[Thảo luận] Chiến thuật đánh đôi Nam (1 mạnh và 1 yếu)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi facebook, 22/4/13.

1. facebook

facebook Thành viên Chính thức

Tình hình là Mình sắp thi đấu giải phong trào cho cơ quan rồi, đánh đơn nam và đôi nam, nhưng khổ nỗi cơ quan chỉ mỗi mình thường xuyên đánh cầu lông. Chỉ có 1 bác U50 , đánh không hay và cũng nghỉ đánh mấy năm rồi, giờ ghép cặp với mình để đánh đôi nam.
    Thời gian để tập luyện còn khoảng hơn 1 tháng.

Giờ mình đang phân vân ko biết chọn chiến thuật nào để thi đấu cho hiệu quả, nếu đánh như bình thường thì quả là ko ổn, vì bác ấy sức khỏe yếu, thế nào cũng bị đối phương ép cầu.
    Còn nếu đánh như đôi nam-nữ thì đối phó như thế nào với đôi nam bên kia, trình độ khá cân bằng.

Giả sử lấy trình độ mình 10đ, bác ấy 5đ
    Đánh với đối phương trình độ ngang nhau bằng 8đ, thì nên chọn chiến thuật nào cho hợp lý?

2. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

cái này khó àh.đánh lệch thế khó lắm ko đánh dc đâu. Tốt nhất xem thuê dc ai ở ngoài vào đánh vs mình.Bảo giám đốc cộp cho cái dấu là nhân viên của công ty là ok. nhờ anh em bạn bè đều dc.

3. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Bắt buộc phải chọn chiến thuật kiểu đôi nam nữ. Nếu bạn 10đ mà đối thủ đều là 8đ thì chắc cũng có tí cơ hội. Nhưng nếu đối thủ thấy điểm yếu chỉ dồn cầu đũa lệch cho bạn đứng chơi thì :)). Giờ bạn với bác kia phải luyện cho phối hợp tốt để thường xuyên đưa được bác kia lên bắt lưới. Bác già cũng phải bắt lưới tốt. Nói chung với 2 tay công tốt thì việc đôi bạn đứng dọc thì rất vất vả. Gặp 2 thanh niên thủ tốt cầu nhanh thì không có cơ hội.

4. Nobita123

Nobita123 Thành viên Tích cực

Theo mình thì bạn nên bảo bác ấy phát cầu xong rồi chạy ra ngoài sân rồi bạn đánh đơn. Có thua thì cũng ko ức chế =)) còn nếu ko thì bạn co biết kĩ thuật đập cầu xoáy dừng hay phông cầu xoáy ngược ko. Nếu biết thì đơn giản hơn

5. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Tôi thường hay phải oánh kiểu như bạn, lựa chọn tốt nhất vẫn là oánh kiểu đôi nam nữ thôi, luyện cho bác ý bắt lưới tốt còn mình bao sau, đánh hết mình đừng mong chờ chiến thắng quá nhiều vì đánh lệch rất khó, kể cả dẫn nhiều điểm cũng đặc biệt phải hết sức tập trung, có thể thua bất cứ lúc nào! :D :D :D

6. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Còn lâu mới Luyện được.
    U50 giờ "Dạy" bảo Khó lắm, nên nói chung là Bạn tự đánh một mình thôi.
    Có chăng đánh được như [MENTION=43358]Nobita123[/MENTION] đã nói là Tốt nhất :))

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Mấy cụ U50 mà tính lại ẩm ương nữa thì có mà "dạy", bảo lên trên đi thì kệ tao, tao đánh được, mày cứ đánh thoải mái bình thường đê :))

8. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Thoải mái kiểu đó thế nào cũng dc ăn Vợt :))

9. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Kiểu này là hợp lý nhất rồi. Có lần em đánh đôi nam nữ với đôi nam trên 50 của hội em. Nếu em 10đ thì nữ chỉ đc 5đ, đôi nam trên 50 thì 1 người 7đ,1 người 8đ. Mới đầu đôi em nam-nữ đứng ngang làm 2 ông kia dồn cầu nhiều vào nữ và bị dẫn 11-7, sau đó em nữ nói thôi em lên lưới,anh bao ở dưới, cuối cùng thắng ngược 21-19, đánh xong xì cả khói.

