[Trao Giải] Chiến thuật đánh đơn

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thamtulungdanh, 16/8/12.

1. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

em xin mạng phép lập một topic này để tham khảo lại mọi người một số chiến thuật đánh trong trường hợp như sau để mọi người cùng thảo luận góp ý:

Ta:

- thể lực đảm bảo, đeo bám cầu tốt, đánh tốt các quả chặt chém, phản tạt cầu.
    - Yếu backhand. smash. Hay lạm dụng những quả smash chéo sân ~~> đối phương bỏ cầu trên lưới chạy ko kịp.:((.
    p/s: tâm lý thi đấu còn hạn chế.

Đối phương:
    - bộ pháp di chuyển còn yếu, nhưng người cao + được cái sức rướng tốt, nên quả cầu nào cũng với tới, thể lực cực kì xung mảng, smash tốt những quả cuối sân, thường xử dụng những quả bật nhảy đập, hoặc bật bỏ nhỏ sát lưới.
    - Đối phương thì phát cầu cao, sâu về phía sau.
    - nhược điểm của đối phương là chỉ đập được tay thuận, ko đập chéo được, hay lạm dụng backhand.

xin mạng phép hỏi các bác, nếu ta và đối phương như vậy thì chiến thuật nào đánh là thích hợp nhất, có thể đem về một chiến thắng cho ta. xin chân thành cảm ơn góp ý của các bác.

Chỉnh sửa cuối: 16/8/12
    1 person likes this.
  2. Sniper_hd

Sniper_hd Thành viên Năng nổ

hạn chế điểm yếu của mình và tăng cường oánh vào điểm yếu đối phương thôi :)

Ta:

- thể lực đảm bảo, đeo bám cầu tốt, đánh tốt các quả chặt chém, phản tạt cầu.
    - Yếu backhand. smash. Hay lạm dụng những quả smash chéo sân ~~> đối phương bỏ cầu trên lưới chạy ko kịp.:((. ->> chỉ smash khi đối phương yếu thế
    p/s: tâm lý thi đấu còn hạn chế. ->> oánh độ nhiều vào :))

Đối phương:
    - bộ pháp di chuyển còn yếu ->> oánh dãn đối phương ra các góc, sau 2-3 đường cầu thì sẽ để lộ nhiều khoảng trống trên sân
    , nhưng người cao + được cái sức rướng tốt, nên quả cầu nào cũng với tới, thể lực cực kì xung mảng ->> cố gắng đánh cầu nhiều nhịp. đặt ra vài miếng đánh cho mình ko quá 5 đường cầu, nếu ko kết thúc đc thì bỏ đánh quả khác(cái này tránh tình huống thua thể lực ở cuối xê), smash tốt những quả cuối sân, thường xử dụng những quả bật nhảy đập, hoặc bật bỏ nhỏ sát lưới. ->> hạn chế hất cầu cao tăng cường cầu ngang, bí quá thì hất vừa tầm(cố gắng hất thật kín tay tránh tình huống lộ quá đối phương nhảy rướn người tới cầu)
    - nhược điểm của đối phương là chỉ đập được tay thuận, ko đập chéo được, hay lạm dụng backhand. ->>ép ve- nện vào người rồi lên lưới :hammerh:

xin mạng phép hỏi các bác, nếu ta và đối phương như vậy thì chiến thuật nào đánh là thích hợp nhất, có thể đem về một chiến thắng cho ta. xin chân thành cảm ơn góp ý của các bác.

P/s: a chém cho vui nhà thôi, chứ anh oánh đơn sao bằng chú :((

3 people like this.
  3. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

tks anh, để e để ý mấy đường cầu này anh ạ. nhiều lúc 1 mình mình thì ko thể nhìn rõ chiến thuật, hướng đánh sao cho khắc phục được ưu điểm của đối phương được, nhiều ý kiến góp ý sẽ giúp em hoàn thiện hơn.

p/s: hehe. anh với em chưa MS mà, sao nói trước được điều gì, hehe.

4. Sniper_hd

anh thấy chú nhanh thoăn thoắt là anh sợ rồi, chỉ quen bắt nạt nhưng bác như hoang91 thôi :D (tên này sắp lấy vợ hay sao mà giờ oánh cực chán :)))

5. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Anh Huy mà đập yếu cái nỗi gì :)) em mà được quả đập của anh là nhất thống thiên hạ rồi =)) (chém tí).

