[Chia sẻ] Chuyển động của cổ tay khi Smash!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Kysutran, 25/9/13.

1. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Chào các bác, em có một vài chim sẻ :D nho nhỏ về vấn đề rất nhiều bạn mới chơi thắc mắc về Cổ Tay trong môn cầu lông đặc biệt là khi Smash hay Backhand

* Về chuyển động cổ tay khi Smash những bạn mới chơi chưa tìm hiểu về kỹ thuật chuẩn thường có xu hướng cố gắng cụp cổ tay xuống khi Smash, có nghĩa là chỉ có duy nhất một chuyển động gập cổ tay xuống theo phương trùng với trục cẳng tay, cách đập này phát lực rất yếu mà lại có hại cho cổ tay. Vậy chúng ta nên cố gắng tập cho đúng động tác như sau:

1/ Smash, cách cầm vợt chuẩn đầu vợt hơi hướng lên sao cho lòng bàn tay hướng đối diện với lưới góc giữa mu bàn tay và cẳng tay khoảng ~ 120 độ, khi đập cầu cổ tay duỗi dần ra đến lúc tiếp xúc cầu thì mu bàn tay cẳng tay và cánh tay gần như thẳng hàng, sau khi tiếp xúc cầu thì cổ tay xoay vào trong ngược chiều kim đồng hồ (nếu thuận tay phải) đồng thời khủy tay hơi nâng lên để hãm lực quán tính của vợt dễ dàng hơn. Video minh họa:

wrist movement

http://www.youtube.com/watch?v=HiYgo6GD_DU

JJS Smash:

http://www.youtube.com/watch?v=DqthgAaeJMY

2/ Backhand thì về cơ bản chuyển động của cổ tay chỉ là ngược lại

Trên đây chỉ là ý kiến của em về vấn đề chuyển động của cổ tay là chính ạ, mong được các bác chia sẻ và chỉ giáo thêm để ae tập luyện hiệu quả hơn ạ, em xin cảm ơn!

2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Xem động tác đập của JJS là đủ hiểu rồi :) cảm ơn bác chia sẻ.

3. nvmhbka

nvmhbka Thành viên Chính thức

Thanks bác đã chia sẻ cho ae :))

4. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Nhìn JJS vụt đến cong cả vợt thật khiến mình khiếp hãi, chắc mình luyện đến 10 năm cũng chẳng có bản lãnh như thế :72:

5. 88mobile

88mobile Thành viên Chính thức

Cái này khó ở chỗ phải quay lưng lại nên phải cảm nhận cầu và vị trí tốt mới đánh được !

6. azurri11

azurri11 Thành viên mới

Hơi khó... vì đánh từ đầu mình đã không được tập căn bản rồi. Nên giờ tập lại hơi khó:)) Nhưng đập kiểu mình vẫn đập vẫn manh lắm =))

Đang tải...