[Cầu lông] Đau bắp tay khi chơi cầu lông

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi lactranthien, 1/5/12.

1. lactranthien

lactranthien Thành viên mới

Chào các bạn!
    Bình biết về diễn đàn này đã lâu, nhưng chủ yếu vào đọc ké bài thôi, hôm nay mới lập nick giao lưu cùng các bạn, mình đam mê cầu lông đã lâu nhưng giờ mới có điều kiện tập luyện (vì ko có sân, lúc có sân lại không có người chơi). Mình mới tập được khoảng 2 tháng nay.
    Lúc đầu thì ko sao, dạo này mình bị đau ở bắp tay chỗ bả vai đó
    Cứ đánh là bị đau, nghỉ thì lại khỏi, mình đã nghỉ 1 tuần, tay không còn đau nữa, nhưng đánh lại được 1 2 hôm đầu, hôm thứ ba lại đau tiếp, nhiều khi không đập được cầu, đánh chiều hôm trước bị đau lắm, nhấc cánh tay lên là bị đau, nhưng sáng hôm sau lại thấy bình thường, chỉ hơi đau thôi, nhưng cứ đánh thì lại bị, liệu có phải do thể chất mình kém không? nếu là vậy thì mình buồn lắm chả nhẽ lại phải chia tay niềm đam mê của mình, mình đã bôi 1 loại Tip dạng Get của thái lan (kiểu như salongpat ấy) nhưng ko ăn thua, chỉ có tác dụng giảm đau thôi.
    bạn nào có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này giúp mình với, cảm ơn các bạn!
    à mà mình không bị sưng hay đỏ tấy gì cả, đau dạng như đau cơ khi bị tiêm bắp ấy

2. JinHa_Sulin

JinHa_Sulin Thành viên Tích cực

Mới đánh bị vậy là bình thường. Do đánh chưa đúng động tác và các cơ bắp chưa thích nghi với sự vận động mới và lạ cường độ mạnh dẫn đến đau cơ bắp. Cũng có thể do lực tay chưa khỏe đánh vợt cứng hoặc nặng cũng có thể gây đau thêm phần bắp tay phía dưới (đau chỗ con chuột và 2 bên con chuột đó). Bạn nghỉ khoảng 2 tuần cho hết đau và tập nhẹ nhàng dần dần từng ngày 1 cho quen, kết hợp tập tạ tay, chống đẩy nữa. Đam mê thì phải theo đến cùng thôi :)

3. baongoc11987

baongoc11987 Thành viên Tích cực

nghe bác tả thì khá giống bệnh của e, chỉ có điều là e đánh 1 lúc thì lại thấy k0 đau nữa, chắc là do quen :)) nhưng khi nghỉ giải lao khoảng 20' vào chiến tiếp thì đau thôi rồi. vì nó mà e phải nghỉ mất 1 tháng đấy, giờ chỉ đỡ đau thôi chứ chưa hết hẳn. trước khi đánh bác khởi động kỹ vào, có thể kết hợp với bôi thuốc, nghỉ dài ngày (1 tháng giống e chẳng hạn ^^!) nghỉ xong thì bác tập từ từ thôi, đừng vào sân là đánh bùm bụp hỏng hết việc, tập từ nhẹ đến nặng cho quen dần, bây h e cũng đang áp dụng, thấy khá ổn :D:D:D

4. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

Bác này nói chuẩn nè. vì em cũng bị đau như vậy. Trước khi vào đánh bác khởi động kỹ chút nữa. Đánh 1 thời gian cơ bắp quen dần với sự vận động thì sẽ hết dần bác à.

