[Trao Giải] Đau khuỷu tay

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi li dan, 15/3/13.

1. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

Tình hình là khoảng 1 tuần trở về đây em bị đau vùng cơ và khớp khuỷu tay trái ( em đánh tay trái).cứ ra sân khởi động lỹ xong chơi khoảng 1 2 trận căng căng là về bị đau nhức kinh khủng ở cơ và khớp khuỷu tay.em cứ xoa bóp cao và rượu thuốc vào thì hôm sau lại không đau.nhưng cứ đánh cầu mà đập nhiều là về tối đến lại bị đau tiếp.các bác có ai bị như thế này chỉ em cách khắc phục với.em chơi cầu lông 12 năm nay chưa bao h bị như thế này cả.h bị lần đầu tiên nên lo lắng quá.3 hôm nay em ra sân chỉ dạo cầu và đánh nhẹ nhàng chứ không đập 1 quả nào cả,vì vậy nên không bị đau.chỉ sợ đập lại bị đau thôi các bác ạ...:12::frown::frown::frown::frown::frown::frown::frown::frown::frown::frown::frown::frown:

2. plasmahachi

plasmahachi Thành viên Tích cực

rõ khổ cho bác! mình thì bị đau cơ chỗ đầu vai! tại đập hăng quá , phát cuối cùng thì tự dưng thấy chỗ đó tê dại đi !! giờ đang bị đau ko bê đươc chai cocacola!! :(

3. nguyenmanh2306

nguyenmanh2306 Thành viên Chính thức

em cũng bị bác ạ, hok đau đến mức khủng khiếp nhưng cầm cây vợt cứ nặng trịch ko sao đánh nổi :(
    Nguyên nhân của em là do tập tạ quá sức thành ra nó bị lỗi ở đâu đó chưa tìm được ra :(
    Cho em hỏi nếu nghỉ cầu 1 thời gian có lành ko hay nguy hiểm đến mức phải đi khám ạ ???

4. mrtuanvimaru

mrtuanvimaru Thành viên Chính thức

Chia buồn với chú. Anh cũng bị đau ở bả vai gần tháng giờ vẫn chưa khỏi. Qua tìm hiểu thấy bảo rách cơ. Bị đau nhất lúc đêm nằm ngủ, khi vào chơi thì thấy ít đau hơn. Hôm nào mà nghỉ thì đêm ko đau. Bác sỹ thì khuyên là nghỉ tập hoàn toàn ít nhất 15 ngày nếu không muốn thành cố tật mà anh ko chịu nghe theo. giờ cảm giác tay chơi cầu sức mạnh bị giảm 50%. Cây VT80LTD đành nằm chờ trong túi. Anh khuyên chú nên hỏi ý kiến bác sỹ hoặc tra kỹ trên mạng và nghỉ tập thời gian dài dài. Cái này ko coi thường được đâu. Chúc chú sớm bình phục.....

5. li dan

cảm ơn bác nhé.nhưng mà e bị đau khuỷu tay mà bác.hồi trước em bị rách cơ delta rồi bác ạ.em điều trị cũng nghỉ hẳn 1 tháng xong mới đi tập lại đấy.giưof bị đau khuỷu tay cơ ạ...

6. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Bạn có khả năng bị giống mình, đó là viêm gân khuỷu tay chứ không phải là bị cơ hay xương đâu, bạn lấy tay ấn ấn vào chổ khuỷu tay xem có bị đau không? Nếu bị đau là đúng đấy, cái này bạn bôi voltarel và tốt nhất là nghỉ hoàn toàn trong một tháng thì tập nhẹ trở lại, bao giờ cảm thấy bình thường là ok! :):):)

7. li dan

cảm ơn bạn.nhưng mình tự khám thấy không phải bạn ạ.nghi ngờ của mình là do bị căng cơ thôi bạn ạ.đánh căng đập nhiều là bị mà....
    cảm ơn bạn nhé...!

8. longdx81

Căng cơ thì đơn giản hơn nhiều, nghỉ ngơi vài ngày khỏi thôi, chúc mừng bạn! :D :D :D

9. li dan

Vâng em cảm ơn bác.em nghỉ 2 hôm rồi.nhớ cầu lông quá mà không biết làm gì cả.em là sinh viên mà chơi cầu cả tuần giưof ngồi xem mọi người chơi ngứa hết cả tay chân...

