[Thảo luận] Chỉ số "cân" khi căng vợt ảnh hưởng như thế nào?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Hoàng Gầy, 9/9/13.

1. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Em mới sắm cây Fleet LS2000, chỗ bán khuyên vợt mới nên căng 11kg luôn. E chả biết gì nên cứ okê con dê thôi. Ra sân đánh thì sư phụ mới nhắc lực tay em yếu, đánh 11kg sẽ bị bì, chỉ nên cân 10-10,5kg là hợp lý. Vậy thực hư thế nào?

Trong đầu em cứ nghĩ căng 11kg thì sẽ nảy hơn 10,5kg, sẽ hợp hơn với tay yếu chứ nhỉ?

Các bác giải ngố cho em với, cú quá là em đi căng lại luôn đấy ợ. Em căng dây 65Ti.

2. Hoàng Gầy

Không cụ nào giải ngố cho em ạ. Em tò mò quá.

3. theking99

theking99 Thành viên Chính thức

Đấy là chuyện rõ ràng rùi. Tớ cũng chẳng biết phải giải thích như thế nào cho đúng :D

4. Hoangpla

Hoangpla Thành viên Tích cực

Bác cứ hiểu như này đi. Càng căng nhiều cân thì cước sẽ càng bị kéo dãn nhiều nên sẽ dẫn đến ít đàn hồi hơn, đánh cầu bay sẽ lì hơn. còn có cảm giác vợt cứng hơn nữa

5. Hoàng Gầy

Cổ tay em yếu, vợt LS2000 4U thì nên căng bao nhiêu là hợp lý vậy? Cùng lắm em đi căng lại. Chắc vẫn dây 65Ti.

/Em đọc 1 bài viết ở TGCL thấy có nói VĐV thế giới hay căng 13-14kg hoặc hơn. Họ căng thế để làm gì vậy các bác?

Chỉnh sửa cuối: 11/9/13
  6. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Sư phụ bác bảo thế sao bác không hỏi giải thích luôn :). Nó cũng đơn giản thôi, các VĐV căng dây cao để mặt vợt thật cứng đanh lại để mặt vợt ko biến dạng nhiều khi họ đánh, khi đó sẽ có độ chính xác cao hơn, căng cao mà tay khỏe cũng sẽ giúp đánh quả cầu có lực hơn, thoát cầu hơn, tốc độ cầu đi cao và căng hơn, đường cầu căng đét :D. Khi đánh vợt căng cao mặt vợt sẽ rất cứng, thời gian tiếp xúc cầu là rất ngắn vì vậy động tác đánh phải rất nhanh và gọn, cổ tay và cánh tay phải vung rất nhanh để điều chỉnh hướng quả cầu theo ý muốn trong khoảng thời gian cầu tiếp xúc mặt vợt. Vì vậy yêu cầu cổ tay và cánh tay khỏe. Căng mặt vợt cứng thì đồng thời phải đánh vợt cũng cứng thì mới hiệu quả. Cây LongSword 2000 chỉ có độ cứng dạng trung bình thì cũng không nên căng cứng quá làm mất tính chất của cây vợt. Căng tầm 11kg trở xuống là okie rồi.

1 person likes this.
  7. Hoàng Gầy

Em cảm ơn bác nhiều. Giờ em đang lăn tăn có nên cân lại 10-10,5 hay không hay cứ để đó.

8. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

căng 10,5 oánh vẫn oải quá xuống 10

9. ichiru1511

Đánh cân cao thì tất cả các động tác tay phải nhanh hơn cân thấp thì cầu mới đi được không thì rất bì cầu. Vì vậy dễ bị đau cổ tay và bả vai. Nếu không có dấu hiệu đau thì bạn có thể để đánh tiếp, một thời gian thì dây sẽ trùng xuống chút ít. :) Nếu mới chơi thì cũng không nên căng quá. Dân phong trào thường 10,5kg còn chơi tốt lâu năm thì mới căng hơn nhé.

10. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Hoàn toàn đồng ý với bác, căng cao quá sức dễ chấn thương lắm, không thì cũng cứng vai, đánh hỏng kỹ thuật, nếu thấy không hợp nên giảm cân xuống

11. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Cứ để đấy mà đánh bác ạ.Quan trọng từng quả ra lực nó đúng kỹ thuật là đc :)

12. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

giảm cân đi bác thớt ạ, em đánh 11kg cố xong về buốt hết cả cổ tay chứ báu bở gì đâu mà :D chấn thương như chơi ấy

13. Hoàng Gầy

Đúng là em có bị đau bác àh. Từ lúc đánh vợt này em bị đau ở bắp tay 1 lần. Chiều nay đánh nhiều và liên tục, đứng sau phông liên tục, lúc ra nghỉ có thấy nhức ở cổ tay và vai. Hiện tại thì có đỡ rồi.

Theo các bác em nên căng 10 hay 10,5 ạ? Dây cũ này có tháo ra căng lại ko hay phải căng dây mới.

Em mới đánh và em đi học động tác bài bản từ đầu nên em nghĩ là có sai kĩ thuật thì cũng ít thôi. Nhưng nhức tay là có mặc dù em đánh không mạnh.

14. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

bác cứ 11kg nhé . thực ra dovợt ảnh hưởng là chính / 10,5 với 11 ko chênh nhau là mấy . e khuyên bác 11kg sau đánh nó xuống 10,5 dần chứ căng 10kg thì đánh chán

15. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Căng lại đánh cho nuột bác ạ :))

16. ichiru1511

Tăng 0,5kg là khá nhiều đấy. Bình thường người ta phải tập luyện nhiều để nâng thể lực và lực cánh tay thì mới tăng như thế. Chưa kể việc đổi vợt của bác có tăng độ cứng của cây vợt sử dụng không nữa. Việc căng cao dễ gây chấn thương như em đã nói ở trên, dù kĩ thuật có đúng chăng nữa. Nếu đánh đúng kĩ thuật mà đánh được mọi sức căng thì rất rất nhiều người đã căng đến 15 hay 16kg như LD và LCW hết rồi. Mức căng cân của các VĐV cũng rất khác nhau tùy vào lực tay, thể lực cách đánh của họ có chịu nổi không. Nếu đã đau tay xin khuyên bạn căng lại. Nếu dây mới có thể giữ lại. Vì căng tăng lên mới dễ đứt dây cũ, còn căng giảm đi sẽ đơn giản hơn và giữ dc dây :) Căng bằng mức bình thường bạn đánh nhé

17. Hoàng Gầy

Dạ em cảm ơn bác, tức là căng 10,5 ạ? Vai em đang bị nhức nên em đang khá khùng :))

18. ichiru1511

hi. Giảm xuống 10.5kg vậy. Cũng ko nên khùng lắm vì nhức vai tức là đánh đúng kĩ thuật :))

19. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Bác [MENTION=35634]ichiru1511[/MENTION] có những hiểu biết về vợt và các điều liên quan rất tốt! thanks bác! :D Giờ em mới biết rõ ràng hơn về mức căng vợt! :D :D :D

20. sieuchuoi301

sieuchuoi301 Thành viên Chính thức

cứ smash nhiều là trùng ngay ấy mà

Đang tải...