5. voltric70

voltric70 Thành viên Tích cực

thế là bác bị sai tư thế khi đánh cầu rồi, bác cứ nghỉ vài ngày đi, rồi xoa dầu vào chỗ đâu bóp mạnh liên tục hàng ngày. Khi nào hết đau bác vào sân thì thoải mái thôi, không bị tiếp đâu, ^^

6. butbi1000

butbi1000 Thành viên Tích cực

nếu mới đánh thì có thể bị căng cơ, đánh lâu thì có thể do sai tư thế, hoặc không khởi động kĩ. nghĩ 1 thời gian cho phục hồi là được. sau đó xem lại động tác có sai ko? nếu ko thì nhơ khởi động vai cho kĩ vì những gì bị chấn thương rồi thì rất dễ bị lại,
    good luck

7. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Cẩn thận bị rách cơ nhé bạn :D...Mình bị ở bắp chỗ con chuột,hành hạ mình suốt 4 tháng đến tận bijo đánh những trận găng cũng nhức ra phết...Bạn bị đau cái thì nghỉ ngay + chườm đá lạnh nghỉ khoảng 2 tuần + k vận động mạnh,sau đó thì khởi động kĩ + đánh nhẹ nhàng sau khoảng 1 tháng,nếu vẫn chưa khỏi thì bạn nên đi chụp chiếu xem nó bị ntn..Cách chườm thì bạn lên GG search,mình đọc nhưng cũng quên mất rồi :D..Liên quan đến cơ hạn chế bôi dầu nóng,chườm lạnh là tốt nhất...Trước mình không bít,mình dùng đủ kiểu + vẫn đi đánh,đến mức k chịu đc,phải nghỉ,sai lầm quá cỡ để đến bijjo tay k khỏi hẳn đc :(

8. lactranthien

lactranthien Thành viên mới

Em là lính mới mà các bác trả lời nhiệt tình quá, thật là cảm động !! Tình hình của em là nghỉ chơi cái khỏi đau luôn, nghỉ hai hôm là cảm thấy xung mãn lắm rồi, nhưng cứ chơi là bị, em đang tập chống đẩy, xoa thuốc, hôm qua có chơi 1 trận nhẹ nhàng (rất nhẹ nhàng) không hề vận động mạnh, thấy cũng bình thường, em tính là vừa kết hợp xoa thuốc, chống đẩy, mỗi ngày làm 2 trận nhẹ nhàng (mang tính vận động cho quen) các bác thấy có ổn không?
    Tất cả nhận xét của các bác đều đúng, em không có ai dạy chơi cả, vào là chơi, không có kĩ thuật cũng chả khởi động gì, mấy hôm đầu mới tập thằng bạn bảo cứ đánh mạnh vào, vậy là em cứ lấy hết sứ ra mà phang, khoảng gần một tháng đầu không đau gì cả (vận động rất mạnh) chỉ thấy mỏi và cuồng tay, sau đó một hôm chơi tương đối hăng, thế là mắc cái bệnh này. Mới chơi chưa có kinh nghiệm quả này phải rút kinh nghiệm, khởi động trước khi chơi, mà chỗ em chả thấy bác nào khởi động cả, mà chả ai làm sao, hay là các bác ấy khởi động ở nhà rồi mới đi

Chỉnh sửa cuối: 4/5/12
  9. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Theo ý của mình tốt nhất là k nên tập bất cứ cái gì cả,cố gắng nghỉ 1 time đành chịu thôi,mình cũng như bạn,nghỉ 1 chút rồi quay sang tập tạ nhẹ + chống đẩy để rồi bijo có khỏi hẳn đc đâu,có 1 time tưởng khỏi hẳn đi đánh vài cái Hội Làng,liên tục trong 1 tuần,đến mức mok cứ vào vòng trong nhức tay k cầm nổi vợt rồi ra kí thua,nghĩ cũng nản lắm...Bị chấn thương vậy tốt nhất là nghỉ lun dừng tất cả vận động mạnh,sau 1 time 3 tuần - 1 tháng rồi tập nhẹ lại dần dần,để tránh tật về sau :D

10. hoangan

hoangan Thành viên Chính thức

Bác nên khởi động vài phút trước khi đánh.

