[Thảo luận] Đau Nhức Cổ tay

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi ducgiau1994, 20/1/16.

1. ducgiau1994

ducgiau1994 Thành viên Chính thức

em năm nay 22 tuổi, 3 tháng nay e đau ở cục xương lồi ra ở cổ tay, chắc do xoặn bẻ cổ tay quá mức nên đau,chống tay hít đất là đau không chịu nỗi, gồng tay bẻ về phía trái là nhức, xoay cổ tay là nghe tiếng răng rắc hoài nơi cục xương lồi , dù không đánh vẫn đau, e tưởng bình thường nên cứ đánh cầu lông bình thường đến chừ đau quá nên em đã nghỉ, đi khám họ cho uốn giảm đau và giãn cơ, uôn 1 tuần rồi đi đánh lại chừ đỡ đau rồi, chỉ đau khi đánh cường độ nhiều thôi, cầm chuột chơi game nhiều thì nó lại nhức mong mấy anh tư vấn ạ :( e đi khám có người bảo bị giãn dây chằng, có người nọi viêm nội khớp, e lên mạng đọc thì thấy e bị chiệu chứng giống bệnh TFCC
    Ai bị đau như em rồi cho e cách khắc phụ với ạ chừ em nghỉ đánh tầm 1 tuần rồi chắc nghỉ đến ra tết luôn, trời trở lạnh là hơi nhức tay 1 tý :( mong mọi người giúp

Chỉnh sửa cuối: 20/1/16
  2. ngocanh_pepsi

ngocanh_pepsi Trọng tài Thành viên BQT

Bạn bị khác mình nhưng theo mình thì nên nghỉ ngơi 1 time và để cẩn thận thì nên đi đến bệnh viện chuyên khoa để khám, ở HN thì bạn có thể tới Việt Đức, bạn chưa nói rõ xem bạn tự nhiên đau hay sau 1 sự cố nào đó ?

3. ducgiau1994

mình tự nhiên đau bạn ạ, mà cứ đánh lì, mình ở huế nên không có bv chuyên khoa :( mà mình đánh nhiều quá tuần 7 buổi, ngày 3h-5h tối 7-9h đánh tiếp :( rồi tập tành nữa

4. ngocanh_pepsi

ngocanh_pepsi Trọng tài Thành viên BQT

Bạn đánh cường độ cao nhỉ, nếu có điều kiện cứ nên đi kiểm tra, còn không bạn tạm nghỉ 1 thời gian tránh cho tổn thương nặng thêm, khuyến nghị nghỉ thử 1 tháng xem sao nhé

5. ducgiau1994

dạ em chừ đang nghỉ đây :) nghỉ ra tết chắc hơn 1 tháng luôn chừ hít đất vẫn chưa được :( tay vẫn hơi nhức :(

ngocanh_pepsi thích bài này.
  6. tinhtu08

tinhtu08 Thành viên Chính thức

còn đau mà hít đất làm gì bạn, tổn thương thêm

7. ducgiau1994

dạ không em không hít a, em chống tay nơi bàn đè mạnh xuống là nó đau liền a nã

8. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Mình cũng từng bị đau cổ tay và phải tự tìm cách điều trị. Nói chung cổ tay mà có vấn đề gì thì thường chườm đá là tốt nhất. Khi đã bị dính chấn thương như bạn rồi thì phải mua thêm cái bó cổ tay dùng mỗi khi chơi lại. hiện mình có thể coi là bình phục, tự lượng sức mình nên tuần tập gym 1 buổi và chơi cầu 2 buổi lịch 2-4-6. Khi tập gym mình có dùng tạ 3kg để tập riêng cổ tay thấy các buổi hôm sau chơi cầu có lực hơn !
    Link bài tổng hợp cách điều trị cho người đau cổ tay . tất nhiên ko phải mình viết !
    http://www.gymlord.com/2015/03/chan-thuong-dau-co-tay-khi-tap-gym.html

ducgiau1994 and ngocanh_pepsi like this.
  9. ducgiau1994

Cám ơn bạn, chắc nếu lành mình đánh tuần 3 buổi thôi
    Đều vì mình bị đau 3 tháng mà cứ đánh lì chừ nghỉ rôi sợ hắn nặng luôn ròi a
    Thơid gian bạn lành bao lâu bạn
    Mình đọc nghe nói 3-5 năm chưa lành huhuhu

Chỉnh sửa cuối: 20/1/16
  10. tuyen1990

tuyen1990 Thành viên Tích cực

alo a tư vấn 01646718141

ducgiau1994 thích bài này.
  11. tuyen1990

tuyen1990 Thành viên Tích cực

alo a tư vấn cho 01646718141

12. ducgiau1994

uppp co ai tung bi chua a.

