[Thảo luận] Có ai bị như em không?

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi TheEnd, 24/10/11.

1. TheEnd

TheEnd Thành viên Tích cực

Chào các bác. Tình hình là gần đây không biết có phải chơi cầu quá sức không mà phần phía dưới đầu gối chân trái của em bị đau, khii đi đứng bình thường thi không sao nhưng khi leo cầu thang hoặc lúc trụ trái lùi đỡ cầu thì đau, có lúc không leo cầu thang được phải đi tập tễnh. Nên em xin các bro ai đã từng bị như em hay có kinh nghiệm về chấn thương này cho em ý kiến với, em có phải đi khám không hay điều trị như thế nào, em xin cảm ơn rất nhiều.[​IMG][/URL][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][/IMG]
    Trên đây là hình ảnh chỗ chân đau của em, em chụp mỗi cái chân nếu hình ảnh phản cảm mong các bác thông cảm nhé.

Chỉnh sửa cuối: 24/10/11
  2. tuanpto

tuanpto Thành viên Năng nổ

em k phải bác sĩ đâu. nhưng để nhìn kiểu ni thì chịu. pác nên đi khám đi

3. cthanh2803

cthanh2803 Thành viên Chính thức

Nếu đã bị lâu dài ( hơn 1 tháng mà không hết ) thì tốt nhất đi bác sĩ, chụp X-Quang, tại vì hồi đó mình cũng có bị mẻ xương ở ngây đầu ống xương chân ( ngay phần tiếp giáp với bánh chè á ) do té, sau đó về nhà uống thuốc, ít vận động, từ từ nó sẽ hết... lúc đó đang đứng mà ngồi xuống, leo lên cầu thang là muốn khóc luôn, gặp ngay trời lạnh nữa thì...hjc hjc.

4. quocco1112

quocco1112 Thành viên Tích cực

Ngày trước em cũng bị đau cái phần xương ngay bên dưới đầu gối như bác. Nhung em không đi khám khiếc gì cả, nhưng giờ em lại không bị đau nữa. Không biết có bị làm sao không.

5. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

em cũng bị như bác chỉ có điều vị trí đau nắm trong đầu gối sau xương bánh chè
    mới đầu bị chân trái, sau đó chân trái đỡ h bị sang bên phải, hy vọng trong thời gian tới nó cũng đỡ rồi khỏi cả hai chân chứ ko phải đi khám bác sỹ quá
    tiện đây có bác nào biết địa chỉ khám uy tín thì giới thiệu cho anh em nhé, tks much :)

6. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Hi cả nhà!

Bạn bị ở vị trí đó tương ứng với lồi củ trước xương chầy, tại vị trí này có dây chằng tương đối mỏng nên dễ bị chấn thương khi tập luyện hay chơi quá mức.

Theo lời bạn kể thì chắc chắn không có tổn thương xương, không có tổn thương khớp.

Bạn đi lại bình thường có nghĩa khối dây chằng chính quanh gối không có tổn thương. Chỉ xuất hiện đau khi vận động mạnh (leo cầu thang, lùi trụ trái) có nghĩa chỉ tổn thương mức độ nhẹ (giãn dây chằng quanh lồi củ trước xương chầy).

Như vậy bạn không cần đi chụp XQ, không cần đi khám nữa. Bạn nghỉ ngơi hẳn trong thời gian tối thiểu 3 tuần sẽ hết! Mà không cần dùng thuốc gì!

Chúc mau khỏe và sớm trở lại với sân cầu!

7. TheEnd

TheEnd Thành viên Tích cực

Cám ơn các bác rất rất nhiều, hôm trước em cũng lo quá đi chụp X-Quang, bác sỹ bảo là xương không có vấn đề gì, sơ đoán là bị hoại tử vô trùng nhưng không phải, may quá. Chắc dây chằng em bị chấn thương, phải nghỉ mấy tuần thôi:mukkies:

8. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

Đợt trước có lần e ko khởi động đã nhảy vô đánh nên về triệu chứng y như mấy bác nói. Mấy hsau e vẫn chơi rồi tự nhiên hết, chắc do e bị nhẹ. Từ h ko dám chơi kiểu quá sức và ăn sổi vào đánh ngay ko khởi động :)

9. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

cám ơn bác rất nhiều, bác cho em xin số đt với ạ
    phải nghỉ ngơi tuyệt đối ko chơi 3 tuần cơ à bác, có cách nào khác nữa ko bác ơi
    chứ nhịn chơi lâu thế thì hơi khó nhỉ hì hì

10. cachuanho

cachuanho Thành viên Chính thức

Mình bị ngã xe, đầu gối bị sưng nề, nóng. Ban đầu cũng nghĩ là ko sao nên cứ ở nhà nghỉ ngơi, nhưng được 2 ngày thấy ko đỡ sưng nên đã đi khám. Bác sỹ ở bệnh viện Việt Đức chuẩn đoán là chấn thương phần mềm, có dịch ở đầu gối và đã cho mình bó bột. Bây giờ tháo bột rồi nhưng vẫn còn dịch, và cho mình uống thuốc, tập đi lại, nhưng mình đi lại vẫn hạn chế lắm!
    Mình xem ảnh thấy chân của bạn ko sưng lắm đâu, Nhưng nếu thấy hạn chế vận động thì mình khuyên bạn cứ đến bệnh viện khám lại cho chắc, bác sỹ sẽ tư vấn cho sẽ yên tâm hơn.

11. Nguyễn Quân

Nguyễn Quân Thành viên Tích cực

thằng bạn mình thì đã từng mổ cái "lồi củ trước xương chầy" ở đầu gối để đi đá bóng, nhưng mình cũng chẳng hỏi rõ là bị làm sao mà phải mổ, chỉ thấy nó bảo vướng vướng khi đá bóng và đi lại khó chịu nên phải mổ

12. TaufikNo1

TaufikNo1 Thành viên Tích cực

đứng nhiều k ngồi nso thế ấy mà :)
    thường thường đánh cầu k khởi động mà cứ nhảy vào chiến thì hay thế này lắm

Đang tải...