[Chia sẻ] Đã đến lúc phải mua đôi giày mới!

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi phongthan0241, 15/8/12.

1. phongthan0241

phongthan0241 Thành viên Tích cực

Thời gian gần đây, chợt để ý thấy các bạn mình, 10 người thì lại có 3-4 người băng đầu gối. Đầu tiên mình nghĩ là có thể đấy là một phong cách thời trang mới. Vì thấy băng đầu gối cũng đẹp, có nhiều loại mầu sắc bắt mắt. Mà ai đã băng rồi thì là cứ gọi là dùng mãi mãi.
    Nhưng đó đều do bị chấn thương đầu gối.
    Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến chấn thương đầu gối: di chuyển sai kỹ thuật, thay đổi tư thế đột ngột... nhưng có một nguyên nhân mà mình thấy mọi người hầu như không để ý đến, đó là đôi giày của chúng ta đi đã quá cũ.
    Đôi giày cũ là đôi giày:
    - Đã mất phom
    - Đế không có độ đàn hồi
    - Không còn đủ độ cứng tạo nên một chân đế vững chắc
    - Hết độ bám vào mặt sân
    - Bị thủng ở mũi, hoặc má...
    Thường chúng ta có một tâm lý đôi giày cũ này vẫn dùng tốt ( bỏ thì thương mà vương thì tội) nên cứ đi cố.
    Nhưng đấy đôi giày cũ là một sát thủ thầm lặng. Trong một tình huống xoạc với để cứu cầu bạn có thể sẽ gặp một chấn thương rất nặng: lật cổ chân, lật đầu gối, đứt gân asin, dãn dây chằng háng (nếu ai tận mắt chứng kiến sẽ hiểu nó kinh khủng như thế nào)...Những chấn thương này giúp bạn tạm biệt với cầu lông trong một thời dài hoặc là vĩnh viễn. Nhẹ nhàng hơn, về lâu dài bạn có thể bị đau cột sống và vai gáy do những rung chấn của việc nhảy lên đập cầu...
    Ngoài ra nó còn là nguyên nhân của nhiều vấn đề khác, mất thẩm mỹ, nấm chân, gây mùi ở chân...
    Vậy nên, nếu đôi giày của bạn gặp một trong những vấn đề ở trên, thì hãy dũng cảm tạm biệt nó. Hãy yêu bản thân mình hơn, bằng cách mua cho mình một đôi giày mới. Sẽ bao giờ là lãng phí cả, tất cả cũng chỉ vì sức khỏe của chính mình.
    Hoặc sẽ tốt hơn nữa, nếu bạn có 2 đôi giày để thay đổi, như vậy sẽ tốt cho đôi chân của bạn hơn.:54::54:
    Nếu bạn gặp một trong các tình huống chấn thương ở trên thì hãy: ngay lập tức ngừng thi đấu, Uống thêm nước có chất điện giải,Kéo căng và xoa bóp cơ bắp, chườm đá chỗ đau.
    Thực hiện các cử động nhẹ nhàng ở vùng cơ bị đau.
    Sử dụng băng thun nhẹ quanh chỗ đau.
    Đây là những kinh nghiệm của cá nhân mình, mong được sự đóng góp của các ban.
    Chúc các bạn có một sức khỏe tốt!

2 people like this.
  2. BadRyan

BadRyan Thành viên Tích cực

bài viết có ích để dành cho mọi người tham khảo

3. Sniper_hd

Sniper_hd Thành viên Năng nổ

chuẩn men. Trước đây mình rất ham hố mua vợt nhưng giờ giầy mới là ưu tiên số 1 khi chơi cầu :)

4. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Cảm ơn chủ thớt, hình như cũng có Topic viết về vấn đề như thế này rồi thì phải :D. Em hiện tại đang sở hữu 2 đôi giầy (cũng thuộc diện chất lượng) giống hệt nhau. Đôi chân là quan trọng nhất.

5. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Ôi thế này thì mình phải đầu tư thêm một đôi giầy nữa thôi, giờ có mỗi một đôi ngày nào cũng diện

6. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

Kumpoo là sự lựa chọn sáng suốt ;))

7. phongthan0241

Chuẩn! không cần chỉnh, chỉnh là hỏng!
    Đôi chân để di chuyển tới vị trí cầu, cái đầu nghĩ xem đánh vào đâu, cái tay chỉ thực hiện theo thôi!
    Đầu có đầy não, tay có khéo như thế nào, mà không với được tới cầu thì cũng 5`!
    Vậy nên hãy yêu quý đôi chân của bạn nhé!

8. shopcaulong

shopcaulong Thành viên Chính thức

chính xác rồi đấy bác ạh. Đôi giày quan trọng hơn cây vợt nhiều

9. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

Em có quen ông thầy dạy thể dục bảo là đôi gày, đến đôi tất ôm chân, bám giày đã mới đến cây vợt đó bác :D

10. littlestone

littlestone Thành viên Chính thức

Giày, lót giày, vớ :D
    Mà thậm chí độ giày phải vừa khít nuh cơ, vì có 1 số người chân bề ngang - wide feet, mang giày thông thường sẽ bị hơi dư ở mũi chân thì fải mua dòng thiết kế riêng như Yonex SHB 82WMD, SHB SC5 WMD.

