[Thảo luận] Đập cầu không cắm

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi daidaikvn, 8/10/13.

1. daidaikvn

daidaikvn Thành viên Tích cực

Tôi đập cầu thường lực mạnh tiếng kêu nổ nhưng không cắm khiến đối phương rất dễ đỡ cầu. hình như cách đập của tôi có vấn đề thì phải. Tôi xem mấy clip đập cầu thường thì khi đập xong quả cầu vợt thường vung về tay không thuận, nhưng tôi thì lại vung về tay thuận. tôi thử vung vợt về tay không thuận thì thấy rất yếu và thỉnh thoảng còn hay bị đập vợt vào chân. A E chỉ cho tôi cách khắc phục với. TK

2. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

ngu kiến của em vẫn là xem clip và học theo thôi bác ơi :D

3. ducbi33

ducbi33 Thành viên Tích cực

Theo ý kiến cá nhân của mình: đập cầu là mặt vợt bạn chưa úp xuống => có thể điều chỉnh mặt vợt hoặc điều chỉnh khoảng cách tiếp xúc cầu, điểm tiếp xúc cao khi đập cũng làm mặt vợt k úp => cầu k cắm.:happy69:

4. stylishboy

stylishboy Thành viên Tích cực

Theo dân nghiệp dư hạng bét như mình là tất cả mọi điều do sự điều chỉnh mặt vợt tiếp xúc với cầu chưa chuẩn (còn thế nào thì đập thử vài quả sẽ thấy ngay thôi , giữ nguyên động tác đập rùi đập nhẹ 10 quả chú ý nhiều để sự tiếp xúc mặt vợt khác nhau sẽ thấy ) , từ đập chém phông đều vậy hết ... có điều nhiều khi ta thấy được nhưng làm là 2 chuyện khác nhau mà nhưng làm nhiều thì sớm muộn cũng được ... ko 100% thì cũng trên 50% chứ nhỉ ? ke ke !!!

5. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác xem lại điểm tiếp xúc vợt chuẩn chưa với lại cú smash mà bác xem là vặn xoắn bắp tay theo em điều chỉnh mấy động tác này tốt nhất là đứng đập chuẩn lấy cảm giác rồi tập nhảy đập sau

6. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Bác làm cái video biểu diễn cho anh em xem rồi mới góp ý được chứ

7. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

theo ngu kiến của em thì cầu phía trước mặt hẵng đập a. như vậy cầu sẽ cắm ,chứ cầu trên đỉnh đầu hoặc qua đầu rồi nên hạn chế đập vì lực sẽ yếu hơn và ko cắm cho lắm :D

8. hoangphonghp

hoangphonghp Thành viên Chính thức

Chủ thread thực hiện động tác sai từ đầu đến cuối luôn :eek:ly:. Cầm vợt chắc cũng sai nốt - theo tôi đoán thì cầm kiểu " đập ruồi" nên không thể đập cắm được.
    Vợt sẽ vung theo quán tính đi về phía sườn trái mới chính xác. Bạn vung sang bên thuận vừa sai kỹ thuật vừa xấu.
    Muốn ngon nên học kỹ thuật cho chuẩn - làm chậm, chính xác rồi mới phát lực...nói chung là phải học.

9. daidaikvn

daidaikvn Thành viên Tích cực

Tự nhiên thay đổi kiểu đập thấy khó khăn quá, đau bả vai và cổ tay nữa.......

10. tuananh

tuananh Thành viên Chính thức

bác có hơi nhầm tí ko ạ? đập lực mạnh đã là 1 yếu tố khiến khó khăn phòng thủ cho đối phương rồi. Và cầu ko cắm lại càng khó đỡ. Nhất là khi bị đập mạnh vào vùng hông, ngực. (ra ngoài hay ko thì ko biết)

11. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Bác chủ thớt có vẻ giống thằng bạn em, đánh mấy năm rồi nhưng là đánh phủi. Phông cầu bay cao và xa lắm, đập thì tiếng rất nổ nhưng cầu không cắm, động tác tay từ lúc đưa ra tới lúc vung xong luôn ở bên tay thuận (cụ thể là phía bên phải), đánh động tác chỉ là chọn điểm rơi + gập cổ tay. Thành ra cầu nó đi nhanh nhưng không cắm, giờ nó nhảy đập cũng 2 chân đứng ngang ra rồi nhảy chứ không thể đập nhảy đúng kĩ thuật được. Nhảy đập mà chân trước chân sau là cầu nó bay vèooo sang phải tít sang sân bên cạnh lun.

12. Người ấy

Người ấy Thành viên Chính thức

bác cố gắng đi . quan trọng khi tếp cầu .dồn lực hợp lý . nên nhớ mở vợt nữa

13. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Mềnh thực tế thì đập chả được, rất kém luôn, biết vậy nhưng không sửa được. Về mặt lý thuyết thì về động tác, phông và đập về cơ bản là giống nhau, khác biệt duy nhất là chọn thời điểm cho tiếp xúc vợt - cầu: đập thì trước thời điểm cách phông tầm +- 10 cm.

14. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Bỏ tiền ra đi học lớp căn bản đi bác ạ :))

15. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Em ủng hộ ý kiến này! Sân em đang tập nhiều bác cũng đánh phủi (người thì mới,người thì vài tháng,vài năm rồi) xong thấy không lên tay mà đánh động tác+di chuyển không ra gì nên vào lớp học, học có vài buổi mà đã thấy khác hẳn rồi. Chỉ khó mấy bác đánh phủi lâu năm, tay cầm sai và động tác cũng không chuẩn giờ chỉnh lại hơi khó, thành thói quen rồi.

16. Người ấy

em thấy chú em bỉu là . tính góc theo khoa học.

17. ChenLong1988

Tất nhiên rồi.Dân phong trào mình bị mắc nhiều nhất là lỗi di chuyển,thứ 2 lỗi kỹ thuật.Tay rất khỏe nhưng ra động tác k đúng kỹ thuật thành ra mắc phải nhiều lỗi.Khuyên chân thành

18. Người ấy

khuyên gì hả anh hehe . đi học cơ bản

19. ChenLong1988

Đi học cầu lông cơ bản thôi.Cỡ khoảng 3 4 tháng kết hợp tập luyện.Đảm bảo trình độ lên nhanh hơn là cứ đi đánh hùng hục cả tuần :D

20. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

cụ thể là phông thì cầu tiếp xúc vợt ở tầm đỉnh đầu, đập thì trước đó khoảng 10 cm (theo clip dạy của 2 HLV tàu)
    Xa hơn tý nữa có lẽ sẽ cắm hơn, nhưng xa quá chắc rúc lưới :D

Đang tải...