Chương trình Tự học Cầu lông của tôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi teenpop20022002, 31/5/12.

1. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Tình hình là thằng bạn hay dạy em đánh đã ko còn dạy được nữa. Vì nhiều lý do khách quan + chủ quan nên em không theo học thầy được.

Do đó, em mới làm 1 chương trình tự học cầu lông cho chính em và lũ bạn loi nhoi như sau:

Sẽ học từ trên xuống dưới (học lại từ đầu từ t6 tuần này)

Nội dung & thứ tự có thể thay đổi bởi em sao cho phù hợp

Chú thích: (xem hình bên dưới / đính kèm)

1 tuần đánh tối t2, t4, t6, c.nhật = 4 buổi x 1,5 tiếng.
    Hic, không biết khi nào mới học xong hết đây........hehe??????

Haha, bá đạo quá đi.
    Phần backhand để lên đầu hơi nguy hiểm but thích là nhích...hehe.

Các bác chém thoải mái ạ!

2. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Toàn tiếng anh nên không hiểu lắm, bác học xong hết chương trình đi rồi cho nhận xét lên đây xem tính hiệu quả ra sao nhé :D

3. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

quan trọng là bác phải thật kiên trì, tập thật kỹ và chuẩn động tác cho vào phom thì mới okie
    chúc bác thành công và và viết được một giáo trình cho anh em tự học :d

4. mrphananh

mrphananh Thành viên Chính thức

Nếu tập được thế này thì tốt quá còn gì, có khi tập xong bác đi thi đấu quốc tế đi :D

5. teenpop20022002

@bác thegioiphang: Tại em ko rõ tiếng Việt là gì nên không dám viết ạ, sợ ghi nhầm.
    Forehand: Thuận tay
    Backhand: trái tay
    Clear: như hình minh họa ạ
    Straight: thẳng
    Cross: chéo
    Stance: tư thế chuẩn bị
    Service: giao cầu
    Footwork: bộ pháp
    Chasse Step: bước hình zíc zắc ạ, chân trước chân sau
    Cross-Over: bước như đi bộ
    Drop: bỏ nhỏ
    Defense: phòng thủ
    Trên mạng em ko kiếm được tài liệu tiếng Việt nào có hình minh họa các kiểu đánh nên ko biết dùng từ chính xác ko nữa.
    Vd: hình như đánh trái tay về cuối sân (backhand Clear) gọi là Ve cầu thì phải?????
    Hy vọng sẽ thành công ạ...hihi

6. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Chào bác Toàn, em thấy bác tự tập theo clip là 1 phương pháp cũng rất hay, nhưng bác vẫn nên có 1 người hướng dẫn thực tế vì ở thực tế thì họ mới sửa đc những lỗi nhỏ của ta như động tác thừa, cầm vợt quá chặt.... Khi tập ban đầu thì bác nên tập cách cầm vợt chuẩn và tập cầm 1 cách linh hoạt đổi giữa các quả đánh, vào sân thì tập từng kĩ thuật một, từ dễ đến khó và đặc biệt tập quả nào fai thành thục quả đó rồi mới chuyển :) Chúc bác sớm lên tay!

7. teenpop20022002

Chính xác ạ, do đó bài đầu tiên là Grip Technique - Kỹ thuật cầm vợt đó ạ, cầm thuận tay, trái tay, và trái tay overhead. Còn cầm vợt chặt hay không thì xem clip 28 Important of Badminton Finger Control của 2 sư phụ.
    Em cũng muốn đi học thầy lắm chứ, nhưng nhiều việc tác động nên ko đi học được. Học thầy vừa nhanh mà lại chuẩn hơn nữa.
    Học clip thì lâu, nhiều khi lại ko chuẩn, but cũng được cái là lúc đó mình làm thầy internet cho tụi bạn, phải vắt óc để trả lời những câu hỏi của tụi nó--> Giúp hiểu sâu vấn đề hơn ạ.
    VD: Tại sao trong footwork (bộ pháp) cần phải nhúng lên 1 cái nhẹ rồi mới di chuyển????????? Em phải tham khảo cả chục website mới tìm được câu trả lời...hehe

8. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Bác có thể giải hộ vấn đề này để ACE học hỏi được không ạ, cám ơn bác nhiều nhiều

9. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Vào box CẦU KHÔNG LÔNG mà tìm hiểu bác ạ, học cái gì cũng có hết đấy :D

10. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Chúc các bác học cầu mạnh và mau chóng tiền bộ lên Cao Thủ :d