10. longdx81

uh, việc nhịn thì vẫn phải nhịn thôi, biết làm sao được! :):):)

11. gacon164

gacon164 Thành viên Chính thức

Chuẩn rồi bác ạ,trc e cũng bị thế ! Nghỉ 1 thời gian khoảng 2 tuần khỏi thôi,chứ càng đi đánh lại càng bị nặng :(

12. li dan

Em đang cố gắng nghỉ 1 tuần thôi rồi đi tập lại nhẹ nhàng xem tình hình thế nào.được cái may mắn là em học y nên biết chút kiến thức y học không cứ ham hố đánh thì hỏng tay mất...

13. tamhiep2

tamhiep2 Thành viên Tích cực

Đau vai hay gặp khi gắng sức nhiều trong cầu lông, đêm ngủ đau dữ, nghỉ ngơi, tắm nước nóng, xoa bóp và lại chơi bình thường. Đau khủyu tay lằng nhằng hơn, tuyệt đại đa số đau ở hõm khuỷu ngoài thuộc lồi lầu ngoài- trên khớp quay. Thường là do chấn thương điểm bám của nhóm cơ duỗi của cẳng tay, nên hay đau dai dẳng, lâu liền và dễ đau lại, tùy thuộc mức độ tổn thương mà sẽ đau nhiều hay ít.

14. nguyennhuquan91

nguyennhuquan91 Thành viên Chính thức

công nhận chơi cầu lông bị chấn thương nhiều và liên tục nũa chứ

15. nguyennhuquan91

nguyennhuquan91 Thành viên Chính thức

theo bác làm thế nào để nhanh hồi phục.e cũng đang bị thương

16. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Hôm nay ngồi buồn mới đọc thấy cái này.
    Đúng là lấy tay phải ấn vào khuỷ tay trái (mặt trong) thì đau thật :p

17. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

đau khuỷu có thể do khi đánh anh hơi căng tay quá :D nhất là những quả ve mà duỗi thẳng tay quá sẽ bị a.

18. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Đánh cầu thường sẽ đau ở cổ tay và bả vai là chính. Đau khủy tay là do đánh sai kỹ thuật. Nếu bác nào bị đau khủy thì nên chỉnh lại, thường là quả đập không duỗi hết tay, tay co, dùng lực gập xuống tâm quay sẽ là khớp khủy tay mà không phải là khớp bả vai nên khủy tay chịu lực phản rất lớn gây ra đau. Về lâu dài sẽ rất có hại, vì vậy tốt nhất là sửa động tác. Ngoài ra dùng vợt có trợ lực kém cũng dễ gây chấn thương hơn giống như 1 đôi giày có giảm chấn kém. Bác chủ Thread có thay đổi vợt đánh, độ cứng vợt hay tăng cân căng cho vợt cũng ảnh hưởng đấy, bác nên xem lại xem. Đau thì cũng bình thường thôi, tuyển nó còn chấn thương đầy ra, dù suốt ngày được vật lí trị liệu, tập đúng phương pháp, thuốc men suốt ngày huống gì anh em phong trào mình. Dân phong trào thường bị chấn thương do đánh sai động tác là nhiều, nên tập đúng để hạn chế nhất điều này.Thuốc Voltaren bôi thường ít tác dụng, Voltaren uống thì gây đau dạ dày, nếu uống tầm 1 tuần thì thôi ngồi ôm bụng không phải ăn uống gì luôn, còn loại tiêm nữa. Loại tiêm thì em chưa thử, nhưng ít nhất là không ảnh hưởng dạ dày, vào thẳng máu luôn nên tác dụng mạnh hơn. Nhưng chắc phải có bác sĩ tiêm cho chứ không sốc thuốc thì toi đời. Còn Voltaren thì điều trị xương khớp rất tốt, cảm giác hôm trước hôm sau khác hẳn luôn. Chút kinh nghiệm của em các bác xem có giúp ích được gì không. Chúc các bác mau khỏe

Chỉnh sửa cuối: 6/4/13
  19. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

anh ichiru nói chuẩn đấy a, khi đập hay khi ve đừng duỗi hết tay nếu không sẽ đau khuỷu tay ngay ... cái này trước e cũng bị nhưng từ lúc sửa ko còn bị đau nữa ^^ vị trí đập hay ve cầu thường lệch bên tay thuận 1 chút so với đỉnh đầu :'D cao thủ dạy thê' a.

20. Arc10Pre

Arc10Pre Thành viên Tích cực

mật gấu hoặc salonpas dạng nước bóp thường xuyên bác ak, chậm lắm là 5ngay - 1 tuần là khỏi:D

Đang tải...