Đau cổ tay

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi aspro5, 12/4/11.

1. aspro5

aspro5 Thành viên Chính thức

E mới chơi cầu lông dk mấy tháng. Nhưng hum qua e bị chai tay, đau cổ tay ai giúp e vs. E là Mem mới mong mọi ng chỉ giáo

2. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

1. Bị chai tay chắc là do bạn quấn cán vợt mỏng quá. hoặc cán vợt quấn quá chặc nên đâm ra phần băng quấn vợt của bạn bị mỏng nên chai tay..bạn nên thay băng quấn bằng caosu mềm hoặc vải, mình thấy quấn Yonex hay Joto gì đây cũng mềm, ko thì mua cái quấn MOW thấy cũng êm tay..
    2. Bị đau cổ tay: có lẽ do bạn tập nặng quá dùng cổ tay nhiều mà ko khỏi động..tốt nhất bạn nên khỏi động kĩ cổ tay, quay cổ tay kĩ trước khi đánh cầu...còn nếu đau cổ tay trong giai đoạn bạn đang tập nặng để tập cổ tay: chẳng hạn như quay chai, quay bằng vợt tập thì đó là dấu hiệu cổ tay bạn đang khỏe lên đấy...

Nhưng điều muốn nhắc nhở bạn là hãy khỏi động thật kĩ các khớp để tránh bị chấn thương..không chỉ riêng cái cổ tay đâu..thân mến..

3. aspro5

aspro5 Thành viên Chính thức

tks anh nhaz

4. mr.kakashi

mr.kakashi Thành viên Tích cực

thế a thamtulungdanh oi ..e đang bị đau cổ tay do mới đánh cầu lại vậy a có cách nào giúp mau khỏi ko share e với

5. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Chỉ có cách là nghỉ thi đấu 1 thời gian, nặng không hết thì đi sửa khớp, đi bác sĩ, đã theo nghiệp thể thao rồi thì nên cúng tổ nghiệp cầu cho đừng bị chấn thương, dân thể thao sợ nhất là chấn thương vì chấn thương có thể dẫn tới phải giã từ sự nghiệp thể thao.

6. Hpenvy

Hpenvy Thành viên Chính thức

nên thường xuyên mang băng đô ở cổ tay, sẽ cải thiện được phần nào đó bạn

7. john19

john19 Thành viên Chính thức

Cám ơn bạn nheiue cái này rất hữu ích.

8. tmtuan

tmtuan Thành viên Chính thức

Bạn bị tình trạng thế này thì phải nghỉ ít nhất 2 tuần, băng tay cố định, và nhớ là phải nghỉ hẳn 2 tuần bạn nhé, đừng làm gì nặng với cái cổ tay đó.
    Bạn ra hiệu thuốc mua chai này về thoa thêm nhé : Fastum Gel.
    Mình nghỉ chỉ cần 2 tuần là bạn hết đau tay thôi, trường hợp bị đau của bạn là do ráng đánh thôi.
    Cũng có thể là vợt cứng quá hoặc lưới đan căng quá.
    Bạn thử giảm lực căng lại xem với lại đánh dòng vợt nào đó thân dẻo một chút là ổn mà.

9. vminhchung36

vminhchung36 Thành viên Chính thức

mình bị hư cổ tay cũng vì cầu lông.. cảnh báo bạn nên nghỉ cho khoẻ hẳn rồi hãy chơi lại nhé.

10. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bạn nên nghỉ ngơi khoảng hơn 1 tuần, và nên trườm đá lạnh 2 lần mỗi lần 10 phút là ok.
    Hồi mới chơi mình cũng hay bị đau nhưng cứ nghỉ ngơi và trườm đá là lại oán bình thường.

11. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

nên quay tay khởi động thật nhiều trước khi thi đấu em nhé :21:,khớp cũng có chất nhờn đấy,khi em khởi động chất nhờn tiết ra bôi trơn khớp sẽ cho cổ tay e mềm dẻo hơn và không bị khô dẫn tới trường hợp như em đâu

12. anktam568

anktam568 Thành viên Tích cực

mong kinh nghiệm của mình sẽ giúp được bạn, theo mình bạn bị đau và chai là do bạn cầm vợt quá chặt và do cuốn cán cao su làm bạn như vậy, mình đã bị rất nhiều nhưng khi chuyển sang cuốn cán bằng vải thì không còn hiện tượng đau tay nữa, mặc dù sẽ khó làm quen 1 thời gian nhưng đau tay thì sẽ hết đó,
    hiện tại mình đang chơi bằng quấn khăn mặt và phấn chống trơn :D

13. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bác quấn khăn mặt như thế nào vậy, chỉ giùm em với.

14. anktam568

anktam568 Thành viên Tích cực

bạn lấy khăn mặt nào êm và không được mỏng quá, quấn bên ngoài lớp cuốn cao su của hãng, quấn 2 vòng rồi lấy chỉ cuốn chặt lại là okê, khi nào bẩn tiếc thì lấy ra giặt còn ko thì quấn cái mới, mình mua khăn mặt hết 15k dùng dc 2 lần liền :D

Đang tải...