11. julynguyen

julynguyen Thành viên Chính thức

Có điều kiện thì đi học thầy vẫn tốt hơn chứ thế này dễ tàu hỏa nhập ma lắm :))

12. teenpop20022002

@julynguyen: Em cũng muốn đi học thầy but có nhiều nhân tố nên ko học được bác ah.
    @bbtuan: Để mọi người trả lời xem bác ạ, nhiều khi lại biết ra được nhiều điều mới
    Em đang cố luyện công để me đánh với con bé kia, nó đánh cầu gần 6 năm, nó bỏ nhỏ rất kinh, động tác rất đẹp, nhất là những cú trái tay của nó bỏ nhỏ sát lưới kinh khủng....hy vọng 1 năm sau đủ trình cho nó hành hạ....hehe

13. denvip

denvip Thành viên mới

chúc các bác tập nhanh tiến bộ nhé

14. buikhoa9x

buikhoa9x Thành viên Tích cực

em xin sửa một tí nhé! clear trong tiếng anh là rõ ràng, nhưng nói về thuật ngữ cầu lông, nó là quả cầu cao sâu về cuối sân, bao gồm có backhand clear và forehand clear, tức là phông cầu trái tay và thuận tay nhé.

15. galoo249

galoo249 Thành viên Chính thức

tự tập thì khó lắm, vì tập theo clip có sai cũng không biết mà sửa

16. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Cái đấy cũng phụ thuộc vào đam mê và một chút năng khiếu bác ah :) thực ra các clip nếu tìm kỹ họ sẽ sửa sai ngay tại clip rồi, quan trọng là mình áp dụng thế nào :) trc khi đi tập thầy thì các kĩ thuật của em đều học qua clip và thật may mắn khi đi tập thì gần như ko sai, thầy chỉ sửa nhẹ và cách cầm lỏng tay và linh hoạt thôi :) Nói chung tốt nhất vẫn là có HLV, như vậy là lên tay nhanh nhất, nếu điều kiện chưa cho phép thì tự tập cũng đc nhưng cần fai có sự kiên trì và đam mê lớn để vượt qua sự nhàm chán và sự nản chí với những bài tập ban đầu. :) Chúc các anh em mới bước vào cầu lông nói chung và bác chủ thớt nói riêng ngày 1 tiến bộ :)

17. ProBvn

ProBvn Thành viên Năng nổ

Cũng không khó lắm đâ bạn ơi. Cái chính là phải máu, không máu thì ko tập được.

Còn quan trong nhất trong phần tự tập của bác không phải là mớ hổ đốn tiếng anh kia mà bác phải hoàn thiện được kỹ thuật di chuyển và hiểu được tại sao phải di chuyển như vậy thì phần tiếng anh về sau sẽ hỗ trợ bạn để trở thành 1 Pro.

Cộng với xem nhiều video đánh đơn của các VĐV nổi tiếng rồi phân tích bước di chuyển của họ để tự tập thì lúc đấy bạn sẽ chỉ cần có kinh nghiệm để giành các giải phong trào :D.

Góp ý thế thôi. Chúc bạn sớm thành công :D

18. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- ko bik khi nào mới luyện đc tuyệt chiu số 17.2 vậy pác :teeth:

19. teenpop20022002

:w-fahne_2: em chưa luyện chiêu đó bác ui, tuy nhiên đánh bậy bạ thì cũng tạm gọi là backhand jump smash....vì tầm 30' cuối h em hay đánh sec chơi qua lại, gà gà đánh với nhau dzui lắm...
    hehe, khi đối thủ từ cuối sân đánh cầu bổng lên gần đường giao cầu or gần lưới mà về phía backhand, em cũng nhảy lên (jump) đập cầu(smash) backhand--> tạm gọi là backhand jump smash
    Có trái thì cầu rất cấm, có trái thì bị dính lưới....hehe...but có bữa kia xém bị trẹo cổ nữa...vì em nhảy lên vung tay mạnh mà mắt thì lúc nào chả nhìn theo cầu...làm phải relax 5' mới hết...vụ này phải nghiên cứu kỹ + khởi động cái cổ kỹ kỹ trước khi tập
    Em thấy hiệu quả của chiêu này là nhanh và bất ngờ, còn smash lực như forehand thì chắc 5-10 năm nữa......hehe.

20. kythuatcaulong

kythuatcaulong Thành viên Năng nổ

Rảnh làm sec đi cưng

Đang tải...