Đau ống đồng khi chơi cầu lông. Nhờ các bác tư vấn.

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi classic, 17/2/11.

1. classic

classic Thành viên Chính thức

Em mới chơi cầu lông khoảng gần 1 năm nay, trước đi đôi giầy Thượng Đình thì rất đau dọc xương ống đồng, có những chỗ nhấn vào đau lắm. Sau em mua đôi giầy Kawasaki thì đỡ hơn, nhưng dấu hiệu đau vẫn còn, tuy rằng vẫn chơi được nhưng khó chịu. Em không hiểu lỗi do cách di chuyển, hay là do vì sao nữa. Bác nào có kiến thức về vấn đề trên giúp em nhé. Tks các bác.

2. hophidung

hophidung Thành viên Tích cực

chăm chỉ , và quan sát người khác , vậy thui, học hỏi nữa, e đi giày kawa thì phải đánh vài hum nó mềm đế thì mới suong, mới đầu đế nó cứng k được thoải mái lắm đâu

3. classic

Bác trả lời em chẳng hiểu gì cả. :(

4. sport_girl_Huệ_TC

sport_girl_Huệ_TC Thành viên Năng nổ

đúng là trả lời chả liên quan j.bạn đi giầy kawa là hãng giầy tôt rồi.nếu đấy là chấn thương tạm thời chịu khó nghỉ đánh 1 thời gian.tầm 1 tuần,nếu ko đỡ thì phải đi bệnh viện khám.

5. linhto

linhto Thành viên Năng nổ

hai anh em nhà này chém lung chém tung, bị đau ống đồng là do không đi đúng giày chuyên dành cho cầu lông (khi bạn còn đi Thượng đình),giày TĐ đế mỏng lại ko ôm bàn chân nên di chuyển dễ bị đau. Thứ hai là có thể di chuyển chưa hợp lý, hoặc khi nhảy tiếp xúc đất không đúng sẽ đau lâu mà ko khỏi. bạn nên xem lại kỹ thuật của mình, hoặc dùng gel xoa, nếu ko đỡ tốt nhất là đi khám chụp hình xem sao.

6. hophidung

huệ nó cứ linh tinh, hum nào mà gặp hun cho cái cho trừa

7. sport_girl_Huệ_TC

gặp đc ko ak haha.bít j nói đấy thui mà

8. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Các bác này toàn trả lời đâu đâu. Nhưng câu hỏi đặt ra như thế này rất cần câu trả lời. Xin hỏi bác classic như thế này nhé: Bác phải nói rõ là khi ra sân chạy 1 lúc mới đau hay là nó đau dai dẳng? Tôi thỉnh thoảng cũng bị như vậy đây là hiện tượng căng cơ. Kinh nghiệm nhận thấy khi bác chạy 1 lúc mà thấy đâu ống đồng thì bạn thử ấn vào xem nó có cứng không (Có thể so sánh giữa 2 chân) nếu đúng như vậy giải pháp đưa ra là bạn cần khởi động trước khi chơi. Đi giầy không đúng cũng gây ra hiện tượng như vậy vì có thể do dây buộc của đôi giầy quá chặt so với chân dẫn tới chèn các mạch máu làm cho máu không lưu thông được. Còn không phải hiện tượng đó thì bạn nên đi khám. Đôi chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn. Ai biết về vấn đề này chia sẻ cùng anh em nhé!

9. linhto

em nghĩ đau ở ống đồng ko pải do căng cơ mà là do kỹ thuật phần nhiều, thường thì khi va chạm mới bị đau ống đồng. Em đồng ý là dây giầy buộc chặt sẽ ảnh hưởng, em nghĩ nên xem lại cách nhảy đập, vì có mấy lần e nhảy đập tiếp đất mạnh bị đau ống đồng

10. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Thanks linhto nhé. A đồng ý với ý kiến của em. Có lẽ bác classic cần phải nói rõ về đâu ống đồng như thế nào nhỉ?

11. classic

E đau phần xương ống đồng chứ ko phải cơ các bác ạ. Và đúng là những lúc nhảy tiếp đất đau hơn bình thường. Kể cả nghỉ 1 tuần nó vẫn đau nếu mình nhấn vào chỗ xương đó. Có lẽ em nên hạn chế nhảy đập vậy. Chủ quan thì e nghĩ là đôi giầy em đi vẫn hơi cứng, nhưng loại nào mềm và độ nhún tốt hơn thì em ko biết.

12. linhto

có lẽ từ khi bị đau bạn ko hạn chế nhảy đập nên mới dai dắng như vậy, mình chưa từng thử qua các loại giày nhưng theo cảm giác của mình thì giày Victor hoặc Kumpoo khá ổn,mềm và di chuyển thấy dễ chịu, như 2 đôi Vic của mình đều có phần đệm cao su hình tròn trong trong ở gót, ko biết có pải là tạo độ êm khi tiếp đất hay ko nữa.

13. hophidung

khởi động kĩ vào e ạ, do chưa kĩ thui, liên tục hít đau thui

14. sport_girl_Huệ_TC

công nhận đã đánh cầu là phải khởi động kỹ.phần lớn đau vì sai kỹ thuật thôi.e đánh chẳng đau bao h cả

15. linhto

úi dời, ghê chưa, tự nhận là siêu kỹ thuật đây, xem lại đi đã nha, e hèm

16. hophidung

kiu này e toi rùi, bị chấn thương nặng rùi heheheheheheehehehehe, đi nước ngoài chữa trị đi, những chữa j thì vẫn bị di chứng rồi thôi thôi

17. bsthuy0180

bsthuy0180 Thành viên Tích cực

Lỗi kỹ thuật tiếp đất đấy các bạn ạ!

Kỹ thuật tiếp đất ko hợp lý khiến toàn bộ trọng lực dồn vào phần gót chân. Phản lực của mặt đất dội ngược lại gây cảm giác đau phần xương chầy (ống đồng theo cách gọi thông thường).

Kỹ thuật tiếp đất không bao giờ đặt cả bàn chân hay 1 phần của bàn chân. Kỹ thuật đúng là hạ mũi chân trước, tiếp đến gót chân và toàn bộ bàn chân. Các động tác này liên hoàn và chỉ có được khi chúng ta tập nhuần nhuyễn.

Chúc bạn sớm khỏe lại và tập cho mình động tác tiếp đất thật tốt!

Lưu ý: Nghỉ 1-3 tuần cho hết hẳn đau rồi mới tập trở lại! Không cần đi kiểm tra ở bất cứ cơ sở y tế nào khác.

Chúc vui vẻ!!!

18. linhto

Đó,ý em cũng như vậy đóa, do tiếp đất là chính, hi, cơ bản trước đây khi chưa đánh còn non em đã từng bị như vậy, giờ cải thiện cũng đỡ đi rùi,hi. Cũng một phần do ko kiêng kỵ được thì sẽ đau dai dẳng mãi mà ko khỏi đc đâu, tốt nhất là nghỉ đánh vài buổi xem sao bác ạ

19. hophidung

kệ nó , choa e ý chém tí đi linh, hihihi,

--- Cập nhật thêm ---

treo vợt hết liền kakakkakaka

20. linhto

à à, cái này là do tâm lý phần nhiều rùi. Kể cả thi đấu ko gặp trên cơ vẫn có thể bị đau do tâm lý thi đấu khác đánh ở nhà mà, em thi đấu hay bị đau mạng sườn hoặc đau bụng hic

Đang tải...