Chọn giày cầu lông

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi duongrongvadaithitacubuoc, 14/3/10.

1. duongrongvadaithitacubuoc

duongrongvadaithitacubuoc Thành viên Chính thức

:90::90:
    (Để a e tham khảo nha)
    Nói đến giầy chuyên cho Cầu lông thì phải xét đến những tiêu chí quan trọng này :

1/ Êm ( êm, và độ êm giữ lâu, chất liệu không xẹp, vỡ, bảo vệ đầu gối, lưng không bị chấn thương do va đập với nền sân khi di chuyển hoặc cứu cầu)

2/ Mỏng , nhẹ, mềm theo kiểu cho môn Cầu Lông

3/ Đế bằng, phẳng, vững vàng cho môn cầu lông ( chắc chắn , giữ phom lâu, ôm chân )

4/ Bền chắc ( keo, chỉ, chất liệu tham gia ....các góc cạnh phần trên mũi giầy phải rất chắc chắn nhưng phải êm và mềm )

5/ Bám sân, trên mọi địa hình ( chất liệu làm đế, công nghệ thiết kế mặt đế ) ==> nếu đế làm bằng chất liệu không tốt, độ tinh khiết không cao sẽ cho cảm nhận cứng => đau bàn chân, đau khớp gối, dễ chai chân không êm, trơn không bám sân, không mềm mại.........và có vẻ như lâu mòn ???? ( ví dụ bằng sắt chẳng hạn )

6/ Cuối cùng là Tiêu Chí Gía Cả và tiêu chí thương hiệu. Màu sắc, kiểu dáng, họa tiết trang trí

Tất nhiên mọi tiêu chí cũng chỉ để phục vụ những mục đích và điều kiên hoàn cảnh của mỗi người khác nhau. Nhưng cũng có một điều anh chị em chúng ta cần chú ý vì môn Cầu lông đặc thù là môn vận động rất nhanh, liên tục, nhiều di chuyển và di chuyển rất phức tạp hàng đầu trong các môn thể thao chính vì thế đôi giầy tốt, đúng tiêu chuẩn là điều tối quan trọng.

Với môn cầu lông và với đôi giầy cho cầu lông chúng ta không nên đưa tiêu chí tiết kiệm, rẻ tiền, nhanh mòn .... lên làm đầu vì như vậy không giúp cho chúng ta chơi tốt, chơi hứng môn thể thao này mà nó còn là con dao 2 lưỡi làm hại đến bản thân sức khỏe và nguy hiểm đến đầu gối, eo lưng và cổ chân của người chơi rất nặng nề từng phút từng giây khi thâm gia chơi, tham gia vận động. Mình đã từng chứng kiến rất nhiều trường hợp phải ngậm ngùi, đau xót từ giã môn thể thao thú vị này và còn tốn kém rất rất nhiều tiền bạc để chữa chạy cho những hậu quả sinh ra của việc chơi không đúng phương pháp và sản phẩm giầy không đủ tiêu chuẩn đem lại cho người sử dụng.

Theo cá nhân hiểu biết của mình thì có hai sản phẩm có ý nghĩa cực kì quan trọng mà người tham gia chơi cầu lông phải biết đến và phải đầu tư không một chút suy nghĩ đắn đo đó là : Đôi giầy và cây vợt tập lực tay chuyên dụng cho cầu lông.

Các sản phẩm cho cầu lông khác còn lại chúng ta có thể tùy thích lựa chọn theo nhu cầu và hoàn cảnh mà không cần quan trọng, mua cũng được mà không mua cũng không sao cả.

Trên đây là một số chia sẻ về kinh nghiệm sử dụng lựa, tiêu chí khi lựa chọn cho mình một đôi giầy phục vụ đúng với môn cầu lông để đảm bảo chơi được tốt và an toàn cho sức khỏe.

Chúc các bạn có thêm kiến thức để phục vụ cho việc chơi Cầu lông ngày càng tiến bộ và có đươc cho bản thân niềm đam mê càng nhiều hơn.

