[Thảo luận] Cho mình hỏi về căng lưới vợt cầu lông của các vđv chuyên nghiệp

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi dbcnhvan, 27/12/12.

1. dbcnhvan

dbcnhvan Thành viên Chính thức

1. Mình xem đánh cầu nhiều, và thỉnh thoảng cũng đánh. vợt mình căng chắc được tầm 10kg thôi, nên đập yếu lắm. Xin hỏi có bạn nào biết vợt của các vđv pro họ thường căng bao nhiêu kg không. dùng loại vợt ntn thị căng đc khoảng 13,14kg( xem thông tin lực căng ở đâu, vì mình thấy trên mạng chỉ có giá tiền, chả có thông tin về lực căng). tầm đấy chắc đập mạnh lắm. vì mình có thằng cu e. nó đập cầu mình chả nhìn được j. vợt nó tầm 11kg.
    2. bạn nào có cách đo tốc độ quả đập cầu không, để mình test thử. tk all

2. lytieul0ng

lytieul0ng Thành viên Tích cực

có cao thủ nào giúp với, em cũng có câu hỏi như bạn này:)

3. ngocanh13121988

ngocanh13121988 Thành viên Tích cực

bạn không để ý kỹ thôi.họ không dùng kg mà dùng lbs.28lbs tầm 13-14kg thì phải.mình không phải chuyên nghiệp thì chỉ nên căng tối đa 11kg thôi. cân cao quá chẳng khác nào cầm que củi:D.còn đo tấc độ đập thì khá là khoai đây.bạn có người quen là công an giao thông thì hỏi mượn máy đo tấc độ .có cách khác là lấy người thử đỡ quả cầu thấy thâm thâm thì cỡ 100-150.thấy chảy máu thì 200.còn vào viện thì 250 hoắc hơn

4. phithien19

phithien19 Thành viên Chính thức

Bạn đập yếu không phải chỉ do lưới căng hay không đâu mà còn do lực tay bạn yếu hay do tư thế đập của bạn sai kỹ thuật.

5. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

1. Bạn đang có cách hiểu vô cùng sai lầm về lực căng vợt đó là bạn nghĩ cứ vợt căng là cầu đi mạnh? Đập mạnh hay đánh mạnh trước tiên là do tay người chơi, các yếu tố như lực căng, vợt xịn là góp thêm phần để người chơi phát huy đc hết khả năng chứ ko fai thay đổi khả năng của người chơi. Việc căng và trùng của cước thì đều có đối tượng phù hợp cả, tay rất khỏe thì mới đánh từ 11kg đổ lên để phát huy, nếu tay yếu mà vẫn thik đánh 11kg thì sẽ bị bì cầu và cầu ko đi xa đc như mong muốn. Việc căng 13 14 kg thì mình khẳng định luôn là phong trào ko đánh đc đâu, bạn đừng căng sẽ vừa hỏng vợt mà chả đc gì. Thông tin về lực căng tối đa của vợt thì hầu như vợt nào cũng ghi, đó là thông số " tension " đó. Bạn đọc kĩ sẽ thấy. 1lbs=0,454kg
    2. Đo tốc độ cầu đương nhiên là phải có máy rồi, còn mua ở đâu bạn tham khảo ở các shop thể thao lớn xem sao!

Chỉnh sửa cuối: 27/12/12
  6. ngoccanh1

ngoccanh1 Thành viên Chính thức

lấy số lb đó nhân với 0,453 là ra số kg thôi!

7. cupidhung

cupidhung Thành viên Tích cực

bác nói chuẩn thật, em có ý nói thêm cho rõ là muốn phát huy được tối đa sức lực thì có nghĩa lực của mình phải ngang hoặc thắng được sức căng của dây vợt, các vận động viên lục cổ tay và cách lấy lực bao gồm từ cả cánh tay, eo, hông... rất chuẩn do vậy lực phát ra của họ lớn và tốc độ rất nhanh. vậy mà họ căng cũng chỉ 12 - 13 kg thôi. mức 13 cũng k phải là nhiều vận động viên sử dụng. mới chơi đánh 9kg, chơi tay khá 1 chút là 10kg, còn khi lên nữa thì tùy vào cảm nhận của bản thân mà căng cho hợp lý. chơi phong trào k phải là k có nhưng hiếm có ng chơi mức 12 - 13 kg lắm bác. nếu căng nhiều cân mà cú đập mạnh chắc anh FU khóc tiếng mán mất =))

8. Tu_Snake

Mình bảo mức 13 14 cơ :D 12 thì vẫn thi thoảng có bác đánh nhưng ngoài 1 số bác tay thực sự khỏe thì còn rất nhiều bác căng cao nhưng khi mình chứng kiến trực tiếp thì đánh rất dở, có 2 lý do mình thấy rõ ràng nhất đối với những người thích căng cao kiểu này:
    - Chỗ họ căng, căng lởm nên kéo 12kg chỉ như 11 thậm chí 10,5 chuẩn
    - Tự ảo tưởng sức mạnh bản thân, hay đánh với dưới cơ nên căng cao nghĩ là mình đánh đc, khi ra trận căng bị ép căng thường ko trả đc như ý
    * Do điều kiện cũng đc tiếp xúc với vài tuyển thủ thì mình thấy họ cũng chỉ hay đánh ở mức 12kg. Giải Ciputra HN mình đi xem thì căng max tầm 13,5kg nhưng nhiều VĐV vẫn căng 11,5-12 :D

9. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Trước bên vnb có bác nào vứt cho cái link về độ căng vợt của vận động viên đánh Olympic 2008 anh Tú nhớ không. Mẹ trẻ Xie Xingfang căng đâu như 15 hay 15,5kg đấy :-s
    Còn bác dbcnhvan thì em khuyên thật là dân phong trào đánh tầm 10-11kg là được rồi. Lực tay yếu thì 10kg, sau đó bác nâng từ từ. Căng cao cân mà tay yếu thì đến phông bác còn chả phông được chứ đừng nói đến đánh.

10. mrchickenit

mrchickenit Thành viên Chính thức

bạn ngọ canh nói rat dung

11. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Bác cứ nói quá, em ăn quả đập giữa mồm mà đã gảy cái răng nào đâu :)) cầu kể cả 300kmh vào người cùng lắm chỉ rát thôi (ngoài trừ chỗ hiểm) :))
    Tốc độ đập thì đo kiểu thủ công dc đấy bác. Lấy quãng đường chia thời gian ra vận tốc, sai số chắc khoảng 30 km/h :))

Chỉnh sửa cuối: 27/12/12
  12. Tu_Snake

Ghi thì cứ ghi thôi :D cứ như Tiến Minh đợt dùng Victor ấy, các bác Victor ghi luôn cho TM căng đến 13kg cơ mà, quảng cáo cho vợt xịn luôn :)) trong catalogue ghi thế đó nhưng thực tế mãi gần đây TM mới nâng lên 11,5. Nếu theo các tài liệu ghi thì còn rất nhiều VĐV 15kg nữa như Gade này :D

13. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Tài liệu ở đâu đấy bác ơi

14. Tu_Snake

Ở trên diễn đàn này thôi, mình ko nhớ rõ topic nào. Topic đó cũng lấy nguồn và các ảnh ở các trang khác :D Đại loại là các VĐV căng rất cao, 14 15kg nhưng mình thì mất niềm tin vào mấy cái kiểu ghi ghi rồi, cứ nhìn thực tế mới thik. Điển hình nhất là TM đó, trong catalogue Victor ghi rõ TM căng ~13kg nhưng trong bài phỏng vấn sau này TM nói anh mới nâng lên mức 11,5kg. Xem giải Ciputra thì đứng cạnh đội căng cước luôn, quả thật họ toàn đánh 13-13,5kg, cũng có mấy bác VĐV đòi căng 15 nhưng đội căng vẫn cứ căng 13,5 là max thì lại ko thấy họ ý kiến j. Cảm giác lên tầm TG việc căng 14 15 kg ko làm khó đc các VĐV, chỉ là họ muốn đánh kiểu như nào thôi.

15. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Đánh đơn mà căng 13KG em nghĩ cũng thuộc loại siêu trâu bò ^^

16. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

căng vợt tới tầm 13kg-13,5kg thì có, trước đây thời những năm 2001-2005 mình vẫn đánh 13kg, nhưng đến giờ thì chỉ tầm 12kg thôi vì căng thế nhanh đứt cước với vợt cũng dễ sụt vành lắm.

17. quangvuhee

quangvuhee Thành viên Tích cực

Max của mình mới chỉ là 11kg thôi. Cuối giờ đánh đã thấy oải lắm rồi 8-> .

18. cupidhung

cupidhung Thành viên Tích cực

=)) em cũng chả biết, nhưng cái mức 15kg thì em chưa thấy nghe nói. 14kg là kinh hồn lắm rồi, như Li Dan và Lee C W chắc gì đã đánh đến 14kg. cái ông FU nữa, đập cầu có vận tốc nhanh nhất thế giới cũng chỉ chơi 13.5kg thoai.

19. 11020041

11020041 Thành viên Chính thức

Peter Gade 15kg
    Taufil 14,5kg
    Lee chong wei 14kg
    Lindan 13,6
    nxet: taufik đập + ve ác nhất, gade điều cầu hay nhất, lin bên cầu nhất, lee lăn xả nhất,
    các bác này đã đến tuổi để giải nghệ, k biết thế hệ chenlong có thành 4kings như trước k nhỉ ?:)

20. hoangbugaty

hoangbugaty Thành viên Tích cực

èo,nói thế thui chứ từ 12kg đổ lên để phát huy hết sức mạnh đâu phải dễ,người ta là vđv tập như trâu bò mới được thế,dân phòng trào mình tay mạnh thì đánh 11kg là đập đỡ cũng mệt rùi,ai giỏi thì lên nữa Kg nữa thế là gớm ò

Đang tải...