[Trao Giải] Đánh vol7 bị đau mu bàn tay

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi anhlxvt1982, 19/9/13.

1. anhlxvt1982

anhlxvt1982 Thành viên Chính thức

Tình hình là mình xài vol7 đánh mà cảm thấy đau mu bàn tay. Mình chơi thì cảm thấy rất hợp. Smah cũng uy lực. Lưới cân 11 kg. Ko biết là sao nữa, mong các bác tư vấn cho. Mình bỏ lâu, mới chơi lại được 2 tháng.:12:

2. tienninhptit

tienninhptit Thành viên Chính thức

Mới chơi lại 2 tháng thì đau là hiện tượng rất bình thường bác ạ, không có gì đáng lo cả, cứ tập nhẹ nhàng khoảng 2 tuần sẽ quen và hết đau.

3. anhlxvt1982

Khổ cái vào sân là máu nó dồn lên não. Ko đập ko chịu được.^^. Đầu tiên đánh con proace mà nó bị nứt sau 2 ngày. Chuyển qua vol05 tour, mà ko tài nào thuần được, qua e vol7 này cảm giác khác luôn. Cơ mà thấy đau tay,hay là phải chuyển qua loại nào mềm hơn?

4. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Đánh cầu lông mà lại đau cả mu bàn tay nữa cơ á :)) Chưa nghe bao giờ luôn ạ

5. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Có lẽ chắc là do bạn cầm vợt mãi tận cuối cán (chuôi) vợt, nó tỳ vao mu bàn tay.

6. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Em dự là bác chủ thớt đánh kỹ thuật rất bài bản. Chẳng qua lâu ngày không chơi, giờ chơi lại, lại chiến ngay vợt tương đối cứng. Mà đánh lại hay công, mỗi lần công là bàn tay phải xiết chặt vào vợt, lên đau tay là bình thường. Bác cứ chiến thôi, vài ngày nữa tay nó quen là hết nhức tay thôi. Mà đánh cầu thì hàng ngày chịu khó tích lực, đừng làm gì phá sức, ít rượu bia, ít thức khuya, quan hệ tuần tối đa 2 lần thôi. Như thế khi đánh mới có lực, cơ và xương nó mới chịu được nhiệt.

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

cán vợt nó tì thì tì vào cổ tay là cùng chứ bác. Mu bàn tay là phía trên, lòng bàn tay là phía dưới cơ mà. Chắc bác này bị va đập vào đâu ko biết, hoặc là bị bác nào đập cầu vào đúng mu bàn tay.

8. jukjll

jukjll Thành viên Chính thức

hôm nay mới cầm em này, thấy đánh hay phết, kết rồi

9. gau375

gau375 Thành viên Chính thức

Cái này ko phải do vợt rồi, do tay bác thôi...:)

10. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Mình cùng từng bị đau mu bàn tay, nhưng mà do ve cầm sai, ngón trỏ cầm không chắc, bác nghiên cứu xem có phải cùng lý do đó ko?

11. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Đau mu bàn tay có lẽ là do đập cầu bằng cổ tay rồi :)

12. muabuon19

muabuon19 Thành viên Chính thức

lâu bác k chơi nên cảm giác thế thôi, như e cứ vài 3 tháng mới cầm vợt chơi nên đau ê ẩm cả người ý :))

13. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Cho em hỏi bác thớt có phải bác đau ở Mu trên 2 ngón út và giáp út không . Nếu thế thì em nghĩ là do bác lâu không đánh và hay sử dụng những động tác trái tay xoay vợt , và lại dùng vợt cứng . Trước em mới tập Smash trái tay thì đau thường xuyên , 1 phần do động tác không đúng nữa . Cố gắng sử dụng đúng kt bác ạ và đừng đùng cổ tay không để smash là tự nó sẽ khỏi . Chúc bác mau khỏe

14. anhlxvt1982

Thank bạn. Chắc có lẽ vậy. Trước đánh chưa bao no bị đau mu bàn tay, mình cũng mới chuyển qua yonex thôi. Trước toàn đánh pro, đánh e vol05 tour mà cư như là cầm thanh đao. Thủ cầu toàn lên tay trên người ta , chuyển qua vol7 thì cảm thấy ngon hơn. Nhưng lại bị đau mu bàn tay ,có lẽ do vợt cứng. Ko biết có nên chuyển qua fleet ko nữa, sân mình các bác toàn chơi fleet vs price:72:

15. anhlxvt1982

Mình đập.cầu rất cắm. Nhưng cầu đi ko khó, ko biét sao nữa.làm sao để cầu đi ngang người nhỉ?

16. hoangphonghp

hoangphonghp Thành viên Chính thức

Xin lỗi tôi hỏi bạn bao nhiêu tuổi ? Tôi cũng mới chơi lại như bạn được 3 tháng, bỏ chơi gần 20 năm...Tôi cũng bị đau bắp tay do " ngứa mắt" nên đập nhiều để ...dọa.
    Nếu muốn phục hồi nhanh để Smash thì phải từ từ đã. Cổ tay cũng nên gập vừa phải, sử dụng suver tay để giảm chấn thương...khởi động kỹ, nếu có thuốc xoa bóp hỗ trợ thì càng tốt . Mình 44t vẫn đập tương đối tuy không mạnh như xưa nhưng hiểm hơn, vợt thì chơi loại nhẹ, dẻo, cân bằng...không chơi đồ cứng.

17. anhlxvt1982

Dạ e ít tuổi hơn bác ạ. E năm nay mới 32 tuổi , e bỏ cầu 5 năm . Ngày xưa cũng chỉ chơi phong trào thôi,có lẽ e phải đi bổ túc 1 khoá kỹ thuật thôi bác ạ.:wink:

18. DoubleZero

DoubleZero Thành viên Tích cực

Chưa từng nghe bệnh này, chủ thớt miêu tả kỹ hơn về cách cầm vợt xem thế nào chứ thế này là hoang mang đó

19. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Bác tả thế là chuẩn rồi, đập bằng cổ tay thì cầu đi cực cắm nhưng lại dễ chấn thương. Đập bằng cánh tay ( hoặc vặn xoắn bắp tay) thì nếu có sẽ đau ở khuỷu, bắp và vai. Dùng cánh tay và thân trên đập và mặt vợt ngửa lên 1 chút thì cầu sẽ đi ngang lưới thôi mà ^^

20. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Đánh nhẹ nhàng thôi bác :) lâu không chơi mà đánh ngay thì dễ đau cả tuần quá ..

Đang tải...