[Thảo luận] Đánh vợt bị rung?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Hoàng Gầy, 1/10/13.

1. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Đợt mới chơi do tay em yếu nên chọn vợt 4U, sau 1 thời gian đánh và tập luyện thì cổ tay em khỏe lên nhiều. Đánh có lực hơn,cầu bay nhanh và xa hơn nhưng đồng thời em bắt đầu cảm nhận thấy có độ rung từ vợt phản lại. Mỗi lần đập hay đỡ những quả đập của đối phương cảm giác rung rõ ở bàn tay.

Nếu tiếp xúc cầu chính giữa vợt thì rung nhẹ thôi nhưng chỉ cần chếch lên tý là cảm nhận rõ rệt.

Vậy là do em đánh kĩ thuật chưa đúng / tay vẫn chưa tốt / hay là do vợt?

Em đang dùng cây Fleet LS2000 4UG2. Căng cước NBG99 10,5kg.

2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Hoàn toàn do vợt em nhé :) anh có lần đã gắt lên là tầm trung thì 3U đánh ổn định hơn 4U là thế. Có lẽ kỹ thuật em đã lên rất nhiều rồi đấy. Em nên bán LS2000 để tậu T200 được rồi. Sau khi đánh, em sẽ cảm thấy vô cùng đầm và chắc chắn, hầu như rất ít phản lực lại tay nếu đánh có không chính xác. Phông cầu và đập rất chuẩn xác. Cây này không cần nói nhiều nữa. Rất nhiều bác đã hài lòng và chưa thấy 1 ai chê. Em nên mua để cảm nhận cây này. Nó vượt trội so với LS2000 e đang đánh đó.

3. Hoàng Gầy

Vâng em cảm ơn anh :D. Em cũng tham khảo các bài viết trên TGCL về cây này thấy anh em đánh rất ưng,đặc biệt anh đánh giá rất cao em nó. Duy chỉ mỗi cái màu không hợp gu của em, nhưng nó cũng không quan trọng lắm.

Về đổi vợt thì em được tư vấn cây NR700FX/800 với cây Arc11. Toàn những cây tiền to mà em lại am hiểu nông cạn về nó. Anh góp ý thêm cho em được không ạ :D

/Phải nói thật là cây LS2000 quá hợp lý cho người mới chơi, dễ đánh, thuần vợt nhanh.

4. ThachNguyen

Kỹ thuật em lên rồi thì cây đó không còn là lựa chọn phù hợp nữa :) anh nghĩ T200 sẽ giúp em hoàn thiện rất nhiều kỹ năng của mình. Còn nếu muốn Yonex :) tất nhiên rồi, Yonex là số 1 về cầu lông nhưng tiền thì hơi to, hơn nữa va chạm dễ đi lắm. Cây Arc 10,11 đánh công thủ toàn diện, màu đẹp và giống với T200. Còn cây NNR700FX nghe nói dẻo, nhẹ (anh chưa đánh cây này), NR800 anh được cầm đánh khá nhiều do mượn vợt bác kiemma :p nhưng anh không ưa vì nhẹ và nhẹ đầu quá, đánh như kiểu mất cảm giác ấy :)). em thích phòng thủ phản công thì dùng NR700 hoặc 800 đều ngon. Còn muốn công thủ tùy ý và phản tạt, điều cầu tốt thì arc 10,11 rất hợp. Mấy cây này toàn hi end cả có độn lõi nên đánh cực đầm tay. Ah, có 1 khuyến cáo là bác kiemma nói với a: cây NR800 rất dễ gãy, bác ấy căng 11~11,5kg k bít sao mà cạch cầu gãy vợt(có khả năng căng cước k đúng). Em mua Yonex thì chắc phải giữ cẩn thận không dễ đi lắm.
    T200 thì như cục đất thôi. Ăn chắc mặc bền,em nên sd những cây vừa tiền sẽ hợp tay hơn. Đừng mua cây cao cấp sợ đánh không quen 1 cái bán lại lỗ mất 500~1tr thì không đáng chút nào. Em nên cân nhắc.

