhói nhói khó chịu, sáng nay mình vào BV Y của quân đội gần BV Từ Dũ chụp X -Quang và khám thì bsi nói bị giãn dây chằng cột sống nên cho thuốc uống. Mình vừa uống thuốc, mong là sẽ mau khỏi.

Mình nghĩ nếu nay mai vẫn thấy rêm đau thì bạn nên tìm chỗ đi khám cho chắc ăn, đừng để lâu nguy hiểm.

:)

5. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Cũng giống mình hồi trước này. Cái này liên quan đến thận đấy nha. Các bạn bị cái này đi vệ sinh có màu khác thường hok.
    Khi đánh cố sức, nhất là mấy trái cầu gướng, đập thì phải gập hông rất nhanh và mạnh, ảnh hưởng nhiều đến nội tạng :43:
    Cái này chủ yếu là cách đánh, kỹ thuật. Cần phải tập lại cho đúng tư thế để có động tác đúng, khi gấp cũng không sai thì mới tránh bị ảnh hưởng về lâu dài.
    Ở nhà chủ yếu tập mấy động tác không cầu, cần có hướng dẫn kỹ thuật trước (thầy hoặc người có kinh nghiệm). Tập quen rồi đánh trong sân sẽ hạn chế được rất nhiều

6. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

Bạn theo dõi thử xem, nếu có triệu chứng như sau thì có thể hỏi mình
    Ban đầu đau râm ran ở vùng thắt lưng, có thể đau sang cả hai bên thắt lưng, cảm giác thấy mỏi mỏi
    Sau đó đau lan dần xuống vùng mông và đau cơ đùi sau.
    Nếu bạn có triệu chứng như thế thì đúng là đáng lo lắm

7. campha

campha Thành viên mới

Mình không có triệu chứng như thế, nhưng nguyên nhân chấn thương thì đúng như bạn nói. Hiện tại vẫn chỉ đau 1 bên, mấy hôm trước nghỉ đi bấm huyệt thấy đỡ nhưng đợt vừa rồi đi công tác xa ngồi xe nhiều quá nên vẫn chưa khỏi hẳn. Ngồi làm việc rất khó chịu, ko phải đau mạnh mà cứ râm râm, mỏi.

8. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

Mình đoán (nhưng không mong muốn ddieuf này xảy ra) có lẽ bạn chấn thương cột sống rồi
    bạn nên đi chụp chiếu để xác định mức độ chấn thương để có hướng điều trị sớm
    mình cũng bị thoát vị đĩa đệm,ban đầu cũng có triệu chứng y như bạn vậy
    chúc bạn sớm bình phục

9. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Bác chủ đã có vợ hay bạn gái chưa ? Em dự là đau thận :D

10. hoangphuc

hoangphuc Thành viên Năng nổ

bác dự đoán luôn cả căn nguyên của bệnh thế này thì chuẩn quá rồi

11. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Theo một chút kinh nghiệm của mình..: Chưa thể chẩn đoán Bạn bị bệnh gì khi Bạn chưa đi khám nhưng vì đau sau khi chơi cầu nên mình nghĩ rất có thể Bạn bị đau Cơ lưng cấp , phồng hoặc giãn cơ . Nói nguy hiểm thì k hẳn... Tốt nhất Bạn nên nghỉ ngơi một time cho hết đau , nếu k đỡ nên đi khám BS ngay nhé.uhm....để lâu thành mãn là say goodbye Bad...lun đó..( là đau cơ đi kéo cột sống vài lần sẽ khỏi thui.^^…) chúc Bạn mau bình phục!

12. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Đau như thế này khả năng là bị cái gọi là "lệch cơ dây chằng giữa cột sống và xương chậu" do vận động vặn, xoán, rướn nhiều trong các pha cầu.
    Chưa trị: nên tìm Bác sĩ bên Đông y giỏi về cơ xương khớp hoặc "thầy" chuyên sửa trật (trặc khớp) có uy tín nhờ xoa bớp và nắn lại khỏang 1-2 lần và vận động nhẹ trong khoản 1 tuần là khỏi.
    Lúc trước mình được ông "thầy" chuyên sửa trật (trặc khớp) cho nằm sấp trên phảng (gỗ) co một chân lên (phía bên bị đau) rồi "thầy" dùng tay xoa nắn lại cơ dây chằng (bị lệch vị trí) ở vùng thắt lưng phía bên trên chổ bị đau trong khoảng 30s một lần từ đó đến nay khỏi hẳn.
    (Trước đó đã đi siêu âm thăm khám Thận vì sợ cái khoản iu nhiều mà nó bị ảnh hưởng nhưng bác sĩ bảo Thận vẫn còn hoạt động rất tốt không vấn đề gì, mừng quá xá)

13. minh2241990

minh2241990 Thành viên Chính thức

Tình hình là mình hôm nay 10 phần đỡ hết 8, 9 phần rùi. Mình vừa uống thuốc, vừa đắp thuốc bắc. Bạn nào đi chụp X - quang mà bsi phán rằng chấn thương cột sống or giãn dây chằng cs thì có thể đi đắp thuốc như mình, chỉ 100k thui, rất nhanh, 1 lần là thấy đỡ ngay :)

P/S: nhưng trường hợp thấy đau wá, nặng hơn thì nên chụp cắt lớp cho chắc ăn, cẩn tắc vô áy náy ^^

14. halongcaulong

halongcaulong Thành viên Chính thức

Bạn CAMPHA đã khỏi hiện tượng đau thắt lưng một bên chưa? đã dùng thuốc và cách chữa như thế nào vậy? mình hiện nay cũng bị như bạn đây, giúp mình một chút kinh nghiệm chữa trị nhé.

15. Rukaphuong

Nghỉ ngơi thôi chứ làm sao. Lúc đánh vặn người quá gấp gáp nên bị đấy. Mình cũng bị này. Chủ yếu là do sai kỹ thuật. Sửa lại lối đập và tay cho đúng là sẽ khỏi.

16. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Hồi mình mới chơi toàn bị thế, do đánh những quả trái tay nên toàn phải vặn sườn dẫn đến đau thắt lưng. Bạn nên nghỉ vài hôm sau đó đi tập lại. Mà bạn tập thêm cơ bụng và cơ lưng thì đánh vô tư luôn. :mukkies:

17. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

E hoàn toàn đồng ý với ý kiến của Bác này :D

18. eparch

eparch Thành viên Xuất Sắc

Cái lưng của bác khỏi chưa nhỉ? Phổ biến kinh nghiệm cho ae cái :smirlove2:

Bác Tratuoi như là bs ấy, đúng ko vậy? :41:

19. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

em cũng đang bị đây, không bị đau thắt như bác nhưng mà cúi người khá khó khăn. Em bị đau khá lâu rồi. (đặc biệt là khi đánh cầu thì không sao cả) chắc phải đi khám 1 cái

20. Rukaphuong

Vậy giống mình rồi. Cơ bản thì đi bs siêu âm thận, thấy có cái bong bóng nhỏ, gọi là nang thận. Cái này là bình thường. Tuy nhiên ai có thì không nên vận động quá mạnh (các động tác vặn mình cơ lưng, hông) thì có thể làm nó to ra, gây đau... và gì gì nữa ấy...
    PS: và còn có điều nữa là ko phải bs nào siêu âm cũng nhìn ra, và siêu âm trắng đen cực kỳ khó nhìn ra, thường là siêu âm màu, 4d mới thấy rõ

Đang tải...