[Chia sẻ] Cụm từ: "Có cổ tay, không có cổ tay" trong cầu lông được hiểu như thế nào!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi royaleforza, 27/6/11.

1. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Mình từng nghe nhiều tới 2 cụm từ này, nhưng quên nên không hỏi được ngay để biết. Hôm nay tự nhiên nhớ ra mong các ACE trên diễn đàn giải thích hộ mình cụm từ này. Nhân tiện giới thiệu luôn cách luyện tập để giúp cho các bạn mới tập chơi môn cầu lông!
    :29: :Badm:

2. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Theo mình nghĩ đầy đủ phải là "có lực cổ tay, không có lực cổ tay". Quá trình phát lực đánh ra đầu vợt từ khi thân mình chuyển động đến khi đầu vợt chạm cầu là quá trình tích lũy động năng, quá trình này liên tục và đổi hướng thông qua 3 trục quay chính là hông, vai và cổ tay, trong đó lực xoay của cổ tay là quan trọng nhất cho một cú đánh đầy sức mạnh. Tóm lại, tốc độ cầu tỷ lệ thuận tốc độ lúc vợt chạm cầu, tốc độ lúc vợt chạm cầu tỷ lệ nghịch với cánh tay đòn (cánh tay đòn là khoảng cách từ trục xoay đến đầu vợt nên cánh tay đòn ngắn nhất là từ cổ tay đến đầu vợt), nếu bằng nhau về cánh tay đòn thì yếu tố quyết định chỉ còn là lực xoay cổ tay. Hiểu biết của em là thế, các bác góp ý thêm.

3. MrBrainIT

MrBrainIT Thành viên Năng nổ

bạn giải thích hay quá, tớ lĩnh ngộ không kịp luôn :(

4. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

:D, hiểu biết + ngôn từ của tớ có hạn. Chắc phải nhờ đến các bác cao thủ đỡ giúp quả này rùi.

Đang tải...