Chỉnh sửa cuối: 15/8/12
  11. phongthan0241

:) Vừa thửa đôi giày lining! đi cũng tạm được!
    Mình vẫn muốn một đôi giày đế cứng, tiết diện nhỏ, ôm chân, và Mầu đỏ mận pha đen!
    Nhưng tìm hầu như không có hãng nào có, trước đây mình có một đôi yonex có đầy đủ yêu cầu đó, nhưng lâu lắm không ra nữa rồi!
    Tìm vợt ưng ý không khó, giày lại là cả một vấn đề!
    Hôm qua về Hải Phòng, đánh ở sân CA Quận Ngô Quyền, nền gỗ, nhưng có nhiều bụi! trượt một quả tưởng tèo!
    Bao giờ mới phổ cập được sân thảm hết nhỉ!

1 person likes this.
  12. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

chân cực kỳ quan trọng em ban đầu lại không nghĩ thế(ngu quá) sau này đầu tư mua một đôi cùi bắp(tạm ổn) là asia chưa có tiền nếu có làm một đôi kumpoo đi tạm còn có điều kiện giày được ưu tiên hàng đầu, thứ 2 kỹ thuật(nhiều bác teo tay vì sai kỹ thuật), thứ 3 là vợt. Bây giờ nhà nghèo nên làm ngược lại nản quá.

1 person likes this.
  13. thanhcao

thanhcao Thành viên Tích cực

bài viết rất hay, cảm ơn bác

14. phongthan0241

Lâu quá mới có người nói cảm ơn minh, thank bạn nhé!:teeth:

15. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Hồi trước mang đôi Nike đi đánh cầu, đc hơn tuần thì bị dập ngón chân cái bật hết móng ra, sợ quá thế là phải đi mua đôi K038 đi tạm. Thế mới biết giày tốt chưa chắc đã hợp chân. Hợp chân chưa chắc đã chơi đc cầu lông. Đến giờ vẫn đi đôi Kawasaki phần vì cũng ok nhưng ko có giảm chấn nên cũng ko dám chạy mạnh, phần vì cũng chưa có tiền để thay. Đang nhắm 1 em Fleet nhìn ngon cực, chắc qua tết sẽ mua ;))

1 person likes this.
  16. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em lúc trước cũng nghĩ như bác, em đang xài đôi màu bạc KH09 của Kumpoo giá 950k, đánh giá toàn 9, 9.2, 9.5/10 mà mang giờ bắt đầu thấy ko ngon lắm khi chạy or bước hết sức. Khi nào KH09 về hưu, chắc chắn em sẽ làm 1 đôi Forza Denmark or Yonex SHB cho nó yên tâm, ko cần lo lắng về chất lượng và độ giảm chấn....hehe

17. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

e vẫn trung thành Asia. con nhà nghèo tiêu chuẩn ngon - bổ - rẻ :)

18. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Thằng em mình mua đôi KP31 có 600k mà giảm chấn toàn giày, đi êm cực @@ ngày nào nó ko đánh là mình thửa ngay em nó mang :)) 600k chắc đôi ấy ngon nhất rồi, mỗi tội màu trắng + kiểu đơn giản quá. Độ bền thì mình đánh sân thảm + gỗ nên ko biết có bên hay ko nữa. Yonex SHB chưa đc mang thử nữa nhưng ko ưng design lắm. Bác ráng để dành làm đôi Mizuno hay Asics rồi review cho anh em xem nào ;))
    Asia mình chỉ mang khi đánh sân xi măng cho đỡ mòn giày thôi chứ nhảy + chạy mạnh đau chân lắm. Bác mà ko cẩn thận về già coi chừng khổ. Có mấy ông thanh niên sân mình toàn vđv quân đội ngày xưa mang giày dạng giống Asia mà h` mới có 40t mà mỗi lần đánh là bọc gần hết cái chân, nhìn sợ lắm. Thà tốn khoảng 600k rồi giữ giày kĩ tí xíu còn hơn về già đi cà nhắc :(

Chỉnh sửa cuối: 10/9/12
  19. phongthan0241

Có nhiều vấn đề về giày mà mọi người cần lưu ý lắm!
    Hâu như ai cũng muốn đi một đôi giày đế mềm để chạy cho êm chân!
    Nhưng theo mình đó là một sai lầm trong chọn giày! đôi giày đế mềm sẽ không tạo ra được chân đế vững chắc khi di chuyển, đặc biệt là khi nhảy đập! rất dễ bị lật cổ chân, hoặc dãn dây chằng háng, đau gót. Những ai bị đau ở 2 ngón chân giữa, đây cũng là dấu hiệu của đi những đôi giày quá mềm, hoặc đế quá mỏng!

20. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em thì cảm giác đôi KH-09 của mình ko ôm chân lắm, khi bước lên kê lưới thì cảm giác như chân bị trượt về phía mủi giày 1 chút, nhiều khi đầu ngón chân chạm vào mủi giày gây khó chịu. Còn nếu xiết chặt hơn thì cảm giác chân bị xiết thiếu máu khó chịu.
    Hôm nào bên đó có discount giầy F1 LTD em sẽ làm 1 cặp.......hehe, lúc đó mà còn bị gì nữa là do bản thân mình thôi......

Đang tải...