chỉ cách đỡ khi người ta bỏ nhỏ.

Thảo luận trong 'Giao lưu/ Học hỏi/ Ờ thì offline' bắt đầu bởi john19, 15/3/16.

1. john19

john19 Thành viên Chính thức

Chào các bạn !
    MInh năm nay 41 tuổi mới choi cầu được 3 năm hiện đang song ở Mỹ
    Mình có một số câu hỏi muốn hỏi là
    1. Ơ Club mình có thằng An độ bỏ nhỏ rất hiễm. Lúc đánh cạp mình đứng ỏ chỏ chu T nhủng chạy tới chỉ kịp hót ra cuối sán Xong nó bỏ nhỏ qua góc kia làm mình chạy muốn hut hơi.
    2.Chiến thuât đánh đôi như thế nào thằng Ấn độ đứng phía sau còn thằng dỡ thì đứng phía trươc ngay chữ T. Nên 2 thằng VN bọn mình không ép cầu cho thăng dỡ được. Nếu bỏ nhỏ thì thằng trước nó đỡ được còn đánh ra cuối sân thì thằng sau nhiều khi nó đạp hay bỏ nhỏ lại. Nêu minh lên trên ngay chữ T thì nó đập....
    Các cao thủ có cao kiến gì xin chỉ giáo. 2 thằng Án độ nay nó thắng nên nó hay choc quê mình lắm.

Bên mình thì điều tay chay duoc còn bên kia thì mot thăng kỉ thuật rất tốt nhưng nó hoi chậm tại nó bự con. mọt thằng thì dỡ.

Thanks

2. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Theo em bác nên học bộ pháp di chuyển trong cầu lông thì sẽ di chuyển tốt hơn, đồng nghĩa với việc thủ cầu khi bị đối phương smash hay bỏ nhỏ sẽ tốt hơn, chứ em cũng không có cách gì.

3. kanvin92

kanvin92 Thành viên Chính thức

góp ý kiến cá nhân :
    - đánh đôi nam thì nên đánh kiểu 2 người ngang -mỗi người nửa sân cùng phòng thủ (khi bắt đầu tấn công thì đứng trên dưới)
    - "chơi" nhiều ,cải thiện cảm giác cầu tốt ,đánh đường cầu sẽ chuẩn ,ít tạo cơ hội cho đối phương thịt mình
    - "tập luyện" - cải thiện kĩ thuật ( di chuyển ,cắt ,bỏ nhỏ,....)
    - học hỏi "chiến thuật"
    - "chơi thì đừng sợ thua" ,mình ko ngại thua ,nó ccó thế nào cũng như ko (quan điểm cá nhân thôi)

-Bác chơi mà có video quay lại up lên AE tham khảo nhá

câu 1 : có thể thấy đôi bác đánh kiểu 1 trên 1 dưới. ko biết lý do là gì nhưng khuyên bác nên đánh 2 người ngang nhau, mỗi người nửa sân đỡ cầu (trên dưới thường là khi đôi bác đang tấn công thôi ) . Bác đỡ quả đầu ,quả sau vào góc kia thì hụt hơi - có thể là sau khi đánh xong bác chưa về thế chuẩn bị để đánh quả 2 , cũng có thể là tốc độ di chuyển còn chậm. Ngoài ra còn có khả năng do bác luôn đứng trên lưới ,sau khi hất cầu ra sau ,thì ko biết đối phương sẽ đánh kiểu gì ,thường sẽ có tư tưởng cúi thấp người sợ đối phương sắp đập ( em đã từng bị như vậy ) >> chôn chân , bị động khi đỡ quả bỏ nhỏ tiếp theo .

câu 2 - nếu đã biết thằng dở nó ở trên thì cứ đánh trên lưới . Nó đỡ dc nhưng cũng ko thể điều cầu khó cho 2 bác như thằng sau dc. Cái này em thấy 2 bác phải chịu khó đánh nhiều ,cảm giác cầu tốt >> bỏ nhỏ tốt ,thằng Ấn Độ trên lưới có mà ăn hành .Bí quá hất cầu lên thì phải phòng thủ 2 người ngang nhau .

john19 thích bài này.
  4. john19

nếu quay phim thì nên đặt mấy ỏ đâu rỏ nhất giữa sân hay góc bên phía mình?
    thanks

5. tuyen1990

tuyen1990 Thành viên Tích cực

có 3 bài tập bác phải tập
    1 là di chuyển cho nhanh
    2 là bác mở nách để vợt trước chếch trước chán
    3 là bác dùng cổ tay làm sao vợt ko chạm được lưới để xoa cầu
    bác có điểm lợi là bán đứng ở khu vực trên hình chữ T là điều kiện tốt nhất bác xoa hoặc vồ cầu.
    nếu bác ở nhà thì e tập cho bác đánh để xem nó còn giám nói quê không

bác muốn tư vấn alo vào sdt của em 01646718141
    {55}

john19 thích bài này.
  6. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Bác 41 tuổi rồi nên chắc cũng khó nhanh được như tụi trẻ, hay chết bỏ nhỏ là bình thường. Theo em thì nghe nhiều cũng ko = tập . Để hạn chế được điều này bác phải tập phông có điểm rơi chuẩn cuối sân và tập di chuyển cho nhanh (VD bài lùi 2 bước xuống cuối chạy 3 bước lên lưới )

7. john19

Bạn có thể nào cho minh đường link video đẻ mình tập được k?
    Thanks

8. john19

Ok tụi mình mói đánh như vầy tuy vẫn thua nhung cù cưa cũng đơ hơn lúc trước là. Cách đánh là ai ở bên tay phải lúc nào cũng chuẩn bị chạy lên coi 2 góc nhỏ ( lúc thủ thì đứng ngang nhung nhiêu khi nó vùa chạm vợt vô càu thì chạy len lưới liền k cần biết bỏ nhỏ hay đánh ra sau) còn người đứng bên trái thì lùi xuống 1 bước lúc thấy người bên phai chạy len trước thì nhảy qua bên phải 1buoc thủ 2 góc.
    Cách này mình vồ cầu được mấy lần và nó biết nó k bỏ nhỏ mà nó đập . Nói chung cũng tiến bộ hỏn trước nhiều.

tuyen1990 thích bài này.
  9. tuyen1990

tuyen1990 Thành viên Tích cực

bài này mình tập ko cho lên mạng bạn ah nếu cò gi bạn alo 01646718141 mình tư vấn

Đang tải...