[Chia sẻ] Cảm nhận quả cầu lông swan

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi antuananhhd, 24/12/13.

1. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Gần đây ace một số sân ở Hà Nội và quê em có sử dụng cầu Swan. Bản thân em cũng mới nhập í1 thùng Swan về và bóc tem đánh luôn. Cảm nhận của em như sau:

+ Tốc độ bay: chậm hơn Ba Sao đai đỏ (Cầu +), chậm hơn Thành Công. Cầu đi tốc độ tương đương quả Ba Sao đai đỏ (Cầu -). Quỹ đạo bay lúc mới đánh quỹ đạo cầu không được như ý. Ai mà đánh không quen sẽ chuyên đánh non cầu và thấy rằng cầu không đi.

+ Thân cầu: Lông cầu khá mềm, không cứng như Ba sao hay Thành Công. Cánh lông mỏng và thân của cánh lông cũng nhỏ nên cầu nhẹ.

+ Độ bền: Rất ít bị gãy cánh, đây là ưu điểm lớn nhất của cầu Swan. Trung bình đánh đơn 1 séc mất 1 quả. Đánh đôi dạng phong trào thường thường thì có thể 1.5 séc/1 quả. Khá là kinh tế. Nhìn chung so với Thành Công và Ba Sao đai đỏ thì Swan dai và bền hơn.

+ Hình thức cầu: xấu, cánh lông mỏng.

+ Đế cầu: chắc chắn, đập mạnh cũng không bị móp.

Kết luận: Chất lượng cầu ổn so với giá thành và các loại cầu tương đương. Cá nhân mình thì nghĩ là Swan bên cạnh sản xuất loại phổ thông này, cần phải sản xuất một loại cầu khác, khắc phục nhược điểm về hình thức và tốc độ bay, quỹ đạo bay. Giá cầu có thể đắt thêm chút nhưng nếu khắc phục được các hạn chế trên thì vẫn sẽ được ace đón nhận, có như vậy mới tồn tại lâu dài và phát triển được.

Mình viết bài hoàn toàn từ cảm nhận của một người đánh, bán cầu và thị hiếu của các thành viên trên sân mình, không có ý xấu. Chúc Swan được ace tin tưởng.

1 person likes this.
  2. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

cầu thực ra ko xấu . đi nhanh hơn thành công tí . và cầu rất bền ạ . giá thế quá chất lượng cho 1 quả cầu tốt

3. nhatminh01

nhatminh01 Thành viên Tích cực

em cũng đánh thử vài tút rồi, bác antuananh nhận xét chuẩn không cần chỉnh. Nếu trời nóng bình thường mùa hè chẳng hạn cầu đi rất chậm, nhưng mùa đông này cầu sơ bay ầm ầm như tên lửa luôn, em phải ngâm rồi để cho khô trước khi đi đánh thì câu mới đánh được, lúc đố cầu đi chuẩn chậm hơn thành công một ít thôi nhưng cực kì bền

4. nanorayzsp

nanorayzsp Thành viên Tích cực

cầu này 1 tút nhiêu vậy bác, mua về đánh thử xem thế nào, trươc giờ toàn chơi cầu Ba Sao loại 0 ah.

5. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Mua lẻ là 100.00 VND một hộp bác ạ, một hộp = 10 quả nhé.

6. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Theo như giá tiền và cách đóng hộp 10 quả thì em nghĩ đây là cầu đế xốp rồi có đúng ko anh?

1 person likes this.
  7. Tu_Snake

Thấy bác Phang confirm đúng đế xốp +_+ vậy thì loại cầu này là dùng ngoài trời hợp hơn ạ +_+ đế xốp thì giống Basao đỏ loại 10 quả và Thành Công đỏ loại 10 quả, mùa lạnh bay nhanh, mùa hè bay cực chậm vì nó vốn ko fai thiết kế để đánh trong nhà nên không thể ổn định như cầu đế tiêu chuẩn là gỗ lie, thảo nào em thấy bác chủ viết là ko móp +_+
    Theo em thì ngoài loại cầu đánh ngoài trời này thì bác Swan nên làm thêm 1 loại đế chuẩn thi đấu gỗ lie, đắt hơn xíu mà chất ngon là anh em ủng hộ hết, Thành Công bây giờ ko ổn định chất lượng lại còn bị làm nhái nên em thấy mông lung lắm, hy vọng các bác ra cầu mới chất lượng, em cũng mua thử về oánh lun :)

8. lequanftu

lequanftu Thành viên Chính thức

Thành công đỏ thì đánh ngoài trời hở bác.
    Em có đánh thử mấy quả trong nhà mà lì lắm nên không biết như nào.