13. tunguyen6886

Mình nghỉ 1 tháng là ok rồi bạn nhé. Những người nghỉ 1 tháng chưa khỏi nên đi khám bs tại các bệnh viện thể thao chỉnh hình nhé.
    Gửi bạn thêm video để hiểu hơn về bài tập phục hồi, về sau dùng để khơi động rất tốt:

14. ducgiau1994

cám ơn bạn rứa bạn có uốn thuốc chi không, cho mình xin đơn thuốc khi bữa với

15. blackcoffee06

blackcoffee06 Thành viên Chính thức

viêm khớp sau chấn thương? có lẽ do đánh cầu bạn gập cổ tay quá mạnh. cái này k phải nghỉ 1 tháng mà nghỉ cả năm hoặặc hơn, chụp chiếu x-quang chưa? bạn nên đến các bv chuyên khoa xương khớp để khám và tư vấn. Hạn chế vận động, để tay phục hồi.

16. ducgiau1994

Ở chổ mình ko có bv chuyên khoa đó bạn ạ, mình chụp xquang rồi xương vs khớp bth bạn

17. tunguyen6886

Chấn thương thì cũng có nhiều mức độ mà bạn. Mình vẫn còn ở mức nhẹ, đau cái về chườm đá luôn nên tự chữa ko cần đi bs cũng khỏi. Lúc đâu quá mình có dùng 1 viên giảm đau thôi. Mà mình con nhà bs nên mấy cái nhỏ tự chữa được ^^. Bạn thử chườm đá mỗi ngày và đeo bó tay 1-2 tuần nữa xem có giảm bớt ko. Khi đỡ hơn bắt đầu lại với các động tác luyện cổ tay như video mình bầy. Nếu vẫn ko được thì lên HN chữa bạn nhé.

18. ducgiau1994

Vì mình đau 3 tháng mà cứ đánh lì :( sợ nặng a, chừ mình bó tay cả ngày rồi bạn

19. GiangLoRi91

GiangLoRi91 Thành viên Chính thức

Chào bạn, nói thật với bạn là mình cũng bị chấn thương y hệt như bạn. Mình cũng đã đi khám nhiều nơi, uống nhiều thuốc. Do vậy mình xin phép đưa ra một số lời khuyên cho bạn như sau (hiện giờ tay mình vẫn chưa thể phục hồi 100% mà chỉ được khoảng 80-90%).
    Theo mình bạn nên kết hợp nhiều phương pháp:
    - Uống thuốc chống viêm cơ
    - Châm cứu (điện châm, thủy châm, hồng ngoại, sóng xung kích)
    - Biện pháp cuối cùng nếu tay không cảm thấy đỡ là tiêm thẳng vào chỗ viêm
    - Nghỉ vận động vùng chấn thương ít nhất từ 2-3 tháng (tùy tình trạng có thể lên đến 6 tháng- 1 năm)
    - Sau thời gian nghỉ, khi vận động cần phải khởi động thật kỹ. Tập từ nhẹ lên nặng.
    Đây là những gì mà mình đã làm. Thực sự mình cũng chỉ muốn chặt xừ cái tay đi để nối lại thôi =)) nhưng mà thực sự bệnh này không có cách chữa trị nào ngắn hạn và dứt điểm được.
    Chúc bạn may mắn!

20. blackcoffee06

blackcoffee06 Thành viên Chính thức

kết quả bình thường, là tốt:) nghỉ ngơi ko chơi cầu cho đến khi nào tay phục hồi. chắc chắn không dưới 5 tháng

Đang tải...