[Thảo luận] Chất lượng vợt Yonex có khác nhau theo mã vợt?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi LekimaHung, 10/4/14.

1. LekimaHung

LekimaHung Thành viên Năng nổ

Lên các diễn đàn Cầu lông tôi thấy nhiều bác bảo các dòng vợt "cao cấp" cảu Yonex mã JP là đánh hay nhất, rồi 1 số bác thì bảo mã SP thì đánh dở nhất, lại có bác thì bảo mã TW đánh kém nhất... Thắc mắc này tôi đã thử gửi tới chính hãng Yonex và được họ trả lời đại ý là:

1. Sản xuất:

Vợt cao cấp của Yonex chỉ sản xuất tại Nhật Bản, vợt tầm trung thì được sản xuất tại Đài Loan và vợt tầm tiêu chuẩn thì sản xuất tại Trung Quốc

2. Mã vợt:

Mã vợt cao cấp chỉ để phân biêt thị trường phân phối, còn các vợt cao cấp cùng loại thì giống nhau ko có sự khác biệt gì về chất lượng

Và tôi vào trực tiếp đây để hỏi:
    http://yonex.com/company/contact-us/
    Ngoài ra tôi có hỏi thêm đại diện của Yonex khu vực, cũng có câu trả lời tương tự

Thực ra trước khi hỏi tôi đã cho rằng như vậy, bởi mọi người chỉ nói theo cảm tính. Hoàn toàn ko có cuộc thử nghiệm so sánh đàng hoàng

Ko tin bác nào khẳng định ngược lại có thể tham gia vụ ọp này xem sao:
    Hiện đang có sẵn 4 còn Yonex ZForce 4UG5 mà TW, TH, SP và JP cùng với huy động thêm được 3 cây mã HK, US và CN... Có 3 bác nào có thêm các mã khác ngoài mã trên... Chúng ta có thể tổ chức 1 buổi Ọp, bịt kín mã 10 con vợt đó xem bác nào cầm đánh xong 10 cây có dám khẳng định được vợt tốt nhất mở ra đúng mã JP, hoặc bảo vợt kém nhất mở ra đúng mã SP hay không ( hoặc ai bảo mã TW là oánh dở nhất thì chọn đúng được mã TW) ??? Mời các các tuyển thủ quốc gia tham gia cũng được

Mình được trả lời trực tiếp từ hòm thư này nên các bác khác khéo có thể gửi trực tiếp tới đó sẽ ok, họ trả lời sau vài h kể từ khi mình gửi thư:

Yonex int'l Div Customer Service intl-cs@yonex.co.jp

Dear Mr. Lekima Hung

Thank you very much for contacting YONEX.

Firstly, there is no difference in quality and performance by the codes such as JP and SP, TW...

Chỉnh sửa cuối: 10/4/14
  2. dealthislife

dealthislife Thành viên Năng nổ

Vấn đề này SẼ, MÃI và LUÔN là một vấn đề khó có câu trả lời chính xác được =))

3. MrSARS

MrSARS Thành viên Tích cực

Nếu được bác post luôn nguyên văn trả lời của Yonex lên diễn đàn để mọi người cùng bàn luận luôn cho xôm :)

4. daikaduc

daikaduc Thành viên Năng nổ

mình nghĩ nó chả khác nhau đâu , vì lần trước mình đánh cây VT80 mã gr với 80 mã sp thấy nó như nhau thôi :)

5. suzume

suzume Thành viên Tích cực

Khà khà =))
    Nó có chỗ khác đấy, em biết nhưng em ko nói đâu :D

6. hoanmill

hoanmill Thành viên Chính thức

Đồng ý với ý kiến của bác này. Bác [MENTION=89495]LekimaHung[/MENTION] post nguyên văn bài trả lời của Yonex đi anh em bàn luận cho xôm tụ (Kẻo như lần trước bác có "CHÉM" là bác có người bạn làm bên QC vào nhà máy YN ở Nhật chơi với hỏi han được vài điều =)) )

7. daophuong87

daophuong87 Thành viên Tích cực

Kiểu này bác nên nói ra chỗ khác biệt thì mới hi vọng ae mua hàng JP của Bác, nếu không theo bài viết bác LekimaHung thì bác ế hàng rồi :D

8. LekimaHung

Post nguyên văn vẫn có bác có thể bảo làm trả lời giả được nên mình để đường link để mọi người vào hỏi bất kỳ thắc mắc gì cho nó chuẩn hơn

9. hoanmill

hoanmill Thành viên Chính thức

Bác cứ Post luôn đi, em là tín đồ Yonex muốn nhìn tận mắt đây....:D

10. LekimaHung

Cũng ko ế đc bác ạ, vì cái tâm lý người mua vẫn thích thế :) Bản thân mình cũng sở hữu vợt mã JP mà, dù mình vẫn tin nó như nhau đó thôi

Đây chỉ là 1 cách để chuyển hóa các lời nói bằng hành động thôi bác

11. MrSARS

MrSARS Thành viên Tích cực

Nói về mã vợt, đã ai hiểu rõ ý nghĩa của nó? Theo như bên diễn đàn BC:
    Nếu đúng như vậy thì chất lượng các mã là như nhau, bởi cùng một nhà máy sản xuất ra.