10. facebook

facebook Thành viên Chính thức

Chiến thuật đánh nam yếu đứng trước, nam mạnh đứng sau v.s với đôi nam đứng song song , mình cũng từng nghĩ qua
    Nhưng có 1 số hạn chế là cầu bên kia chắc chắn sẽ dồn nhiều vào nam đứng trước lưới, nếu xử lý không tốt như gài cầu bổng, phông cầu non và bổng, thì rất dễ ăn đập, và những quả như vậy mình cũng khó đỡ. Hoặc nếu bên kia điều cầu 2 góc, hoặc đập cầu 2 góc liên tục thì mình cũng sẽ rất vất vả.
    Mình đang nghĩ tới chiến thuật tập trung gài cầu, và chém cầu sát lưới để bên kia lên lưới, rồi tranh thủ ép cầu sâu, và tận dụng đập cầu khi có thể.
    Còn về phương pháp tập, mình dự định sẽ tập bài 1 chống 2, đơn nam đánh với đôi nam trung bình để tập khả năng bao quát sân. Các bác thấy sao ạ?

11. phamhoangtb

phamhoangtb Thành viên Tích cực

Nói chung là cứ xác định đánh cho vui, xong sớm nghỉ sớm. :79: Nếu chẳng may tâm lí thoải mái chơi như lên đồng thì đôi kia bại là chắc :21:

12. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Đúng là không nên đặt nặng tâm lý chiến thắng quá, cứ chiến đấu thoải mái hết mình là được, quan trọng là nên có tiếng nói chung với đồng đội! :D :D :D Nhiều khi oánh gò theo chiến thuật cũng không tốt! :):):)

13. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Đánh gò theo chiến thuật quá, tinh ý người ta sẽ bắt bài.

14. thang91

thang91 Thành viên Tích cực

:34: Hay đó bác. Đánh này thì chỉ có mỗi cách là bác bắt trên lưới thôi.

15. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

đũa lệch thì so kiểu gì cho bằng hả bác, đánh đôi mà, đội bạn biết điểm yếu cứ thế mà nhè vô thì bác có mà nước cứ thế mà đứng chơi nhìn cầu cho bác u50 đánh ạ:scherzkeks:. cho dù là tổng quan đội bên 6Đ thôi thì bạn cũng khó lòng thượng phong đc, bác cũng biet u50 còn gì họ chỉ tiến chứ ko lui đâu :D

16. DLHanoi

DLHanoi Thành viên Chính thức

Chiến thuật ở đây là Chiến hết sức mình, tâm lý thoải mái (không đặt nặng thắng thua), luôn biết động viên bác U50 đánh tốt trong từng đường cầu. Còn trong sân tùy theo đối thủ mà đánh, đối thủ đập tốt --->gài cầu (hạn chế phông cầu vì bị đập mất thế chủ động), đối thủ bao lưới tốt ---> chỉ chơi bài đập cầu thật lực, kết hợp phông cầu cuối sân.
    Nói tóm lại là chiến hết sức, thua cũng không ức chế. Xong đi uống bia ^^

17. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

Mình cũng hay đanh như vậy, nên mình chọn phương án như sau.

nếu bác kia phát cầu hoặc nhận cầu thì chiến thuật như đôi nam nữ, xong thì ôm lưới cố gắng gài sang hai bên hông đối phương.
    nếu mình phát cầu thì nói với bác ấy lo thủ duy nhất phía bên ngoài của vị trí bác ấy đứng mình bao 3 góc. Nếu đối phương đưa cầu về phía bác ấy thì chỉ việc đánh trả thoải mái. Đánh như vậy mình hơi vất vả nhưng có cơ hội hơn nhiều.
    Chúc bác thành công

18. quynga78

quynga78 Thành viên Tích cực

Rất khó, đánh xong mệt bở hơi tai.

19. tuanpto

tuanpto Thành viên Năng nổ

kinh nghiệm oánh giải với những người yếu hơn của em đó là: Đa phần các bác yếu trái nên cho các bác bắt chặt những góc thuận tay, còn lại các góc kia mình bao tất, đè cầu cố gắng lôi cầu khó về mình, cầu dễ về bác ấy! tùy từng đối thủ điều chỉnh chiến thuật phù hợp. trừ khi gặp cớm thì thui cứ đánh đến đâu hay đến đó :D

20. tronglt

tronglt Thành viên Chính thức

Em thấy hơi khó, nếu gặp gà thì ăn được, ko thì cứ xác định vui vẻ là chính bác ạ :D

Đang tải...