9. LeDucThang87

LeDucThang87 Thành viên Chính thức

Cầu đế chuẩn thi đấu gỗ lie gồm nhưng loại cầu nào vậy bác, cầu lak của víc có phải là đế lie k ạ?

10. Tu_Snake

Trong nhà bác đánh Thành Công xanh nhé, nó là đế gỗ lie nhưng giờ bị làm nhái với chất lượng ko đồng đều như xưa :( ở HN hiện loại này vẫn phổ biến nhất nhưng đã có nhiều sân bắt đầu chuyển sang dùng thử các hãng khác như Li Ning, Victor Lark 5, Kawa no 8.... cầu Swan em mong là sẽ có loại mới cạnh tranh với các hãng kia vì thấy giá của cầu có vẻ rất ok

11. Tu_Snake

Cầu mà bóp đế rất cứng thì là gỗ lie đó bác, Vic Lark 5 cũng vậy đó bác ạ, còn đế xốp thì vẫn bóp đc, gỗ lie thì lúc bị bung đế bác quan sát đc ngay chất liệu ntn mà :)

12. lequanftu

lequanftu Thành viên Chính thức

Em hỏi cho mấy bác hàng xóm đánh ở ngoài trời ợ.
    Thấy mấy bác ấy cũng than phiền lắm.
    Thế TC đỏ thì đánh được ngoài trời hở bác?

13. Tu_Snake

Vâng, TC đỏ, Basao đỏ hộp 10 quả, cầu Swan theo như các bác đã từng tả thì e nghĩ nó cùng loại với 2 loại kia và chơi ngoài trời sẽ ổn :)

14. LeDucThang87

vâng e thấy bóp đế nó cứng. nó cũng bi móp do cạnh cầu :)). e nghĩ đế cứng thì hại sơn của vợt víc lắm :(, ai ngờ đế đấy mới là đế tiêu chuẩn? vì e cũng băn khoăn tư lâu là quả cầu thi đấu các giải quốc tế nó thế nào bay ra sao? :)). chỉ nghe loáng thoáng là cầu thi đấu bay nhanh hơn 999. e cũng ngĩ thế vì thấy bọn nó ve nhẹ cái là hết sân còn mình ve cầu 999 hết sức thì mới hết được sân còn cầu 888 thì khóc luôn :))

15. Tu_Snake

Em may mắn đc đánh ké với vài VĐV tuyển HN cầu Yonex AS40 thì e thấy cầu tiêu chuẩn đều đế gỗ lie bác ạ, ko riêng Yonex mà cả Victor Master Ace, Cầu top của FLeet, MMOA e đều đc thử và giống cấu tạo như nhau cả :) cầu Thành Công cũng cấu tạo như thế bác ạ, còn quỹ đạo bay ntn thì các hãng làm tn em cũng chịu :D em mà biết thì em giàu lâu rồi :))

16. LeDucThang87

:)) vâng. đế gố lie thì e dánh cầu lak vì đế cứng nên ve với phông nhẹ từ cuối sân đã hết sân bên kia :v

17. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Anh em cho mình hỏi là cầu trong nhà đi nhanh hơn cầu đánh ngoài trời ah?

18. antuananhhd

Cầu này nhanh hơn Thành Công á? Bác nên xem lại điểm này. Chỉ có lúc mới đánh thì tốc độ tạm được, đánh đến quả thứ 5 - thứ 6 là cầu đi cực chậm.

19. antuananhhd

Cầu này bán lẻ từ 1-10 tút là 100K/hộp bác ạ.

20. antuananhhd

Em không hiểu lắm lie gì, nhưng em thấy một điều là hiện nay đang là mùa lạnh, nhưng đánh cũng không đi bác ạ. Hôm qua đánh đơn mấy séc, phông cầu này hết sức mà nó không ra ngoài sân. E đánh ngoài trời đó bác. Các các 50-60 ở sân em bảo là stop nhập loại này chứ các bác ấy tay yếu, không đánh được loại này. Chả hiểu thế nào nữa. Hi vọng tới đây, Swan sẽ có loại ngon hơn.