[Thảo luận] Chiến thuật đánh đôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi czz152, 22/8/12.

1. czz152

czz152 Thành viên Chính thức

Mình đánh hay bị thua thế khi bị đối phương bỏ nhỏ (trong đánh đôi nhé), cứ mình nâng lên thì lại bỏ nhỏ, nhất là mấy ông già á, bỏ rất sát, mình lun trong thế bị động. Có bạn nào chỉ mình cách gỡ thế này hong ?!

2. czz152

À các bác ấy hay mượn lực nhẹ để bỏ nhỏ, chứ hong chặt cầu nên rất sát và điểm rơi gần lưới... Các bạn có cao kiến gì hong !?

3. leetruong

leetruong Thành viên Tích cực

để hnào em thử xem nào :D

4. ngocnam996

ngocnam996 Thành viên Xuất Sắc

Theo e thì bên bác đứng theo kiểu trên dưới như đôi nam nữ ấy đố các bô lão dám bỏ nhỏ, cứ sang là bụp thôi. Các bô lão ít sức nên k đập mấy đâu mà bác phải lo lui về thủ nhé. Còn bác nào có cách đánh hay hơn thì chia sẻ nhé.

5. czz152

Không ai giúp mình à :(

6. hotboy

hotboy Thành viên Tích cực

Mình nghĩ dần dần bạn sẽ"thuộc bài" của các cụ, đoán hướng và bụp :fighting23:
    Hạn chế nâng cầu bạn nha, các cụ ít đập chứ gặp ai đập tốt thì toi ngay.kaka!
    Ps: trước mình có đánh sân gần hồ Văn Quán - Hà Đông, có cụ 88 đập cầu như thanh niên, mình ấn tượng mãi ^^

7. barca90

barca90 Thành viên mới

Nếu bạn di chuyển tốt thì đối phương bỏ nhỏ hay bỏ to cũng trả cầu đc hết.Bạn nên học di chuyển hơn là học "thuộc bài" :D

8. khotimtentot

khotimtentot Thành viên Tích cực

Nếu bác đã vào thế phải phông cầu thì phải phông cao và sâu vào , các bác ấy có bỏ nhỏ bác cũng sẽ có đủ thời gian xử lý
    nếu bên kia đứng trên - dưới bác cứ hất cầu về 2 góc sân , các cụ chạy mệt nghỉ thể nào cầu cũng vào lưới =))
    nếu bên kia đứng 2 bên thì bác cứ kê cầu ngắn lại là xong
    khi đánh thì chú trọng đánh nhanh để các bác ấy tuổi cao sức yếu phản xạ ko kịp =))
    chúc bác may mắn

9. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

gừng già cay hơn nghệ non! cố gắng rút kinh nghiệm sau mỗi trận đánh bạn ạ! đánh cầu chậm và tư duy. chịu khó đánh với các bác ý sẽ tiến bộ nhanh lắm!

10. royaleforza

bạn mới đánh nên ko thể đứng trên dưới đc. chỉnh cổ tay cái là bạn đã “mệt”rồi. ng có tuổi đánh cầu lâu năm rồi, đường cầu già dơ...sức trẻ cũng ko lại đc đâu! cố gắng!

11. tienninhptit

tienninhptit Thành viên Chính thức

Bạn đánh phản tạt hoặc gài nhỏ lại là được mà...

12. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

rõ ràng bạn đã biết lối chơi của đối phương, mình lại trẻ khỏe hơn nhiều, tại sao không bắt bài và dùng lại chiêu bỏ nhỏ và phông tốt. đôi đó xuống sức nhanh lắm. nhanh chân vồ cầu trên lưới hoặc bỏ nhỏ lại vì họ sẽ không cho bạn cơ hội đập cầu đâu ^^. kinh nghiệm đánh với mấy "ông già" đó hihi.
    Bạn nhanh chân bắt bài họ chỉ vài lần là họ sẽ không dùng lối đánh đó nữa. Họ phông lên và bạn đập ^^ (mình dự là như vậy)

13. trofasthed

trofasthed Thành viên Chính thức

Ở giải Vietnam open 2012 đêm hôm qua. Tay vợt Pratama đã có khoảng một tháng làm quân xanh cho Tiến Minh chuẩn bị cho Olympic 2012, có thể nói là anh rất rất am hiểu lối đánh của Tiến Minh. Nhưng anh đã thua 1 cách nhanh chóng mặt trước Tiến Minh với 2 séc cách biệt 21/7, 21/5.

Chỉ biết lối đánh thôi chưa đủ để đánh bại đối thủ bác à!

14. trofasthed

trofasthed Thành viên Chính thức

Em thì không có cao kiến gì cả, chỉ xin nói vài cảm nhận về kiểu bỏ nhỏ tinh tế này.

Kiểu bỏ nhỏ này là mượn lực đến của cầu lao đến vợt rồi tự phản lực lại (theo định luật 12 Newton gì đó). Tay không tác động thêm 1 chút lực nào. Cầu phản lại bay qua lưới rất oái oăm. Cầu vừa bay qua lưới cái là hết sạch lực quán tính, lực ly tâm.. chỉ còn mỗi lực tác dụng của trọng lực và cầu cứ thế rơi tự do thẳng đứng xuống dưới đất luôn.

Các bác vui lòng cho bác chủ thớt xin vài chiêu để đối phó với kiểu cầu bỏ nhỏ này với ạ :) Em thì không xin, vì em hay đánh kiểu này :))

15. royaleforza

trẻ khoẻ chưa chắc đã làm nên chuyện đâu! đường cầu thua xa thì vẫn thua bình thường nhé!

16. czz152

Đúng là kiểu bỏ nhỏ như bác trofastded miêu tả.. Các bác cho ý kiến đi ....

17. cuongpv

cuongpv Thành viên Chính thức

chú ý cái tay người ta và chân lúc nào cũng phải nhún để có thể chạy bất kỳ lúc nào tránh bị chôn chân

18. beomummim

beomummim Thành viên Xuất Sắc

bác tìm cách kéo cầu hoặc khi đã xác định bị bỏ nhỏ thì ta cũng chuẩn bị sẵn sàng tư thế vồ cầu luôn :) chúc bạn ko bị các cụ bắt nạt nữa :))

19. bachhoa1102

bachhoa1102 Thành viên Xuất Sắc

có biết vồ thì vồ nhưng cẩn thận vào người các cụ là ko ổn lắm nhé ;))

20. MrBrainIT

MrBrainIT Thành viên Năng nổ

chủ yếu do phông cầu non thôi, nên mới dễ bị quả chặt chém làm khó dễ, cao sâu xem..theo mình nghĩ là thế.

Đang tải...