[Thảo luận] Cước NBG98 với NBG99 khác nhau thế nào?

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi fỉeyeagle, 26/8/13.

1. fỉeyeagle

fỉeyeagle Thành viên Chính thức

Thấy có thớt so sánh 95 với 99 rồi mà chưa thấy so sánh 98 với 99. E tìm hiểu thì mới nghe là bề mặt cước 98 khá trơn chứ không nhám như 99 nên cảm giác cầu không tốt = 99, còn về độ bền với sức bật thì 99 như là bản 'nâng cấp' của 98 nhưng mà không hiểu là hơn hay kém nữa.

Các bác cho e xin ý kiến xem 98 với 99 có khác lắm không? Nhân tiện cho e hỏi luôn là chỗ nào ở SG có cước 99 mà căng đảm bảo chất lượng?

2. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

98 đánh lì lắm,nếu bạn muốn nẩy nhất thì chơi 66ultimax ấy,66 ul thì nhanh đứt hơn chút nhưng đánh hay,dây 98 đánh cầu bay không như ý đâu,dây 99 đánh rất tốt tuy nhiên không bền lắm dâu ah,am đánh có lần 5 hôm đã đứt rồi
    có thể tạm so sánh BG65TI > BG65 > NNG 95 >NNG 98 >NNG 99 : BG 66ULTIMAX :)

3. Trần Trung

Trần Trung Thành viên Năng nổ

đang xài 1 cuộn 66UM JP 200m ^^ ko còn gì để chê ^^

4. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

hum bữa a nói e là xài 66ul thì hại vợt..hại chỗ nào vậy anh?? gen vợt hả :D

5. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Dây nó nhỏ và trơn nên khi xiết căng dễ bị tuột, tụt sâu nút vào trong gen làm vỡ gen bạn ạ. Nếu căng bạn phải nói trước với chủ quán là làm các nút thắt thật to. Nhiều nơi căng theo thói quen các dây to thường làm nút nhỏ, hoặc họ sợ xấu nên làm nút nhỏ. Riêng mình thì lúc nào cũng bảo làm to như cục gạch luôn.

6. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

thì ra là thế..hehe..thks bác nha

7. Himari

Himari Thành viên Tích cực

Đánh giá cước thì cũng tuỳ cá nhân nữa, như mình chỉ đánh NBG98, 98 được tính là loại cước Repulsion (độ nẩy cao), còn 99 là loại Control (điều cầu) - các bạn có thể xem thêm mặt sau bao cước, mình cũng đã từng căng thử NBG99 nhưng không ưng ý lắm

8. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Chú măm mảnh quá, chia sẻ bớt cho anh em đê.

9. Trần Trung

hôm nào qua sân anh em mang theo 10m nhá :))

10. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Nhớ đấy, anh mong..ha..ha.

11. taufikVN

taufikVN Thành viên Năng nổ

Trong dòng dây nano đã đánh qua ghét nhất dây 98 :(

12. Trần Trung

bác đùa em à. dòng nano là dòng control cầu. mà dây 98 thì là dây chuyên để công. đương nhiên là ko hợp với dây 98 rồi :))

13. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

em lại khoái nhất NBG98 hê hê, đánh qua NBG95 NBG99 với 66 Ultimax rồi nhưng đều ko thấy hợp.

14. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Cái nè hay nè nhưg e đag ol dt ko viết chi tiết đc. Tí về e sẽ đánh giá qua cảm nhận của e và khách của e :)

15. taufikVN

taufikVN Thành viên Năng nổ

Dây 98 mặt dây hơi trơn nên đánh hay xô lưới nên ah ko khoái thôi,đánh thử cho biết chứ ah điều kiện ko có chỉ dám đánh 65ti là cao cấp lắm roài :))

16. theking99

theking99 Thành viên Chính thức

Em chưa bao giờ đánh qua các lưới đấy các bác ạ. Trước giờ e vẫn trung thành với BG 65. Thấy đánh rất bền và chất lượng cũng được.

17. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Hehe, em thì có chút ít kinh nghiệm dùng các loại cước đời cao, đã từng lắp cước đời cao vào cả apacs và Li Ning fake 1 để thử cảm giác :D, nên có chút ý kiến riêng và tổng hợp ý kiến các khách hàng quen hay mua của e :D
    - Về các loại cước đời cao thông dụng hiện nay thì phải nói 66Ul và 98 là nảy nhất, điểm hãng cho cũng là 10 tuy nhiên với cái đường kính lần lượt 0,65 và 0,66mm thì 2 em này đều dễ đứt, cước 98 có cảm giác bì như 1 số bác nói vì nó được thiết kế cho VĐV đánh phòng thủ, 66Ul thì có vẻ hơi trơn và khá nhanh trùng, cước bé nên áp lực lên gen vợt cũng lớn hơn bt
    - Cước 95 tuy sợi to 0,69mm nhưng hãng Yonex lại thiết kế cho mặt dây hơi trơn, đẩy cầu rất nhanh so với cước khác cùng độ to, cước này được thiết kế cho VĐV đánh tốc độ mà vẫn muốn cước có độ bền tốt.
    - Cước 99 là 1 dòng cước mới ra hoàn toàn chả liên quan j các cước đi trước và cũng chả là nâng cấp của thằng nào hết, nó đứng 1 mình ở dòng "Control" của Yonex với màu sắc bao bì xanh lá hoàn toàn mới, dây này có độ nhám cảm nhận rõ bằng tay được, các cú cắt cầu chính xác hơn trông thấy rõ tuy nhiên có vẻ dây trùng khá mau và độ nẩy 9 như hãng đánh giá xem ra ko đc như đúng kì vọng. Chốt lại theo em:
    * Đánh tấn công có đập nhiều, độ bền khá cao và độ nảy khá: NBG95
    * Đánh thiên về thủ và cần hỗ trợ lực trong các quả thủ: NBG98
    * Đánh thiên hẳn về tốc độ, smash... đại loại là cầu nhanh: 66Ultimax
    * Đánh thiên về điều cầu: NBG99
    Tổng hợp các ý kiến trên thực tế em thấy dây 95 và 66ultimax đc tin dùng nhất và bản thân em cũng chỉ đánh 2 loại này, dây 95 độ bền tốt (8 điểm) và độ nảy tốt (8 điểm), giữ sức căng tốt, vì đc thiết kế cho các tay vợt đánh tốc độ, smash nên các cú công ok hết, tuy nhiên chỉ có điều cước trơn cắt thì hơi khó chính xác nhưng cái này dễ bù được lại bởi kĩ thuật của người chơi.; 66ultimax thì ngon tuyệt đối ở khoản thoát cầu, tốc độ, thủ cũng thoát, khó mà chê điểm j trừ độ bền quá thấp, cước này nên dùng khi thi đấu giải. Còn dây 99 đc mỗi lúc cắt cầu ngon còn lại thì dây trùng nhanh, độ thoát cầu chưa cao như hãng đánh giá, 98 thì nảy hỗ trợ thủ nhưng lúc đánh công ko ưu việt đc như 66Ul trong khi ko bền hơn là mấy.
    >>> Ý kiến cuối cùng của e là ae nên xài NBG95 vì vừa bền, nảy đủ, công tốt :)

18. get low

get low Thành viên Tích cực

Bài viết có ích quá! Nhưng phải nói đánh phong trào lưới BG65 vẫn là lựa chon của nhiều người. Với lại còn tùy thuộc nhiều yếu tố khi chọn đan 1 loại lưới khác. Cách xỏ dây, độ căng có chuẩn không, mặt lưới trơn hay nhám...Khi chưa đủ thời gian làm quen với loại lưới mới thì đừng vội đánh giá. Mình thấy nhiều người đánh 1 loại lưới nhiều năm khi đổi qua loại khác thì chê lên chê xuống. Phải chăng là do cảm giác quen thuộc với loại lưới cũ chưa bỏ được???
    Theo mình thì nên chọn lưới phù hợp với lối chơi và phải quen tay mới được. Bình thường mình đánh BG65, khi thi đấu đổi qua NBG95 trước 1 tuần để làm quen với lưới có độ nảy cao hơn. Mình trung thành với 2 loại lưới này vì tính chất khá giống nhau và phù hợp với lối chơi của mình.

Chỉnh sửa cuối: 29/8/13
  19. fỉeyeagle

Cảm ơn các bác đã viết ý kiến. E căng 99 thấy điều cầu với bỏ nhỏ rất chuẩn, đập thì e thấy cũng vẫn cắm cầu nhưng không nổ to với nhanh = BG66 UM với Maxima ạ. Không có duyên với UM lắm vì đã bị đứt cước 2 lần, mỗi lần đều sau hơn 1 tháng. Nghe nhiều bác khen NBG95 quá, e fải căng đánh thử mới được.

20. fỉeyeagle

Ấy thế mà e oánh 3 lần 1 tuần, 2 tháng rồi mà dây vẫn sống khỏe ạ nhưng mà có cảm giác bị chùng rồi.

Đang tải...