Chất lượng vợt cầu lông Yonex các mã JP,GR, FR, US, CA, SP, TH, TW....

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Trần Trung, 2/10/13.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Trần Trung

Trần Trung Thành viên Năng nổ

Cái này bàn tới bàn lui cũng nhiều. Nay mình xin tổng kết một số thông tin theo những thông tin mà cá nhân mình tìm hiểu được như sau.

Về vợt JP. Chắc nhiều người cũng đã biết chất lượng vợt JP. Vì sao vợt JP tốt hơn?

Đầu tiên là phải nói đến quá trình sản xuất ra những cậy vợt hi-end của Yonex. Những cây vợt hi-end này tất cả đều được sản xuất tại Nhật Bản tại nhà máy chính của Yonex nằm ở Saitama. Một số cây vợt low-end thì đã được chuyển giao công nghệ sang các nước thứ 3 như Đài Loan, Trung Quốc.

Trong quy trình sản xuất sẽ tiến hành từ đúc khuôn cho đến phun sơn và dán tem. Cuối cùng là việc bắn code và thông số.
    Tại quá trình đúc khuôn. Đương nhiên là được trên dây chuyền và máy móc hiện đại tuy nhiên việc thừa vài gram, thiếu vài gram là chuyện thường tình.
    Thế nên các thông số U đều có độ dao động vài gram. Và bên cạnh đó sẽ có thêm một số vài lỗi nhỏ như ba via hay chênh lệch cân bằng.

Độ sai số nếu vẫn nằm trong khoảng cho phép thì đương nhiên cây vợt đó sẽ được xuất ra thị trường bình thường. Nghiêm trọng thì sẽ được tiêu huỷ làm lại. Ai hiểu về QC trong nhà máy thì sẽ nắm rõ được điều này.

Tiếp đến sẽ là quá trình phun sơn và dán tem. Trong quá trình này cũng sẽ xuất hiện vài lỗi nhỏ. Sơn bị lem, tem bị lệch.... Nhưng vẫn hoàn toàn được xuất xưởng bình thường.
    Thế nên nhiều bạn cũng đã từng thắc mắc:
    - Sao cây TW của em cái chữ Yonex nó hơi lệch trên thân nhỉ?
    - Sao cây SP của em nó bị lem sơn nhỉ? Sao cây TW của em tem kém thế?
    .....

Bước cuối cùng là việc bắn mã thông số gồm serial, mã nước phân phối, thông số U, G.

Tại sao lại có việc bắn mã nước phân phối? Đó là điều đương nhiên. Mỗi một nước, 1 khu vực đều có 1 tiêu chuẩn chất lượng riêng. Cũng như Apple, các sản phẩm của Apple đều được sản xuất tại Trung Quốc. Thế nhưng khi xuất đi thì có rất nhiều mã khác nhau. LL, ZP, ZA, FB, D, DN, FA, J.... Japan có tiêu chuẩn rất cao, khối EU có tiêu chuẩn rất cao, đặc biệt là Đức. Thế nên chất lượng cho các nước này cũng sẽ phải khác.

Yonex cũng vậy. Vợt tiêu chuẩn cao nhất (cân bằng cao, sơn tem ít bị lỗi...) thì sẽ được giữ lại bắn mã JP. Nhật luôn là thế, những gì tốt nhất thì nó giữ lại cho người dân nó dùng, còn VN mình thì những gì tốt nhất được xuất đi, hỏng lỗi thì được bán tùm lum trong nước :))

Chính vì thế mới có việc phân loại chất lượng theo các mã vợt.

Còn về phía mình cũng đã tìm hiểu các mã vợt khác (SP, TW, TH...) theo đánh giá của các thành viên lớn trên badmintoncentral thì các mã SP, TW, CH, TH đều là ngang nhau hết.

JP -> EU -> US, CA -> SP, TH, TW, CH...

2. ngocanh13121988

ngocanh13121988 Thành viên Tích cực

theo mình thì mã CH vẫn ngang mã châu âu đấy

3. Trần Trung

Cũng có thể. Vì Yonex muốn cạnh tranh với Lining của Trung Quốc nên sẽ cho sản phẩm chất lượng tốt như khối EU. Hoặc rằng là Yonex buông xuôi. Và...

4. Trần Trung

Bác [MENTION=99]Ruouvangdo[/MENTION] vào đọc nhá ^^ ko đánh đồng tất cả được đâu bác. Đương nhiên là nó ăn nhau ở cái độ cân bằng tốt, khung tốt thì cảm giác cầu sẽ tốt hơn đó bác. Cú smash sẽ cho cảm giác khác đo bác ^^ Biết rằng người Nhật làm việc rất nghiêm túc. Nhưng máy móc có sai số là chuyện thường bác ạ ^^

Còn Arc thì bác thích cây nào thế :D đang có arc11 JP giá tốt này bác ;)

5. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

PR rất khéo cho vợt JP. Hi. Em mong có Hi-end dùng là tốt lắm rồi :)) Không dám mơ tới mã JP.

