Đau cơ vai

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi duchung250889, 17/12/10.

1. duchung250889

duchung250889 Thành viên Chính thức

em chào các bác !
    Em năm nay 21 tuổi, mới tập đánh cầu lông được gần 1 năm nay.
    nhưng khoảng 3 tháng trở lại đây cứ mỗi lần đánh là em bị đau tay, ngày mới đánh không sao cả, nhưng giờ lại bị nhất là hôm nào xung lên đập liên tục ấy.
    Em không biết làm sao nữa, nhiều hôm đau quá nản tính bỏ nhưng ham quá không bỏ được, khổ cái đánh lại đau. triệu trứng là bị đau, nhức khu vực bả vai
    ai biết cách nào chỉ giùm em
    em xin cảm ơn !

2. bsthuy0180

bsthuy0180 Thành viên Tích cực

@ducchung250889:

Đau là tín hiệu bảo vệ của cơ thể. Nó cho biết khối cơ của bạn đã được sử dụng quá sức!

Bạn nên nghỉ hẳn tối thiểu 1 tuần rồi hãy chơi lại với mức độ tăng dần! Hiện tượng này là bình thường và không cần đung thuốc!

@toncui01:

Bạn nói cũng có ý đúng nhưng rất nguy hiểm, càng đau càng đánh dễ gây tổn thương cơ có thể sẽ không hồi phục!

Chúc các bạn vui vẻ!

3. duchung250889

hì, 2 bác cho 2 câu trả lời trái ngược nhau làm em phân vân quá. Thực tế là có lần e đau quá nghỉ gần 1 tháng rồi đánh lại với cường độ chậm nên không đau lắm, bây giờ e đánh cố định tuần 2 buổi thôi, từ 18-20h thứ 3 và t7 nhưng hôm nào hung lên đập nhiều thì đau lắm, đánh được khoảng 4 sec là phải nghỉ rồi.
    Em thanks các bác nhé, có khi e thử cả 2 cách của 2 bác xem sao ! bác nào có cao kiến thêm cho nhé !

4. ProBvn

ProBvn Thành viên Năng nổ

Đập bẳng cổ tay đi bạn, chắc bạn sử dụng nhiểu bả vai quá :D, nên đau là phải :D

5. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Như anh Hảo ý, đập cổ tay nên ku ruồi nó cho đập cả ngày, đứng ngoài xem mà thương anh lắm nha

6. duchung250889

em cảm ơn tất cả các bác nhé
    chúc mọi người sức khỏe!

7. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Hi! Mình đã từng bị như bạn. Mình đã phải nghỉ chơi cầu gần một tháng mới khỏi hẳn. Nếu bạn còn bị đau mà vẫn cứ cố đánh thì sẽ bị đau dai dẳng kéo dài, ko thể khỏi được, vì vậy mình khuyên bạn nên quyết tâm nghỉ một thời gian, bao giờ xoay bả vai, xoay thuận xoay ngược, xoay lung tung ... ^ ^, nếu không còn đau thì mới tiếp tục chơi cầu.

8. duchung250889

dạ em cảm ơn bác !

9. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Nghe qua cách trả lời có thể thấy bác có kiến thức về y học. Bác cho em hỏi với, tình hình là em đánh cầu 1 tuần khoảng 3 buổi thì k sao nhưng nếu sang buổi thứ 4, đợt nào mệt thì chỉ đến buổi thứ 3 trong tuần là em bị đau khuỷu tay...các chỗ khác của em ko hề hấn j cả( đùi, bả vai.. đều ok hết) +_+ bác có biết vì sao bị đau khuỷu và cách khắc phục ra sao ko? e cám ơn bác trc

10. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

@ Tusnake:

- Người mới chơi: đau nhiều các cơ cánh tay.

- Người chơi tương đối lâu (có kinh nghiệm): đau nhiều cẳng tay.

- Người chơi chuyên nghiệp: đau nhiều cẳng tay và cổ tay.

* Trường hợp của bạn là hòn toàn bình thường với một người có thâm niên chơi cầu như bạn! khối cơ cẳng tay hoạt động quá nhiều bởi cơ chế xoắn vặn, căng giãn đột ngột.

* Cách khắc phục:

1. Giãn cách lịch tập hợp lý: vd thay vì tập 3 ngày liên tục, bạn có thể tập cách ngày.

2. Thay vì tập liên tục trong 1 buổi, bạn nên giãn cách giữa các séc tập: cách 1 séc hoặc cách 2 séc tùy thuộc vào bạn.

3. khi có biểu hiện mỏi: tay cảm thấy chối, cảm giác các khối cơ rung lên 1 cách bị động. nghỉ luôn không chơi cố.

P/S: Mình chẳng làm bác sỹ nhưng đủ kiến thức để tư vấn về vấn đề này! Hy vọng bạn hài lòng! Chúc bạn có một chế độ tập luyện hợp lý và chơi cầu ngày càng tiến bộ!:67:

Xin phép bác sỹ trưởng phòng nhé!:69:

11. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Ô chuẩn quá bác Gió ơi, đúng là lúc đấy nó tê tê rung rung y như bác nói vậy :-| đợt mùa hè và thu sân đông người thì em cũng đánh ít ít nên tình trạng đau ko có chỉ có mùa đông sân vắng chỉ có 4 5 người, thế là cày liên tục 2 tiếng cả đơn cả đôi chả nghỉ ( sợ phí sân =)) ) có lẽ em bị quá sức nên mới đau như bác nói rồi.Thanks bác nhé, em sẽ khắc phục :D

Đang tải...