[Thảo luận] Có nên tập luyện để tăng mức cân lên 12 kg hay không?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi jackwilshere89, 20/6/12.

1. jackwilshere89

jackwilshere89 Thành viên Chính thức

Xuất phát điểm căng vợt của em là 10,5 kg (em mới chơi cầu trở lại khoảng 6-7 tháng, ngày trước em chỉ chơi ở Trung học). Khi đó mỗi ngày em dành thời gian để chống đẩy khoảng 120-150 cái.

Hàng tuần em đều nâng mức tập tạ tay, chống đẩy của mình lên tăng dần đều (bây giờ là khoảng 350-400 nhịp chống đẩy), và mức căng hiện tại của em là 11,5 kg.

Em xin được hỏi ý kiến của các bác về việc có nên tăng mức căng lên 12 kg hay không. Bản thân em thấy rằng từ việc tăng cân 10,5 ---> 11 ---> 11,5 kg có những điểm tốt và không tốt như sau:

- Điểm tốt: càng tăng mức căng vợt đường cầu càng sắc hơn, chạm cầu thực sự có cảm giác, tinh tế hơn, tóm lại em cảm thấy việc điều khiển vợt với mức căng lớn khiến mình có thêm đam mê, có thêm sự nhẫn nại để chinh phục, để thử thách bản thân

- Điểm không tốt: để có thể thi đấu được dưới mức căng lớn như vậy đòi hỏi phải tập luyện thường xuyên, mỗi ngày phải dành 45-60' tập thể lực, nếu bỏ tập khoảng 3-5 ngày là ngay lập tức cảm giác được sức ỳ của vợt, đập cầu, những cú trái tay thực sự rất oải

Thêm vào đó khi tăng mức căng vợt lên, nếu sau một thời gian ko có điều kiện tập luyện thường xuyên thì sẽ phải quay về mức căng thấp hơn. Điều này vừa mất thời gian, vừa mất cảm giác cầu, vì em thấy rằng làm quen với mức căng cao hơn thì dễ, chứ để quay về mức căng thấp hơn mới thật sự khó.

Xin các bác cho ý kiến về việc tăng mức căng lên 12 kg, em mới chơi cầu nên cái nhìn còn nhiều hạn chế, chưa rõ được hết cái lợi, cái hại của việc tăng cân cao quá như thế này, vì em biết đa số các VĐV phong trào mức căng chỉ khoảng 11,5 kg. Chắc hẳn phải có lý do riêng, nếu không mọi người sẽ không dừng lại ở mức căng ấy.

Xin cám ơn các bác!

2. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bác căng đến 11,5kg là chuẩn rồi, đừng lên 12, 13kg làm gì bác hại kinh tế lắm

3. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Nếu có điều kiện thì bác cứ căng 12kg, cỡ đó thôi là được rồi.

4. dangthuan2

dangthuan2 Thành viên Chính thức

cẩn thận ko đi cây vợt ngon bác nhé:D

5. butbi1000

butbi1000 Thành viên Tích cực

vậy thì nên xài vợt 2u đi. vđv phong trào chủ yếu 10,5kg thui bạn à. lên 11kg5 là cũng khủng lắm đó.

6. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

câu hỏi của bác có luôn câu trả lời rồi đó, hi. Mình là dân phong trào có nghĩa là ko chơi thường xuyên được như chuyên nghiệp. Nên lúc nào cũng phải chăm chăm luyện thể lực để cầm được vợt cân cao thì bác thành chuyên nghiệp mất rồi :D Nên căng 11 - 11,5 kg vừa kinh tế vừa đỡ oải bác ạ !

7. huyduongicd

huyduongicd Thành viên Chính thức

Mình thường xuyên căng 12.0kg nói chung căng ở mức căng này để đánh tốt cần có lực tay thắng được mức căng trên. Còn nếu không quen thì đánh sẽ có cảm giác bì và không có lực. Tuy nhiên mình cũng không tập tành khủng như bạn.

