Đau đầu gối

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi manhtoan, 28/6/11.

1. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Đầu gối trái của em cách đây 3 năm đã có hiện tượng có tiếng kêu khi duỗi chân và co vào, nhưng em không để ý nhưng dạo này nó có vẻ khác hơn chút, ngoài việc vẫn kêu thì việc đi lại cảm giác như không chắc chân lắm, mỗi lần ra sân cầu lông là em phải bó gối mới thoải mãi tung tăng. Em muốn các bác tư vấn em cách chữa trị để phục hồi hoàn toàn, em lo sau này có tuổi chắc là khó khăn hơn
    Cảm ơn các bác

2. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Thế giờ bạn còn hiện tượng này không. Vẫn còn là đầu gối bạn yếu, phải bó nếu mún chơi, và để nó không nặng thêm. Kêu xạo xạo một phần bạn vận động quá sức, chất nhờn dịch bao đầu gối tiết ra giảm, nên ma sát giữa khớp gối khôgn được bôi trơn -> dẫn tới kêu. Lâu ngày hơn nữa, thì khớp gối bị mòn, trúng vào dây thần kinh -> gây đau
    Bạn nên đi khám bs. Thuốc tây thì chắc chắn sẽ cho thuốc chứa Glucosamin (chất tạo sụn và dịch khớp) -> uống trên 8 tuần mới thấy hiệu quả.
    Mình biết như thế là vì mình cũng từng bị. Giờ đã đỡ những chơi vẫn phải mang băng gối (lỡ thích cầu lông rồi nên chơi cường độ thường không được)
    Mình thấy thuốc uống tốt nhất là thuốc Nam (do mấy công ty bào chế thành viên, không phải thuốc sắc thang nha). Uống vô cũng phải trên 10 ngày mới thấy tác dụng, nhưng thuốc lưu lại lâu và chậm đau lại hơn là thuốc tây (mau hết, mau bị lại nếu ngưng uống). Tuy nhiên, thuốc nam này uống một lần hơi nhiều. Mỗi lần mình uống thì ... trên 15 viên đủ loại @@ hic
    Mình nghĩ là do một viên chứa lượng thuốc ít hơn, và ít cô đặc hơn thuốc tây nên phải uống một lần hơi nhiều. Nhưng uống không bị ảnh hưởng bao tử. Còn thuốc tây thì có tùy, phần lớn cũng không ảnh hưởng, nhưng cũng có chút ít
    Ở đây mình đi bv Y học cổ truyền, cho toàn thuốc nam (cty Nam Dược là một loại này, còn mấy cái khác nữa...)

Chỉnh sửa cuối: 28/6/11
  3. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Gối em nếu mà không bó thì vẫn chạy và Smash được bình thường bác à nhưng khi đi bộ đoạn ngắn thôi thì có cảm giác như rời khớp chân ra ý. Còn tiếng kêu thì em bị cũng lâu rồi và giờ nó vẫn kêu thôi nhưng không to

4. Rukaphuong

? rời khớp chân ra??? Ý bạn là sao -> có từng bị té quay ngang đầu gối lần nào chưa, có bị sưng to, khớp mất cảm giác, nhưng đi thì rất đau??
    -> vì có thể bị ... rất nặng đấy.
    Tiếng kêu thì mình uống thuốc nam là hết ròi. không bị nữa. Tiếng đó là báo hiệu của việc giảm tiết dịch nhờn. Nên cố gắng chữa, đừng để bị hoài -> gây bệnh khớp khác

5. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Em chưa từng bị ngã hay làm gì với gối cả, có người bảo em bị đứt dây chằng nên lo quá bác à

6. Rukaphuong

Mình cũng nghĩ thế đấy. Đứt dây chằng có khi rất khó nhận ra, nếu không có biểu hiện lớn (như mình đã liệt kê)
    Nên đi bệnh viện chấn thương chỉnh hỉnh, để bs kiểm tra là biết ngay liền -> rồi mổ. Không để lâu, để càng lâu thì càng bất lợi thôi -> teo cơ, khớp mất lực, việc chữa trị và phục hồi sẽ rất lâu.
    Nên khám để có kết luận chính xác nha.
    Chúc không sao

7. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Cảm ơn bác, chắc tuần sau em phải đi y học thể thao khám thôi, em sợ dần rồi

8. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

1. Thời gian bắt đầu chấn thương của bạn cách đây 3 năm, có nghĩa lúc này các tổn thương đã lành hẳn.

2. Các động tác đi, đứng, smash vẫn tốt, vững có nghĩa không có tổn thương dây chằng. Tuy nhiên muốn chính xác cần khám cụ thể.

3. Tiếng lạo xạo là do viêm xơ khớp gối tạo ra, có thể uống Glucosamin 400mg, ngày 4v, chia 2 lần s,c. Uống trong 2 tháng.

Lưu ý: Khởi động kỹ trước khi đánh cầu. Bó gối bằng băng chun nếu có cảm giác không vững.

Chúc mau khỏe!

9. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Cảm ơn bác, cách đây 4 năm em có thời gian tập 1 năm ròng rã, em nghĩ thời gian đó khớp gối em có vấn đề vì quá tải. Có bác nói em bị đứt dây chằng gối, em sợ quá nên hỏi các bác xem triệu chứng như vậy thì chữa trị ra sao. Cảm ơn bác nhiều nha

10. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Như bác nói là chân em không sao à

11. tiensonkl

tiensonkl Thành viên mới

Cái bệnh này cũng bị, lần trước mình đi chụp phim bác sĩ bảo mình thoái hóa cái gì ở khớp ý. Cứ co vào duỗi chân trái ra là lại nổ cái khục, chân trái mình có cảm giác yếu hơn chân phải nhiều lắm (trước đây mình đá bóng bị dãn dây chằng). Bác sĩ cũng cho mình thuốc Glucosamin nhưng mình chủ quan uống đươc có 2, 3 hôm thì thôi. Bây giờ thấy mọi người nói đúng quá, phải đi mua thuốc mới được.

12. dtbadly

dtbadly Thành viên Tích cực

Có anh nào bị đau dọc phía trước cẳng chân không ạh

13. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

em bị đau đầu gối trái, khi trụ hoặc phát lực thường bị nhói đau, đánh lâu thì đỡ hơn
    bình thường em đi lên cầu thang cũng bị đau, đi xuống thì okie
    có bác nào bị như em ko ạ, bác nào biết địa chỉ hoặc bác sỹ nào có uy tín giới thiệu em với, chắc phải đi kiểm tra xem thế nào, tks các bác trước :)

14. cachuanho

cachuanho Thành viên Chính thức

Nên đi đến bệnh viện Việt Đức hoặc bệnh viện thể dục thể thao để khám ah

15. bapcai

bapcai Thành viên Xuất Sắc

hic, pác đi khám lại xem, có khi lại bị về khớp thì khổ, mong sao pác có thể tiếp tục chơi cầu lông :bonghong:

Đang tải...