2. Bi-Bốp

Bi-Bốp Thành viên Chính thức

:D:D:D:D

Em thấy bác chốt câu này là chuẩn nhất đấy. Không cần phải chỉnh luôn

:85::85:

3. numvalong

numvalong Thành viên Chính thức

đẳng cấp thì xiền k phải là mấu chốt

4. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Nhưng mà vừa được giày tốt mà giá hợp lý thì lại càng tuyệt vời bác nhỉ :23::23::23:

5. prosport

prosport Thánh vũ

Mình kinh doanh đồ cầu lông cũng khá lâu nên có một số kinh nghiệm cá nhân, các anh em đọc rồi có gì sai sót cứ "chém" nhé:
    Để chọn giày, thứ nhất phải biết được đặc điểm lối di chuyển của mình như thế nào mà chọn giày cho phù hợp. Ví dụ như khi lên lưới thì chân trước tiếp đất bằng mũi hay gót, có thường xuyên nhảy bật ko, khi tiếp đất lúc nhảy bật thì tiếp đất bằng gì. Cụ thể:
    - Nếu bạn lên lưới mà tiếp đất bằng gót thì ko nên chọn những đôi giày có gót bọc nhựa (VD như đôi VT 91, 92, 93 của Victor) vì như thế rất dễ trượt ngã khi phần nhựa tiếp xúc với mặt sân.
    - Nếu bạn lên lưới mà tiếp xúc bằng mũi chân, hoặc khi di chuyển hay lê mũi giày thì ko nên chọn những mẫu giày có phần mũi mỏng (có tác dụng tăng cảm giác chân khi di chuyển). Điển hình mũi mỏng là một số mẫu Kumpoo đời cũ, Mmoa 7000-8000, Vic 8000
    - Nếu bạn nhảy đập xong thường rơi xuống mà tiếp gót thì nên sửa ngay vì như thế rất có hại, ko chỉ cho chân, gối mà thậm chí cả cột sống. Nhằm giảm thiểu các chấn thương, bạn nên chọn các đôi giày có đế dày, tăng cường bằng giảm chấn đệm khí hoặc Power Cursion (rất nhiều mẫu kiểu này để các bạn lựa chọn, có thể kể YOnex 101, VT802-803, Kawa K039)
    Sau khi lựa chọn được kiểu giày phù hợp cách di chuyển thì kế đến là lựa chọn phụ thuộc vào kiểu dáng của bàn chân.
    - Những ai có mũi bàn chân rộng thì nên chọn kiểu giày có mũi tù, to bản (VT802-803-8000), ngược lại nếu có bàn chân với mũi chân gọn thì nên chọn giày có mũi nhỏ, nhọn để ôm chân (Yonex 100, một số mẫu Kawasaki như K039, K038, Victor VT-7000, Mmoa 8000,9000)
    - Những người có bàn chân dày nên chọn loại giày rộng, vỏ giày mỏng, dây buộc có thể nới ra nhưng vẫn chặt
    Những người có bàn chân mỏng thì nên chọn loại giày ôm chân, vỏ có thể dày 1 chút.
    - Nói chung là nên chọn giày có cổ giày thấp và có đai chữ X bằng nhựa ôm chặt gót và cổ chân vì sẽ rất thuận tiện khi di chuyển, ko vướng víu mà vẫn chặt chân ( VT8000, VT91, 92, 93, Yonex 100 -101)
    Các loại giày có cổ giày cao (một số kiểu giày cũ của vài năm trước) thường gây vướng phần gân phía trên gót chân khi gập cổ chân, rất vướng víu, thậm chí gây đau chân.
    Mình ko bàn về mặt giá cả. Nói chung một khi đã chơi cầu lông thường xuyên, mình khuyến cáo là nên đầu tư mua đôi giày ngon lành. Cái vợt thì đánh vợt nào cũng được, nhưng đôi giày mà lởm thì rất ko tốt.
    Những đôi giày rẻ tiền như Asia, Proace có đế mỏng, đánh ít thì ko sao, đánh nhiều rất rát gan bàn chân, và khi nhảy đập rơi xuống cảm giác chối ở khớp gối và gót, theo mình nghĩ lâu dài không có lợi.
    Các mẫu giày chính hãng kể trên có giá cả tầm tầm nhau, không chênh lệch mấy nên mình nghĩ các bạn ko cần phải lăn tăn lắm về giá giữa các đôi. Cốt yếu là chọn được 1 đôi giày mình thích và phù hợp với mình thì bao giờ cũng đáng tiền cả.
    Chúc các bạn chọn được đôi giày như ý!

6. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Hohoho, cám ơn rất nhìu về bài viết rất hay của bác, mong bác sẽ post thêm những bài bổ ích như thế này nữa ạ!!! Em xin nói thêm về phần các bác nhảy lên đập mà típ xúc bằng gót chân đúng như bác prosport nói níu típ xúc bằng gót có hai cho chân, đầu gối cột sống mà còn làm cho ta bị mất thăng bằng khi rơi xuống níu chơi ở những sân hơi trơn các bác có thể bị té ra đằng sau nữa đấy ạ!!! Còn về phần di chuyển trên lưới thì các bác nên di chuyển bằng mũi chân hết đừng nên di chuyển bằng nguyên bàn chân ( theo em thì nên di chuyển toàn bộ trên sân bằng mũi chân là nhìu hơn bằng bàn chân) vì khi di chuyển bằng mũi chân diện tích típ xúc sẽ ít hơn bàn chân giúp chúng ta di chuyển nhanh hơn và linh hoạt hơn rất nhìu!!! Cảm ơn bác prosport nhìu nhá!!!!

7. thoiht

thoiht Thành viên mới

Khi di chuyển ra trước thì bước cuối phải duỗi thẳng chân ra và tiếp đất bằng gót bác ạ! Còn lại thì em no idea. :1:

8. Kumpoo-Fan

Kumpoo-Fan Thành viên Chính thức

Chọn giầy Kumpoo

Mình chơi cầu lông cũng khá lâu đã sài qua nhiều hãng giầy cầu lông có tiếng như Yonex, Kawa, Vic,.. nhưng hiện tại mình thấy đi giầy Kumpoo là chuẩn và sướng chân nhất. Hiện mình chỉ đi giầy của Kumpoo và cảm nhận rất yên tâm và chất lượng, giá cả so với chất lượng như hiện nay là OK. Các bạn thử một lần đảm bảo sẽ thấy giống mình, không bao giờ phải hối hận đâu.:41:

9. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Giày Thượng Đình mang đến cho bạn cảm giác chân thật, hợp với mọi túi tiền - Người Vịệt Nam ưu tiên dùng hàng Vịêt Nam ^ ^

Chỉnh sửa cuối: 21/3/11
  10. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Chém kinh quá. mai bác mua giáyg thượng đình lên sân đánh nhé

11. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Ngày trước em đi giày này oánh cầu suốt, thấy chân thật thật bác à

12. kumpoo

kumpoo Thành viên Năng nổ

Bác này cùng quan điểm với mình đây.

13. SuperWave35

Nhìn nick 2 ông là biết fan kumpoo rồi ^ ^

14. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Mình phải có quan điểm của mình, ko nên để mọi người cám dỗ, tốt nhất nên mua giầy yonex, đắt sắt ra miếng. thương hiệu có từ lâu rùi và rất nhiều người dùng

15. SuperWave35

Trên có hai ông fan của kumpoo, giờ lại thêm 1 ông fan của Yonex, biết nghe theo bên nào bây giờ, Thôi mình cứ mua giầy Victor cho lành ^ ^

16. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Nhìn nick là biết fan của victor rùi. ko cần PR nữa

17. splendid

splendid Thành viên Chính thức

Mình đang dùng đôi cùi bắp nhất của Kumpoo là đôi KH21 mà cảm thấy rất thoải mái, nhẹ và êm.
    Cảm giác mà em nó mang lại ứng số tiền 450k bỏ ra để tậu em nó về thì mình thấy ko phải phàn nàn điều gì :)).

18. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

90 cũng định mua victor,pác sw35 mua loại nào đấy,mua chung cho pác toàn sock chơi nè hihi :p

19. pdthang

pdthang Thành viên Năng nổ

manhtoan đọc xong cm nay chắc mai k đi oánh cầu mất, haz thế là hết đối ;))
    Mà sao bác SPW vs bac tec ng nha mà còn vào tận đây đá nhau nhể, hay làm thế để PR cho nhau nhể ;))

20. SuperWave35

Híc, tại trc đây box Thanh Xuân có mỗi tớ và ông téc ol, thành ra phải đá qua đá lại nó mới tăng page lên đc, giờ quen rồi thấy ở đâu là cũng vào chém gió với đá xoáy một phát ^ ^

Đang tải...