12. proacepac99

proacepac99 Thành viên Năng nổ

Cái chính là chúng ta cần nghe được thông tin chính thống từ Yonex (Bác [MENTION=89495]LekimaHung[/MENTION] đưa ra văn bản hay đoạn trả lời của YN để anh em trao đổi nhé, chứ em vừa cố gắng gửi cho Yonex không dưới 10 lần trên 3 máy tính mà đều báo lỗi). BadmintonCentral cũng là 4rum như thegioicaulong và câu hỏi cho việc phân biệt code cũng không ai có thể trả lời được. Đồng thời có một chuyên gia từng nhận xét "Vợt có chữ SP ở thân vợt là dấu hiệu cho vợt kém chất lượng" (Mọi người có thể tìm lại bài đã được dịch sang tiếng Việt ngay trong diễn đàn của chúng ta và được thảo luận cực kỳ sôi nổi, em không bàn đến vấn đề này ạ).

Về câu hỏi của bác [MENTION=89495]LekimaHung[/MENTION] thì em tin không một ai có thể trả lời được cho bác (Nó cũng tương tự câu hỏi máy ảnh Canon với Nikon thì "LOẠI NÀO TỐT HƠN?". Bác chuyên Nikon hẳn là sẽ bảo vệ cho Nikon là điều dễ hiểu).

Nếu ai nói "Code JP là tốt nhất, hay dùng vợt code JP chỉ để giải quyết khâu oai" thì em hoàn toàn không đồng ý. Cảm nhận của mỗi người là mỗi khác, cùng một chiếc bánh đựng trong một cái bát (tất nhiên là nguyên liệu, người nấu là như nhau) chia ra cho vài người ăn thì có người khen cũng có người chê cơ mà...:).

Bản thân là một người bán vợt code JP nhưng em không muốn bị cuốn vào cuộc tranh cãi không có hồi kết như thế này, tiêu chí của em nói riêng và mọi người nói chung cũng chỉ là "NGON-BỔ-RẺ, CẢM THẤY PHÙ HỢP, THẤY SƯỚNG CÁI NÀO THÌ MUA THÔI ."

Một vài ngu ý của em, mời các bác chém. :D :D :D

Tiện đây em cũng gửi mọi người ảnh so sánh điểm khác của AT900P code JP với AT900P code không phải JP, bác nào đang có cây này có thể mang ra kiểm chứng ạ (Ảnh chỉ mang tính tham khảo, minh họa mọi người nhé.)

13. LekimaHung

Mình được trả lời trực tiếp từ hòm thư này nên các bác khác khéo có thể gửi trực tiếp tới đó sẽ ok, họ trả lời sau vài h kể từ khi mình gửi thư:

Yonex int'l Div Customer Service intl-cs@yonex.co.jp

Dear Mr. Lekima Hung

Thank you very much for contacting YONEX.

Firstly, there is no difference in quality and performance by the codes such as JP and SP, TW...

14. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

cảm nhận thì vẫn mãi mài là cảm nhận mà các bác!
    việc so sánh code này code khác cũng chỉ mang tính chất tương đối
    cá nhân em:
    code jp đánh hoanf toàn khác các code khác!
    lý do: cảm giác được

mọi người nếu cần 1 lúc để bình loạn thì em cũng cho mọi người thông tin luôn

các bác lấy sợi cước cùng 65ti mà sp và mã jp sẽ khác nhau về độ bền và độ nảy
    tương tự mã 95 và 98

mọi người lật đằng sau của mỗi tấm cước sẽ có sự khác nhau --- nếu không mọi người đi ra shop cầu lông hoặc nhờ google xem cước vợt nội địa có khcas cước vợt các thị trường khác không nhé

15. LekimaHung

Còn theo mình nước sơn bên ngoài có thể khác nhau hoặc có thêm ký hiệu này ký hiệu kia thì là điều có thể xảy ra. Nó có thể còn phụ thuộc cả yêu cầu của đại lý phân phối của Yonex cảu mỗi nước, mỗi khu vực... như nhiều mặt hàng khác

16. proacepac99

proacepac99 Thành viên Năng nổ

Phiền bác up ảnh chụp màn hình thư trả lời của Yonex Japan cho anh em tham khảo nhé.:).

17. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

bên trên có rồi đấy thôi bác.....

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Vì ai cũng bảo cảm giác của mình nên em tay cùi cũng góp tí gọi là
    * Cá nhân em: như nhau hoăc sai số rất nhỏ do dung sai khối lượng vợt ví dụ 3u từ 85-89g. Cầm cây 85g chắc chắn khác chút so vs 89g
    * Lý do: Cảm giác được, đã từng được test các mã: UK GR CH TH SP JP TW HK AS KR trong đó khách quan nhất là Arc10 vì đc thử trực tiếp 4 mã cùng lúc :) Arc8 DX đc thử KR và SP cùng lúc
    * Còn quan điểm cá nhân về việc mua: cứ ngon bổ rẻ chính hãng là e dùng. Trước cũng máu sp hơn sau e toàn dùng tw cho rẻ :)

19. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Như nhau cả thôi các bác ạ

20. MUcielago

MUcielago Thành viên Chính thức

Ý kiến chủ quan của em là:
    - Các code JP SP TW TH... chất lượng như nhau, phân phối các TT khác nhau nên mã khác nhau, lquan tới thuế chẳng hạn.
    - Nếu bác nào khẳng định được mã JP ngon nhất thì tổ chức ọp ẹp rồi lấy TW SP... bịt mã vào, đánh thử xem phân biệt được ko?
    - Cuối cùng là, mua mã nào phù hợp vs khả năng tài chính là OKIE :)

Đang tải...