[Thảo luận] Đau gót chân khi chơi cầu

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi Thoiemdungkhoc, 6/10/11.

1. Thoiemdungkhoc

Thoiemdungkhoc Thành viên Năng nổ

Chào các bác,

Tình hình là dạo này em thường xuyên bị đau gót chân (chân phải thôi, chân trái thì bình thường) khi chơi cầu (khoảng 1 tháng nay rồi):badminton:, Trả là thế này lúc chơi thì do ham cầu nên quên đi cảm giác đau, sau khi về nhà thì bắt đầu thấy đau và nhất là sáng ngủ dậy thì gần như ko thể đi được (cứ chạm chân phải xuống đất là rất đau). Phải mất tầm vài tiếng đồng hồ sau khi ngủ dậy thì mới đỡ đau nhưng đi thì vẫn tập tễnh.:cc::20::20::20::20:

Trước em nhớ có nhìn thấy 1 cái topic này rồi nhưng tìm mãi ko thấy. Nay lập topic này mong các bác có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên bổ ích:fix:

Cảm ơn các bác nhiều.

2. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Cái này theo em nghĩ là do bác di chuyển toàn nện gót chân xuống sàn nên đau vậy thôi, em cũng bị như vậy nên giờ phải luyện lại bộ pháp, giờ thấy đỡ hơn trước rất nhiều. Thường thì sau khi ngủ dậy mới phát hiện ra đau, mỏi ở chỗ nào, có lẽ là do bác vận động chiều hôm trước nhiều quá thôi, giảm bớt tần suất thử xem sao bác nhé !

3. Thoiemdungkhoc

Thanks bác, nhưng hồi trước em đánh tần suất còn nhiều hơn giờ cũng đâu có đau. thời gian vừa rồi em nghỉ 1 tuần liền, đánh cũng ít đi nhưng vẫn đau. Còn bộ pháp di chuyển thì nếu sai phải đau nhiều chỗ khác nữa chỉ đau mỗi gót chân phải mới nhục chứ.

4. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Hic, hồi trước bác còn trẻ nên vận động cả ngày cũng là chuyện thường, giờ thì có lẽ ... :D

5. Thoiemdungkhoc

Cái ... của bác làm em thấy buồn quá, chẳng nhẽ em ... thật rồi hả bác?:-w:-w

6. biendvt

biendvt Thành viên Tích cực

Cái bệnh bác đang mắc phải cách đây 2 tháng trước em cũng bị tương tự như vậy nhưng từ ngày em thay đôi giầy mới rộng hơn một chút buộc dây cũng lỏng hơn chút thấy gót chân ko còn đau nữa chứ bình thường sáng ngủ dậy thấy đau ê ẩm gót chân ko nhấc chân lên đc nếu bác ko thấy hiệu quả thì bác có thể giã ít gừng cho vào chậu đổ nước ấm vào ngâm chân.Chúc bác mau khỏi...

7. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Em nghĩ nên thay giầy, đi em nào thật êm chắc là đỡ thôi ạ

8. Thoiemdungkhoc

Anh mới thay giày rồi, hôm trước có hỏi Thuyết, Thuyết bảo là trước đây Thuyết cũng đã từng bị, đó là do lúc tiếp đất nhiều bằng gót chân (Phải tập tiếp xúc bằng mũi chân) và giày cũng ko đc tốt như lúc mới mua. Thay đổi đc 2 cái này chắc là OK, mấy hôm nay thấy cũng ổn ổn rồi.

Thankssss mọi người nhiều nhé.

9. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

chuẩn đó bác ạ, em cũng bị hiện tượng này ( đau gót chân phải), sau đó bác namdatrong khuyên em nên di chuyển bằng mũi chân nhiều, ngay cả khi không di chuyển cố gắng đứng bắng mũi chân và bây h em đã hết bị đau gót nữa

10. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

E trước cũng bị đau do đi giày bata đánh cầu lông. Sau đó thì chuyển qua di chuyển bằng mũi chân với đầu tư đôi Kumpoo đi thế là khỏi ngay ạ :p

11. Bluebloa

nói đi nói lại là sai kỹ thuật bác ạ, mình dùng gót quá nhiều, tất nhiên là trong cầu lông nhiều động tác ko thể tránh quả tiếp xúc gót mạnh xuống nền như những quả vươn dài chân thuận để cứu cầu chả hạn, em hỏi một vdv thì họ nói khi cầu trong sân thì luôn cố di chuyển bằng mũi chân vừa đỡ hại hệ thống xương vừa giúp ta có phản xạ nhanh nhạy, phát lực để chi chuyển hay nhảy được ngay, những động tác nhảy khi tiếp đất cũng phải tiếp bằng mũi chân.