11. quangking

quangking Thành viên Tích cực

Em bị đau toàn bôi salonpas trước khi đánh, vài hôm là hết thôi mà :)

12. julynguyen

julynguyen Thành viên Chính thức

Ngày trước mình cũng hay bị thế này nhưng về sau rút kinh nghiệm lúc nào trước khi vào sân cũng phải khởi động nên ko bị nữa

13. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Cái này do đập cầu nhiều quá hoặc vợt nặng quá, em cũng bị thường xuyên nhưng khi đổi xuống vợt 4U thì hết.

14. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Bác cứ khởi động trước khi đánh và tập căng cơ sau khi đánh cho nó chắc ăn, sức khỏe là quan trọng
    Mấy ng khác ko khởi động bác ko thấy đau, khi họ bị đau thì họ ở nhà rồi có đi đánh đâu mà bác thấy??????
    hihi, chúc bác mau hồi phục!

15. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Vấn đề là nghỉ 1 tháng thì rất là khó chịu, cứ như kon nghiện ko đc hít vậy đó :teeth:
    mình thời gian trước cũng đau, cũng nghỉ 2 tuần nhưng vào đánh lại hôm đầu tiên đã đau rùi
    giờ thì gắng khởi động thiệt kỹ, vào đánh thì nó hết, tối về thì đau râm rang, nghỉ hôm sau nữa đánh thì lại như lúc đầu
    chắc phải tăng cuờng tập lực cho cơ vai wá :mukkies:

16. duc_viet91

duc_viet91 Thành viên Chính thức

Cái này là do bác khởi động ko kỹ trước khi đánh,nếu bị dính rồi thì nghỉ một hôm rồi bôi salonpas gel la hết thôi mà

17. nam_ch

nam_ch Thành viên Chính thức

đập quá sức hoặc đập hụt cầu nhiều, cứu nhiều quả khó là hay bị bác ạ

18. hoangbg

hoangbg Thành viên Chính thức

chết thật, cái này em cũng bị:(( hôm nào đập nhiều là về biết ngay :((

19. vinhlh

vinhlh Thành viên Chính thức

Các bác không nên lo lắng quá. Lỗi này đa số hay đến với người mới biết chơi. Trước đây mình cũng bị đâu bả vai như mấy bác, nguyên nhân có thể như sau:
    1. Chưa khởi động trước khi vào sân :D
    2. Chưa biết sử dụng sức mạnh của bản thân (thay vì lúc thực hiện động tác đánh cầu tư thế phải thoải mái thì lại đè nặng sức mạnh lên bản thân)
    3. Vận động quá sức chịu đựng của cơ thể
    4. Thực hiện sai động tác đánh cầu (đau bả vai và bắp tay là nguyên nhân những người khi đập cầu bị ngang tay thay vì phải ép sát khủy tay và chạm cầu trên đỉnh đầu, tất nhiên là trừ vài trường hợp bất đắt dĩ :D )
    5. Còn chờ các cao thủ bổ sung ;))
    Khi bị chấn thương trên các bác không nên quá lo lắng, vì nguyên nhân dẫn đến đau các nhóm cơ trên là do dây chằng bị dãn và lệch khỏi khớp.
    Một trong những cách chữa hay mà mình đã từng được chữa là:
    1. Cần phải đưa dây chằng về vị trí của nó. (Trước đây sân mình có bác theo học võ thuật nên bác ý trị cho mình, sau khi nắn lại thì cảm giác đỡ đau hẳn và nhẹ tay hẳn, có thể vận động nhẹ lại được liền)
    2. Nên nghỉ 1 tuần để tránh chấn thương tái phát và có thể uống thuốc hoặc xoa thuốc để chấn thương mau ổn định
    3. Sau khi hết chấn thương thì các bác hãy nhớ kĩ những lời tiền bối dạy ở trên, nên khởi động kĩ và tập lực mỗi ngày để có thể giữ được cơ thể cường tráng, tránh trấn thương ngoài ý muốn.

1 person likes this.
  20. oantuti

oantuti Thành viên Chính thức

dau co tay thi lam the nao cac bac

Đang tải...