Chỉnh sửa cuối: 2/10/13
  5. thecha

thecha Thành viên Chính thức

Bác xem lại vợt của bác nhé

6. Hoàng Gầy

Vâng em cảm ơn anh nhiều. Em đang tìm xem có người quen nào đánh T200 hay Arc11 không để đánh thử trước đã, căn bản em cũng kết cái màu của Arc11, nhìn thấy nó đẹp :D Mấy cây này căng 10,5kg đánh ổn chứ anh hay phải căng 11kg trở lên?

7. Hoàng Gầy

Vâng theo như anh [MENTION=140609]ThachNguyen[/MENTION] nói thì có lẽ do vợt thật, em thấy nó không ảnh hưởng nhiều nhưng nếu đánh liên tục và đập nhiều thì có tý gọi là gì đó thật :))

8. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

a dã được đánh thử qua em arc 8dx chưa ạ ^^ e chả bít mặc dù đánh rùi hi

9. ThachNguyen

Anh không biết là 10,5kg thì thế nào anh nghĩ cũng ổn. Nếu căng nên căng 11kg. Còn 11,5~12kg thì dành cho tay to rùi em không nên căng kẻo đánh lại lỳ. Vì cái lực phát ra của mấy ng tay khỏe vừa nhanh vừa mạnh nên căng cao thì lực đẩy nó vượt được cái khoảng bì do cước căng nên lực mạnh hơn rất nhiều. Em cổ tay không khỏe căng 11kg là ok rồi. Căng 10,5kg thì với arc nó chưa phát đc hết lực đâu.

10. Hoàng Gầy

Vậy trong lúc tìm vợt đánh thử em phải tập luyện thêm nữa, giờ biết khả năng mình có thể đánh được vợt nào rồi thì chí ít cũng có cái mục tiêu mà phấn đấu :D Không rõ mua hàng ở Singapore hay Nhật thì có rẻ được hơn là mua ở VN không nhỉ anh? Cuối năm + Tết bạn bè em đi du học về nhiều nên nếu rẻ hơn chắc nhờ xách 1 ẻm.

11. hieunt84

hieunt84 Thành viên Tích cực

vợt bị rung là sao vậy các bác, đánh cầu cũng lâu nghe các bác nói nhiều mà không hiểu vụ này

12. ThachNguyen

Anh chưa đánh qua arc 008dx, 009dx bao giờ nên không nx được :) hehe anh chỉ tập trung vào arc10,11,ZS TH, VTZF,VT80ltd thôi, mấy cây Yonex kia không hợp tay và không phù hợp lối đánh của anh.

13. ThachNguyen

Em nhờ mua xách về là rẻ nhất, đồ JP giá bên Nhật đã rất cao rồi nhưng cũng có thể chịu được. SP thì bt, chắc khả năng của em mua vợt SP được đó. Nhưng mà mua cây nào là phải suy nghĩ cẩn thận, không mua về đánh không vừa ý lại bán thì rất là mệt.

14. manhbmt

manhbmt Thành viên Năng nổ

Rất nhiều thông tin hữu ích cho e đấy Hoàng

15. Hoàng Gầy

Như trường hợp của em là lúc phát lực mạnh tiếp xúc với cầu thì có độ rung phản lại vào tay.

16. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Cây arc 11 tối đa 10,5kg hà bác ThachNguyen. Khuyên e nó căng 11kg cho mau đi vợt hay gì đó ^_^

17. Hoàng Gầy

Vâng e cảm ơn anh nhiều. Có dịp vào HCM em mời anh 1 bữa :D

18. Hoàng Gầy

Chăm chỉ quay tay cổ tay sẽ khoẻ anh à hehe :))

19. ThachNguyen

Ah nếu bị gãy vợt ở mức 11kg do tự gãy họ k bảo hành mới chuối. Mà căng 11kg đánh thoải mái không gãy đâu. Chỉ sợ va quệt thôi :p

20. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

đánh tầm 10.5kg là thấy ngon tay với dòng arc rồi bác ah, thích căng cao thì chuyển qua dòng voltric nhé.

Đang tải...