12. ducbi33

ducbi33 Thành viên Tích cực

Đau gót chân nguyên nhân là bác hay tiếp đất bằng gót chân ( hay xoạc chân để tiếp đất), nhưng đi giày không tốt nên mới bị đau, có thể chai gót chân và rất tê. Bác chỉ cần thay giày xịn có đệm air là được. Còn việc tiếp đất bằng mũi chân sau khi di chuyển là sai hoàn toàn đấy, nguy hiểm cực kỳ vì như vậy ảnh hưởng tới cột sống, khớp cổ chân. Nhất là khi nhảy đập, chân trái hay tiếp đất trước (nếu bác thuận tay phải), nếu tiếp đất bằng mũi chân thì toàn bộ trọng lượng cơ thể dồn vào mũi chân dồn vào khớp cổ chân lâu ngày đau không chạy được.
    Các bác cứ hình dung bước di chuyển như là bước đi bình thường ý, chả phải tiếp đất bằng gót chân là gì, trừ diễn viên múa balê mới tiếp bằng mũi chân. thê nên Cách tiếp đất chuẩn khi di chuyển là tiếp bằng gót chân rồi theo đà dồn trọng tâm vào mũi chân để đẩy người cho bước tiếp theo hoặc để tiếp xúc cầu khi bung ra cú đánh. Tuy nhiên không nên gập đầu gối quá góc 90 vì trọng lượng cơ thể sẽ dồn vào đầu gối sẽ bị đau, gập nhiều quá sẽ gây chấn thương.
    Tóm lại: di chuyển bằng mũi chân, tiếp đất bằng gót chân. không tiếp đất bằng mũi chân.
    Clip đây:
    Tuy nhiên, bản thân nhiều lúc ham cầu thì đau là chuyện đương nhiên, vì thế VDV chuyên nghiệp có ai kéo dài được đâu, có khi còn chấn thương ngay khi đang đỉnh cao phong độ ý chứ.:second:

Last edited by a moderator: 7/12/15
  13. Bluebloa

em chưa thấy có một tài liệu hay thày dạy cầu lông nào nói nhảy đập rồi tiếp đất bằng gót bao giờ bác ạ, bác nên xem lại

14. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Bác Bluebloa nói chính xác !

15. hoangphuong

hoangphuong Thành viên Chính thức

mình thì hay bị đau lưng . bác nào có cách j không ?giúp với

16. Bluebloa

bác nói rõ là đau lưng là đau kiểu gì, đau vùng nào, mức độ đau ra sao, tần suất bị thế nào, khi nào nó đau và lúc nào nó hết hay đau suốt?? động tác phông cầu và đập cầu của bác ra sao, có xoay hông và vai không? nhảy đập cầu tiếp đất bác dùng gót hay dùng mũi chân etc...
    càng cụ thể thì anh em mới biết mà phán được chứ bác!

17. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Bạn phải nói rõ, cụ thể là bị đau lưng như thế nào, chứ nói chung chung thì chịu thôi.

Chỉnh sửa cuối: 5/12/11
  18. Thoiemdungkhoc

Đau gót thì còn do chơi cầu đc chứ đâu lưng thì chưa hẳn là do chơi cầu đâu bác :21::21:

19. namsport

namsport Chủ tịch CLB

tốt nhất lên chiếu chụp kiểm tra xem chính xac bị sao?

20. ducbi33

ducbi33 Thành viên Tích cực

Mình có nói nhảy đập xong rồi tiếp đất bằng gót chân đâu, bạn đọc kỹ lại đi. mình nói là nhảy đập k tránh khỏi bị thương cổ chân mà. mình nói là cách tiếp đất chuẩn bằng gót chân "khi di chuyển" bạn ạ. có lẽ do mình viết k rõ ý nên bạn hiểu nhầm. cám ơn bạn đã góp ý.:bear:

Đang tải...