[Thảo luận] Cổ tay như thế nào thì được coi là mạnh vậy các bác????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi chongweilee1996, 2/8/13.

1. chongweilee1996

chongweilee1996 Thành viên Chính thức

Em đánh cầu cũng được 2, 3 năm rùi, mới có 17 tuổi thui, ngày nào em cũng tập cổ tay với tạ 6kg, mỗi lần thực hiện được 40 cái, thực hiện khoảng 5, 6 lần như vậy thì cổ tay em có được coi là mạnh chưa vậy các bác????

2. OngJaDe

OngJaDe Thành viên Chính thức

6kg chắc là quá mạnh, mình thấy có chú tập tạ 5kg đã siêu khủng rồi! :D

3. lananhanhtu

lananhanhtu Thành viên Chính thức

mình thì chưa tập tạ bao giờ những vẫn thấy đập mạnh chán.hjj

4. Vuxd1983

Vuxd1983 Thành viên Chính thức

hihi tập với tạ là quá pro rùi.

5. chongweilee1996

Em chỉ tập với tạ và bao vợt nhỏ thêm 2 cuốn tập, không biết bác nào còn bài tập nào tư vấn giúp em với:1::1:

6. platin1503

platin1503 Thành viên Tích cực

Mình Tạ 3 kg được 30 cái @@@. Phục bạn thật.

7. wabot9x

wabot9x Thành viên Chính thức

nếu xét riêng về cổ tay thì không những cần khỏe mà phải nhanh nữa đó

8. FLEET TRIOTEC 8

FLEET TRIOTEC 8 Thành viên Năng nổ

cổ tay bạn như vậy là có thể coi là khỏe rồi nhưng phải thực chiến mới biết nó có hiệu quả không à

9. lamant

lamant Thành viên Chính thức

Em thì nghĩ tập như vậy cũng tốt nhưng để mạnh thì nó phụ thuộc vào yếu tố kĩ thuật nữa chứ ko phải cổ tay nâng được tạ nặng đã đánh cầu mạnh. Còn mạnh hay không thì bác cứ thử đánh cầu ở tư thế đa phần chỉ dùng lực cổ tay xem cầu đi thế nào so với những người khác thì sẽ biết ngay thôi.

10. Winky168

Winky168 Thành viên Chính thức

cổ tay mạnh chưa đủ , mà có biết cách tạo lực lên cây vợt , mình thấy nhiều người cổ tay rất khỏe nhưng đánh cầu không mấy hiệu quả lắm .

11. denhokhongquen

denhokhongquen Thành viên Tích cực

:d, theo thiển ý của mình thì các bạn tập tạ là tốt, nhưng tập quá mức thì sẽ phản tác dụng; bạn có biết vì sao các cao thủ như Lý Tiểu Long, Lý Liên Kiệt, hay các cao thủ võ thuật ngoài đời lại ko tập cơ bắp như phương tây ko? chính vì cách tập của người phương tây mang lại cơ bắp, tuy nhiên đó là phục vụ cho cái đẹp, nhưng trái lại, các cơ bắp ko cần thiết sẽ sinh ra cản trở. Tương tự như thế trong cầu lông, nếu cơ bắp ở những nơi ko cần thiết sẽ gây cản trở cú đánh, cổ tay tập nặng quá thì cơ sẽ cứng, ko còn linh hoạt nữa, vì thế khi mua vợt tập, nếu các bác có chuyên môn sẽ chỉ khuyên là nên đánh ở ngoài sân, và chỉ nên tập cho phông và ve, còn nếu bạn cầm vợt tập vào mà táng, mà bắt lưới thì coi như xong rồi. Sau này sẽ ko còn khả năng đánh lưới nữa. Vì thế tập cho cổ tay cần phải có hiểu biết, chứ đừng hùng hục mà tập, tập đến tạ 10kg thì thôi, chuyển sang làm đệ tử Lý Đức là vừa. Dù sao bạn tập tạ 5kg cũng là đáng nể rồi. :d

12. chongweilee1996

Lúc em mới tập cổ tay khoảng 1 tháng thì smash mạnh và cầu đi cắm lắm nhưng không biết sao bây giờ em vẫn tập đều đều còn tăng mức tập thêm nữa nhưng smash lại không mạnh và cắm như trước nữa

13. Winky168

Winky168 Thành viên Chính thức

bạn quay lại cách smash cầu của bạn .up lên để mọi người xem có đúng kỹ thuật không ? nhiều khi lúc đầu thí đúng kỹ thuật nhưng sau này bạn có chế ra vài động tác thì smash không cắm nửa ..

14. kingwenny

kingwenny Thành viên Chính thức

Không phải do bạn tập cổ tay nhiều mà đập ko mạnh nữa. Đó là do ban đầu khi Smash bạn đã "dừng lực" đúng lúc, tức là đã tập trung lực đúng cách (video HLV Zhao có hướng dẫn). Về sau có thể do tâm lý muốn smash thật mạnh và đã quên đi yếu tố trên. Bạn hãy lưu ý ở điểm này và điều chỉnh lại cho phù hợp
    Thân!!!

15. longtg

longtg Thành viên Tích cực

theo mình bạn nên tập cổ tay bằng vợt cầu lông thì tốt hơn, tạo cho đầu vợt nặng nặng chút rồi tập

16. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Tập như bác không tốt đâu, đâu phải tập nặng tập nhiều là tốt, tập vừa đủ, đừng tập quá sức mình, có khi không tốt mà xấu đi nữa. Bác tập với vợt cầu lông là ổn rồi, đâu cần phải tập tạ cho cổ tay tới 6kg lận dễ dẫn đến quá sức và gây tràn dịch cổ tay đấy nhé, dục tốc bất đạt nhé bác.

Đang tải...