Theo mình nếu bạn có thể đánh tốt ở mức căng 12kg thì nên căng vì căng cao ra tay sẽ mạnh mẽ hơn, nghe vợt nổ cũng thích đấy chứ. Tuy nhiên bạn nên chọn những cây vợt có thể căng ở mức cao như thế để tránh bị kéo lưới khi đánh.

Hiện nay mình đang sài 3 con. 1. Voltric Z foze, 2. ACR 8DX, 3. ASR 009DX. 3 chú này căng tối đa đều được 12kg bạn thử tham khảo 3 chú này xem.

8. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Nếu cảm thấy sức khỏe của tay sử dụng 12kg mà thấy hợp thì căng bình thường thôi :D

9. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Bác thật là người phi thường, theo như bác mô tả em nghĩ bác tăng sức căng của vợt lên 14kg là vừa tay đấy bác ạ.

10. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Chém kinh hồn :))

11. heocon81

heocon81 Thành viên Chính thức

dạ em chống 03 năm nay, mỗi sáng 03 lần, lần 30 cái là vã lắm rồi. Bác đó chống 350-400 cái, chụp ảnh bắp tay cho anh em xem ngưỡng mộ.

12. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

hic em chả chống đẩy nổi mười cái...mà đánh có 11kg bọ :(

13. thegioiphang

Em đang thắc mắc giống bác nhưng chưa dám nói thắng, nói xiên xiên tý bị bác mabu0811 chém rồi :D . Thực tế vẫn có người làm được đấy bác ạ. Nhưng rất hiếm thôi :D

14. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

Nói không tin nhưng đứa bạn em, người nó to như con tịnh :( thấy nó trống đẩy mỗi buổi khoảng 3 lần, mỗi lần khoảng 200 nhịp là thấy vã lắm rồi. Bác kia quả thật tay to hơn chân >"<

15. LangTuThanhNam

LangTuThanhNam Thành viên Chính thức

Đúng đúng. Theo mình bác ý mà làm được có chả là LÝ Tiểu Long :D

16. thegioiphang

Có lẽ nên đợi bác chủ vào xác nhận, nếu đúng như vậy thì có lẽ phải làm một cái clip về bác chủ để mọi người học tập các bác nhỉ? Em nghĩ là bác chủ đem đến box này chút gió bão thôi :D

17. ducthanh1809

ducthanh1809 Thành viên Tích cực

lạy chúa..... bác này có chống đẩy 1 ngón tay được k nhỉ:))

18. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

chắc là chống được đó bác :))

19. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

he he em thấy chú tunghoang căng 11,5kg đánh vẫn ngon
    bác chủ khủng thế chắc phải căng 19kg mới hợp :))

20. trofasthed

trofasthed Thành viên Chính thức

Bác chủ thớt có nói rõ là 1 lần chống đẩy hay 1 ngày chống được 300-400 cái đâu. Nếu 1 ngày mà chống đẩy được 300-400 cái là quá bình thường. Còn nếu chống đẩy 1 lần được 300-400 cái thì cũng là bình thường :D ko có gì đáng kể cả. Vì em chứng kiến có người chống đẩy chán thì thôi, chứ ko thèm đếm :))

Tính ra cân nặng để chống đẩy của người nặng 70kg, chỉ là khoảng ~20kg dồn vào đôi tay thôi. Nên chống đẩy được nhiều nó chỉ phụ thuộc vào thói quen chống đẩy nhiều lần trong ngày thôi. Rất phù hợp với các bạn học sinh, sinh viên. Cứ rảnh tay là chống đẩy vài phát. Chỉ 3 tháng liên tục là 100-200 cái ngon lành. Còn tầm 6 tháng liên tục là 300-400 cái ngon lành.

Chống đẩy nhiều cơ bụng rất bền mà khỏe. Mà cơ bụng bền và khỏe thì thân pháp nhanh vô cùng. Vì đan điền nằm ở vùng bụng :D

Đang tải...