[Trao Giải] Đau bả vai

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi trangham, 8/3/12.

1. trangham

trangham Thành viên Chính thức

e đánh cầu thì hay bị đâu mà nhức mỏi bả vai và cổ
    có cách nào để khắc phục k ạ ?
    dùng vợt giảm chấn có đỡ hơn k ạ ?
    thanks nhiều

2. Bột Thiếu Gia

Bột Thiếu Gia Thành viên Tích cực

haizz! bác có khởi động kỹ trước khi đánh k đó. em thì cứ lần nào smash thì đau cánh tay nè...! k biết cách nào chưa.. mấy hôm nay đánh nhẹ nhàng có dám đập đâu...! Đau bả vai là hiện tượng dễ gặp nhất đối với những người chơi cầu lông và Tennis. Nghe nói dùng dầu có chứa tinh chất lô hội xoa bóp thì khỏi hẳn thì phải. Trước chỗ em có 1 cô k đau quá còn k đánh dc cơ. mua lọ đó về dùng 1 thời gian khỏi hẳn, đặc tính của nó là nóng.! em chỉ nhớ có vậy

3. trangham

cảm ơn bác nhiều nha . Lúc nào ra sân e cũng khởi động mà
    Thuốc đó mua ở đâu vậy , bnhiu hả bác . dùng 1 lần là khởi hay la cứ đau dùng là khỏi ạ

4. Bột Thiếu Gia

Bột Thiếu Gia Thành viên Tích cực

Cái thuốc đó thì em chịu vì em chỉ dc nghe kể thôi chứ k biết bao nhiêu và bán ở đâu, bác nên đi khám cho chắc ăn.. Dùng tạm alatxan để giảm cơn đau xem có đỡ k bác à. ĐI khám cho chắc ăn:D

5. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bác nên tập cơ vai đi, chống đẩy hoặc xà đơn , chứ em đập cầu suốt mà có thấy sao đâu.
    Chúc bác mau khỏe. :mukkies:

6. warmlysnow

warmlysnow Thành viên Chính thức

hok biết bác đánh cầu lâu chưa. Coi chừng sai động tác là nguyên nhân chủ yếu đó. Dùng thuốc có thể trị được nhưng không phải là cách tốt nhất đâu.

7. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Đau bả vai là triệu chứng gặp phải khi em không thường xuyên vận động mạnh thường gặp ở người lâu lâu mới chơi 1 buổi hoặc lâu lắm mới đánh lại , hoặc không khởi động kỹ khi vận đường mạnh thường xuyên cái này thường hay gặp khi đánh cầu mùa đông ít vận động
    Để khắc phục tình trạng này thì em nên khởi động thật kỹ bả vai trước khi đánh đặc biệt là với người hay smash. Nếu khởi động kỹ đánh vẫn bị thì em nên nghỉ 1 -2 ngày sau đó tập lại xem còn gặp vấn đề này không.
    Vợt giảm chấn chỉ có tác động khi em đỡ smash thôi không có tác động đến việc đau vai của em .

8. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Hi, mình thì bị sưng ngay sợi gân nối giữa bàn tay và ngón giữa!
    Do bi cấn với cán vợt!
    Sưng lên đau ghê, mấy ngày rồi mà vẫn không khỏi. giờ rờ thử thì giống như 1 viên sỏi!
    Haiz, không biết cách nào chữa đây!
    Pác nào từng bị chia sẻ mình với!

Tìm được cái hình minh họa nè!
    Ngay chỗ ngón giữa ấy! Đúng chỗ đó mà sưng sợi gân bên trong!