Đọc qua thì thấy anh lợi thế rõ còn gì :D Đánh cầu đeo bám được là tốt, đối phương lại còn lạm dụng ve nữa thì lại càng tốt, ép ve nhiều thôi anh ạ.

Anh Việt Anh mới thắng em được lần gần nhất chứ mấy :)) Người ta đánh giá cả quá trình, về mặt này em có lợi thế nhé :))

6. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

hihi, ngó vậy chứ còn nhiều quả em chạy chuối lắm ạ. tiếc là hôm đấy ko được play cùng em Hoàng anh ạ, thôi hẹn dịp khác vậy.

haha, chú lại trêu anh, smash thế còn yếu mà...ừa, nhưng dạo này a thấy đánh kém quá, tối hôm rồi, thầy dạy anh thấy a đánh chán quá bỏ về luôn, hxhx, muối mặt, có một cái nữa là mỗi khi thể lực xuống, đường cầu mình giảm đi rõ rệt, đánh chán lắm em ạ.

p/s: chú lại thả anh VA trận gần đây để câu độ đấy hở, đánh vừa thôi nhé, anh í đang bị đau lưng đấy chú à.

7. Sniper_hd

thính quá, nhắc tên là hiện liền :))
    bác manhtoan đi qua mà ko cmt gì sấc (e oánh đơn toàn thua bác này dưới 10 :(()

8. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

thamtu up vài cái clip oánh đơn của TT lên nào! :D :D :D

1 person likes this.
  9. Hoang91

Anh vào đánh đừng để ý người ngoài nghĩ gì anh ạ, a đang đánh mà còn biết thầy bỏ về thì em thua luôn. Vào đánh là đánh thôi, trong tâm trí hãy hơi coi thường đối thủ một chút (chỉ là liệu pháp trấn an tinh thần bản thân thôi anh ạ :))).

Em chưa đánh đơn với anh nhưng chắc em nghĩ em mà đánh với anh chắc em khó thắng :| Em thấy anh khá nhanh và cũng bền bỉ, tuy nhiên đôi lúc hơi vội. Trong đánh đơn (hay đánh gì đi nữa), theo quan điểm cá nhân em thì cần tránh nhất lỗi tự đánh hỏng do vội vã, mình đánh có thể hơi đuối ở 1 pha cầu nhưng chưa chắc mình đã thua pha cầu đó, vì cả kể đuối, ít ra mình vẫn có thấp nhất là 1% cơ hội ghi điểm có thể do đối phương đánh hỏng ở pha cầu ngon (cái này cũng thường thấy lắm :D), không như đánh hỏng, mất điểm mà lại còn bảo toàn thể lực cho đối phương.

Vấn đề nữa là còn tùy vào kinh nghiệm đánh đơn của anh mà anh có thể quyết định đánh cầu vào điểm nào trong từng trường hợp cho hợp lý. Ví dụ như với Phong khủng long dậy e với a VA, em để ý thấy hắn cứ bị ép sâu bên phải tay là hắn toàn tạt bổng chéo sân thôi. Vì thông thường đối thủ mà ép sâu được mình góc nào họ sẽ chú tâm vào phần góc thẳng bên họ ép do hầu hết dân nghiệp dư không đủ lực tay để đánh mạnh cú tạt bổng chéo sân. Thế nên nếu làm vậy đối phương sẽ rất khó đỡ (cái này e chứng kiến nhiều bác top đơn nghiệp dư ở HN như Phúc Voi hay Lân PĐL và ngay cả em đã từng nếm thử rồi @@, toàn mất điểm thôi). Thế nên nếu muốn đánh tốt, anh chắc cần đánh đơn nhiều thật nhiều :))

1 person likes this.
  10. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

đúng đấy anh ạ, chờ cậu í cmt cái mà ko thấy gì sớt, đã pm rồi, ko thấy trả lời...vụ này phải phạt anh ạ.

