Chế độ lương thưởng và trợ cấp của giáo viên ra sao?

Thảo luận trong 'Rao vặt' bắt đầu bởi volevy, 1/4/16.

  1. volevy

    volevy Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    17/3/16
    Bài viết:
    35
    Giới tính:
    Nữ
    Tôi là giáo viên giảng dạy tại một trường trung học cơ sở công lập từ năm 2000. ngày nay , mỗi tháng tôi chỉ nhận được lương theo hệ số mà không nhận được khoản phụ cấp nào. Đề nghị Phòng tư vấn lao lý và khách hàng đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của lao lý hiện hành, thì ngoài lương ra tôi còn được hưởng các khoản phụ cấp gì, các khoản phụ cấp đó được chi trả ra cho giáo viên tại các truong mam non cao cap sao?

    Điều 81 Luật giáo dục 2005, sửa đổi, bửa sung một số điều năm 2009 pháp luật :“Nhà giáo được hưởng tiền lương , phụ cấp ưu đãi theo nghề, phụ cấp thâm niên và các phụ cấp khác theo lao lý của lao lý ”.
    [​IMG]
    Đối với phụ cấp ưu đãi theo nghề, theo pháp luật tại Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 06/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thì: Nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ lương bổng đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng thiết bị (sau đây gọi tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP) vào các ngạch nhân viên ngành giáo dục và tập huấn (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) sẽ được hưởng phụ cấp ưu đãi tại các truong mam non tot

    Thông tứ liên tịch số 01/2006/TTLT/BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/01/2006 hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg lao lý : chế độ phụ cấp ưu đãi được tính hưởng từ ngày 01/10/2004. Phụ cấp nàyđược trả cùng kỳ lương hàng tháng (kể cả thời kì nghỉ hè) và không sử dụng để tính đóng, hưởng cơ chế bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

    Đối với phụ cấp thâm niên, Điều 3 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 04/07/2011 về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo lao lý : Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức phận lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

    Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được sử dụng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.
    Như vậy, căn cứ các quy định nói trên, theo thông tin ông đã cung ứng , ông làm cô giáo tại một trường trung học cơ sở công lập từ năm 2000, vì đó, ngoài tiền lương , ông còn được hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề, phụ cấp thâm niên và các phụ cấp khác theo quy định của điều khoản . Phương thức chi trả phụ cấp ưu đãi và phụ cấp thâm niên được thực hiện theo các lao lý đã trích dẫn ở trên.
    Nguồn: cac truong mam non tu thuc
     
Đang tải...

Chia sẻ trang này