[Thảo luận] Đau khớp xương ngón cái

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi icecream27888, 19/4/12.

1. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Chuyện là gần đây em đánh cầu hay bị đau khớp xương nối giữa bàn tay và ngón cái . Hình như cũng khoảng 2-3 tháng trở lại đây. Khi đánh vợt cán to là cảm giác đau nhất . Nhưng mấy hôm nay nó cũng ảnh hưởng tới cuộc sông nên muốn xin các bác tư vấn xem có cách nào trị vụ dứt điểm không ạ này không ạ .
    Thường thì đánh lúc khởi động là đau nhất. Không smash được theo cách truyền thống được T_T

2. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

chú chịu khó ko smash một thời gian chắc là ngon thôi
    ko thì đi khám đốc tờ cho nó chắc

3. icecream27888

Thế em thua anh luôn :)). Dạo này đang chuyển sang kiểu smash khác :( nhưng vừa nhẹ vừa thiếu chuẩn xác . Vớ vẩn gác kiếm thì bỏ mạng :-<

4. Bluebloa

he he thứ 7 show kiểu mới nhá :d

5. icecream27888

Thôi anh . Smash bình thường đã nhẹ rồi . đập kiểu mới các anh mua hết thì em lỗ vốn :(

6. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

trường hợp nì , bạn có cảm thấy ngón tay hơi cứng hơn không , khó cử động hơn bình thường không? ..theo mình biết , bạn đau cũng có thể là do chấn thương vì hoạt động quá mức hoặc do viêm gân ..( viêm gân thì đi khám , tiêm một đến hai mũi thuốc trực tiếp vào chỗ đau sẽ khỏi thôi ) ..và cũng có thể nhiều nguyên nhân khác . theo mình dù là đau gì đi chăng nữa bạn cũng nên đi khám nếu cảm thấy không an tâm và ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày. chúc bạn nhanh khỏi để được chơi cầu thỏa thích ^^

7. Bluebloa

chơi vui chứ có gì đâu mà ăn thua thế, muốn ngón tay khỏi nhanh thì phải thế thôi đừng có cố quá

8. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

1. Trước tiên em chúc chủ thớt mau bình phục và sớm chơi lại cầu lông như bình thường.
    2. Em đề nghị các bác BQT khoác cho tratuoi chiếc áo blu để thay thế cho bacsythethao tại box này ạ :D , phải có những người am hiểu về nghề y và sẵn sàng chia sẻ với các thành viên, bệnh viên , đặc biệt là các bác cầu lông gặp phải chấn thương thì sẽ được tư vấn gấp như thế này ạ !

9. icecream27888

Em xin cảm ơn chị tratuoi và anh Phẳng . Tay em hiện tại vẫn hoạt động bình thường . Em làm việc với bàn phím thường xuyên và chưa thấy có vấn đề gì cả
    Chỉ là lúc vận động thì cảm thấy như vậy thôi ạ . Em sẽ thử xoa bóp xem sao nếu không đỡ em sẽ đến đốc tờ kiểm tra ^^

10. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

UI ! bác TGP nói vậy làm tratuoi ngại lắm ^^ chỉ là những điều tratuoi biết và chia sẻ , có chút ít thôi vì tratuoi không phải là bác sĩ :D... chỉ mong mọi người luôn có sức khỏe và niềm vui cũng như đam mê chơi cầu :).

11. icecream27888

Ha ha ăn thua gì đâu . Anh em mình chơi với nhau trước giờ em chưa tính thắng hay thua ^^. Nhưng đánh ko đúng tay khó chịu lắm

12. thanhnam0189

thanhnam0189 Thành viên Xuất Sắc

đập cho mạnh vào thì đau là bt hehe

13. icecream27888

Mang tiếng . Đập mạnh hơn ai đâu mà :(

14. thanhnam0189

thanhnam0189 Thành viên Xuất Sắc

ít nhất là hơn tớ!!!

15. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Tự nhiên đau hay có lý do nào chớ? Phải chăng đau do chấn thương khi ve cầu (đánh cầu nghịch tay), hay do tai nạn sinh hoạt nho nhỏ nào đó?
    Mềnh cũng đang bị đau chỗ đó đây, khoảng 20 ngày rùi chưa khỏi nhưng có nguyên nhân: nhổ cái dát giường, cầm chắc bị lệch, đinh chưa ra thì ngón tay cái bị quẹo... sưng mất mấy ngày, nay hết sưng nhưng vẫn rất đau... cả tuần không đánh cầu được, nay túc tắc đánh thì cứ phải "ve kiểu mới" và "smash kiểu mới" như bạn :D
    theo lời khuyên của tratuoi thì có lẽ hơi khó vì chỗ này hầu như "da bọc xương" ko biết tiêm vào đâu. Mềnh đi khám BS thì chỉ được cho cái kem xoa bóp... meemnhf dán salonpass cũng đỡ đau....
    Chắc phải có thời gian dài cho tự bình phục thôi

16. icecream27888

Em dự thì là do em nắm cán vợt chặt quá lại hay smash nữa nên nó ảnh hưởng ạ . Em smash với backhand kiểu mới mãi mà không dc ^^

17. official

official Thành viên Năng nổ

Như bác nói thì theo em bác nên nghỉ cầu lông khoảng 1 tháng :). Vì khớp xương chỗ đó bị khô, mà lại bị 1 chấn thương do ngón cái nó ngửa quá mức....Bác tuyệt đối không được chườm nóng(chỉ chườm nóng khi chân thương phần mềm) Mà bác chịu khó chườm lạnh. Rồi hạn chế các hoạt động làm khô khớp ngón tay. Như không hút thuốc lá, không làm chuyện yêu đương nhiều. và không bẻ cục ngón tay(bác bỏ thói quen này đi). Bác ăn uống bồi bổ khoảng 1 tháng cho nó lành hẳn rồi, chơi gì thì chơi.

18. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

kiêng khem dữ vậy ta? Chơi cầu thì mềnh nghỉ được có 4-5 ngày

19. official

official Thành viên Năng nổ

Em đã tư vấn cho Bác đâu. Bác đã đi bác sĩ rồi, họ đã cho thuốc rồi. Sao em dám tư vấn nữa. Em đang tư vấn cho bác chủ thớt mà Bác :)

20. icecream27888

Em cảm ơn anh . Em độc thân lại không hút thuốc nên mấy cái đấy hiện tại là đang kiêng ^^. Còn nghỉ cầu lông 1 tháng thì chắc là em chít mất . Còn mỗi niềm vui duy nhất T_T

Đang tải...