Chỉnh sửa cuối: 8/3/12
  9. icecream27888

Ngón nào bị đây bác :mukkies::mukkies::mukkies::mukkies:

10. trangham

đúng là như thế thật . e vừa nghỉ tầm 2 , 3 tháng bh đi đánh lại . hnay nghỉ tập 1 buổi thấy đỡ hơn . k biết đi đánh có bị lại k .
    cảm ơn bác nhiều

11. icecream27888

Mai em đi đánh khởi động thật kỹ giảm smash đi đừng đập quá nhiều vội . Vài buổi cho vai quen sau đó em đánh mạnh sẽ không vấn đề gì

12. trangham

ok bác . e sẽ nhẹ nhàng từ từ vậy
    thanks bác đã chỉ giáo

13. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

Bạn cầm vợt hơi lỏng nên nó bị như vậy và cuốn vợt của bạn bị cứng nên cho đó cọ sát nhiều gây chay tay tuy nhiên nó cũng có hiện tượng đó với người mới tập chơi nó đau rồi thành chai tay .không phải đau gân đâu nó cọ vào xương chỗ sụn xương nên có hiện tượng như vậy cách khắc phục là bạn cầm vợt cách chặt.sau mỗi lần đi đánh cầu về bạn ngâm chỗ đau vào nước ấm càng nóng càng tốt sau đó mát sa nhẹ chỗ đau là hết ngay mà

14. roilamsao

roilamsao Thành viên Chính thức

nghỉ đi 3-5 ngày để xem tình hình thế nào
    có thể cầm vợt quá sức ( đổi vợt nhẹ hơn) hoặc sai động tác--> hồi đầu e cũng bị thế này, sau đổi từ 3u sang 4u và nghỉ 3 4 hôm thì h đánh ko thấy đau nữa:)
    còn nguyên nhân bệnh lý khác do thể thao gây ra chắc pải nhờ đến bác sĩ ( thoái hóa đốt sống, gai cột sống vvv)
    kiến thức có hạn chém bừa thui nha :)

15. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Thank pác, do vải quấn cán bị mòn quá nên cầm cán vợt cảm giác không êm tay!

16. congtb99

congtb99 Thành viên Tích cực

Mình cũng bị đâu vai mỗi khi đập cầu. nghỉ thì đỡ mà cứ chơi lại bị. yêu cầu lông bỏ thì không được.hic hic:badmin:

17. zinaloha

zinaloha Thành viên Chính thức

Em cũng bị triệu chứng như các bác ! đặc biệt là nhức nhối ở khớp vai về đêm nhất ! cảm giác như ròi bò trong xương ý khó chịu vô cùng ! Niếu đi đánh về tay tê dại xả nước nóng lên tay là đỡ nhức luôn , chỉ bị triệu trứng đó khi em đập cầu liên dồn dập ! còn đánh nhẹ nhàng bình thường thì ko sao !

18. congtb99

congtb99 Thành viên Tích cực

mình cũng bị đai bả vai. đi khám bác sĩ nói rách sụn. cứ đập cầu là đau, còn bình thường thì không sao. giờ tạm nghỉ cầu 1 thời gian. nếu đau quá nên đi khám bạn à.

19. vminhchung36

vminhchung36 Thành viên Chính thức

yeah.. trước đây mình cũng bị tình trạng này,, lâu ko đánh mà sung, đập cầu nhiều lực gây tê khớp và bả vai.. ngoài ra còn do ngủ thiếu giấc và kê gối cao đầu cũng ảnh hưởng

ngoài ra mình còn chơi bóng chuyền, cầu đập nên bị khá nặng. nghỉ chơi 3 tuần để trị liệu.

mình xin nêu phương pháp của mình và 1 số bạn: đầu tiên nếu đi khám không phải bị gai hoặc bị rách cơ, sụn thì sáng sớm ngủ dậy và chiều đi làm về bạn xoay cánh tay thật kỹ... từ nhẹ đến mạnh. từ trước ra sau. mỗi 1 nhịp 20 cái. vị chi tổng cộng khoảng 240 cái 1 ngày... sau 10ngày đầu tiên bạn có thể cầm thêm 1 vật nặng như cục gạch đinh 4 lỗ tập thêm,, sau 3 tuần tình trạng hết hẳn và cơ vai khá mạnh..

Đang tải...