năm ngoái, em có đánh giải, bạn em ( nghiệp dư) có quay lại, mà hồi đó em đánh chán lắm, đường cầu còn rất non, có gì em sẽ up sau bác nhéo

uh, tks em, đúng là anh còn cái vội lắm, nhiều đường cầu mình lên mà cái tâm lý nó bị sao ấy, cứ đánh ưa nhanh, a cũng đang tập dần lại đây, mấy quả phản ngược lại anh cũng hay sử dụng, nhưng nó đòi hỏi phải có cổ tay và lực ra tay thật khỏe, chứng phông lên kiểu đó mà non non cái là nó đập cho cháy mặt, a cũng hay tạt thẳng khi họ em thuận tay, nhưng cũng tùy trường hợp mà mình tạt thẳng, ko thì bỏ nhỏ trên lưới thôi. Dần già, anh rút ra kinh nghiệm là ko cần phải đánh quá khó ~~> hỏng cầu, mà chỉ cầu đánh kĩ đường cầu của mình, chờ thời cơ và dứt điểm. a có lướt qua một vài bài về chiến thuật đánh trên này, tiện thể post đây luôn để mọi người tham khảo.

1 person likes this.
  11. Sniper_hd

rất đồng tình với chú. cuối tuần lên trung kinh quay clip xê đơn post lên cho đỡ trừu tượng nhỉ :D

12. Hoang91

Nếu đủ thể lực thì em kết nhất là trò đang đánh chậm chậm rồi bất ngờ tăng tốc, tấn công 2,3 quả liên tục làm đối phương phòng thủ yếu là mình lên lưới, lúc ý đánh kiểu gì họ cũng chết (ví dụ điển hình anh có thể xem pha 19-19 lên 20-19 của Lin Dan ở trận chung kết Olympic vừa rồi, set 3 anh ạ, ngoài ra còn nhiều lần LD làm vậy nữa nhưng em không nhớ :D). Em kết kiểu đó lắm, cơ mà người nhỏ + yếu nên không có làm vậy được T.T

1 person likes this.
  13. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

chuẩn đấy anh ạ, cho em học hỏi với.

14. Hoang91

Hehe, cái ví dụ của em về đòn của Phong thì clip anh Tú quay Phong vs Phúc gần nhất có trong đó đấy anh. Còn thì t7 này em học từ 10h-12h sáng, sau đó ăn trưa rồi lại học tiếp từ 2h-5h. Dạo này 1 tuần đánh cầu được có 1 buổi đây nảy :(

15. Hoang91

Clip đây, cái ví dụ em nói nó nằm ở giây thứ 20 anh nhé, đây là đòn thường thấy của Phong.

Last edited by a moderator: 7/12/15
  16. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

tay phải khỏe mởi làm được mấy quả này em à, a có nói ở trên...non tí là bị đập ngay

17. Hoang91

Đấy chỉ là 1 ví dụ của em về vấn đề cú, quả thôi. Ý em là anh nếu đánh nhiều sẽ biết tuỳ trường hợp mà đánh quả nào hợp lý. Khác với người ít chơi, nếu bị ép khó sẽ đánh trả qua lưới theo bản năng, chắc chắn sẽ bị đối phương biết trước mà đón sẵn anh ạ.
    Như trong trường hợp ở clip, anh Phúc ép quả đấy xong có xu hướng di chuyển ra bắt góc thẳng của quả đấy, bị đánh trả bất ngờ quả chéo sân nên mặc dù cao to (1m84 đấy anh) nhưng vẫn trở tay không kip @@

18. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

cậu tập phông cầu cao sâu chéo sân i,dồn đối thủ về cuối sân,lúc đó cầu muốn chặt chém,sẽ thuận lợi hơn,còn quả nào chắc ăn thì mới smash,thấy Lee hok,smash quả nào là chết quả đó hihi

19. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

ừa, tks em, a sẽ lại để ý mấy quả này, nảy giờ đang coi P đánh với Phúc Lân và anh VA, hé hé, nge bình luận vui phết.

ừa, tớ nhớ rồi, vẫn đang tập mấy quả như thế, dạo này già cả rồi, sờ mát cứ như vợt muỗi, hơi chán cậu à.

20. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

chúc cho cậu có 1 giải thành công ,tinh thần sảng khoái,phong độ bung tỏa nhé ^^

p.s: lấy grip A1 dùng nhé,tớ lun cổ vũ cho cậu đấy TT kia :D

Đang tải...