6. giacat24

giacat24 Thành viên Tích cực

vợt mới 100% hả bác Trung? Giá có tốt như cây vol80 vừa bán ko vậy? Tầm đó thì e cố đc :))

7. Trần Trung

có vợt mới 100% và vợt mới 99.9% bác ạ. cây 99.9% thì sợ là giá ko tốt được như cây VT80 đâu bác ạ. sẽ cao hơn 1 tí :(

8. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

Z-slash khó đánh quá anh Trung ơi :((((

9. hieunt84

hieunt84 Thành viên Tích cực

đúng như bác này nói, lên được tới hiend là quá tốt rồi, đang mơ được đánh các hiend của Yonex, (nanoray 800)

10. Trần Trung

khó thì cho lên sàn ;)) khối anh đang ngóng chờ :))

11. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

ý em là với lúc rượu chè vào thôi :)) chứ bình thường khỏe oánh rất sướng anh ạ hehe

12. LekimaHung

LekimaHung Thành viên Năng nổ

Bạn mình làm về Quản lý chất lượng và đã vào thăm nhà máy sản xuất Yonex tại Nhật, chỉ nói có mấy câu thế này:
    - Thứ nhất vợt hi-end của Nhật có 1 tiêu chuẩn duy nhất đảm bảo cho mọi thị trường trên thế giới nên chất lượng các mã là như nhau, bởi trong kinh doanh làm khác đi chẳng khác gì tự tử.
    - Thứ hai mã phân phối không phải là để phục vụ tiêu chuẩn chất lượng mà để cho bán hàng. Các quốc gia Châu ÂU có tỷ lệ vợt U khác châu Á, ví dụ Nanoray Z-Speed mã Đức có thể 2U sẽ nhiều hơn là 3U nhưng vẫn cây đó mã TH thì Nhật lại sản xuất 3U nhiều hơn 2U. G cũng vậy. Và cũng là để vinh danh các nước tiêu thụ nhiều hàng. Cũng giống như trên máy ảnh của Nhật giờ cũng chỉ có khoảng 23 ngôn ngữ của các nước tiêu thụ nhiều sản phẩm nhất
    - Thứ ba về nước sơn có thể có sự khác nhau để phù hợp với khí hậu. Nên ở Việt nam thời tiết không lạnh ôn đới như Nhật hay Châu Âu nên mua mã của các cây vợt ở các nước ôn đới đó xác xuất nước sơn không ngon hơn mã TH hay SP ở vùng khí hậu nhiệt đới là có thể. Hoặc cũng có thể cùng tiêu chuẩn nhưng vì sử dụng ở các môi trường khí hậu khác nhau trên thế giới sẽ cho những kết có có đôi chút khác biệt

Và cuối cùng là cho LinDan hay Lee hay bất kỳ VĐV nào cầm 10 cái vợt hi-end giống nhau với các mã khác nhau, đánh thoải mái cũng sẽ không thể biết được vợt nào mã nào. Cũng như chỉ nhìn màu sơn cũng đố bác nào đoán vợt mã gì được... Quan trọng là các bác chọn đúng nguồn đảm bảo và thứ 2 thì đó là sở thích. Không phủ nhận sở thích ở ta là mã JP nên ảnh hưởng đến tính thanh khoản, nó sẽ thanh khoản cao hơn 1 vài mã khác, thế thôi

Chỉnh sửa cuối: 2/10/13
  13. Trần Trung

Bác cứ khéo đùa :-j tiêu chuẩn U khác nhau hoá ra các con số cụ thể trên 2U 3U 4U là con số ảo à. Khi các con số này ở bên châu âu thì có nghĩa là phải tự hiểu nó không phải là như thế à bác :))

14. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Hiện đang có 12 bác trong sân này. (10 vận đông viên & 2 khán giả)
    ThachNguyen dat281089 hainkvn LeDucThang87 ngaiminhquang ngocanh13121988 pxson91 songtinh tung2189x

15. LekimaHung

Nghiêm túc, chả đùa đâu. Ví dụ Nanory Z-Speed 2U và 3U thì các mã ở Châu Âu họ làm 2U nhiều hơn, còn Châu Á thì 3U nhiều hơn. Hoặc ở họ G3 G4 nhiều hơn con Châu Á G5 nhiều hơn. Mã phân phối là để thống kê cũng cấp chính xác hàng nhất cho mỗi thị trường, là nguồn thông tin quan trọng cho bán hàng. Chả liên quan đến chất lượng

16. giacat24

giacat24 Thành viên Tích cực

bác cho e cái giá tốt vào inbox, cây 99% chắc hình thức vẫn ngon nhỉ.

17. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

bác cho e cái giá inbox, có lẽ phải chia NRZP làm em khác vừa sức hơn chăng :95:

18. Trần Trung

Bác nói tỉ lệ G em còn thấy hợp lý. Chứ ý bác là bọn Tây nó khoẻ hơn? Em không biết bạn bác vào nhà máy được họ giới thiệu thế nào. Chứ như em được biết thì các nhà máy có khách vào tham quan thì nó nói hay lắm.
    Chả nhé bây giờ có khách vào nhân viên nhà máy nói là dây chuyền em giờ đang có nhiều hàng lỗi lắm. Mấy cái hàng đó bọn em mang tặng đối tác free suốt =))
    Hay là đại loại là nói toẹt ra là hàng tốt bọn tao chỉ để bọn tao dùng thôi. (Nhật nó chỉ có ngôi xưng Tao) :))

19. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Kiến thức này của bác hay quá :) Like! Bản thân em đánh mã JP, EU thì thấy nó cũng chả khác nhau. Nhưng em phải công nhận là sơn của bọn JP, Eu nó đẹp đấy. Nhìn khác và ngon hơn mã SP. Nhiều khi cái tâm lý trong đánh cầu nó ảnh hưởng nhiều tới cảm giác vợt hay và không hay mà :)

20. LekimaHung

Ở Nhật không bao giờ có chuyện hàng lỗi đẩy ra thị trường... Hàng đã xuất xưởng là phải Tốt, mã gì cũng thế :)
    Nhưng mình cũng không ngoại lệ vẫn có sở thích mã JP, thế thôi :)

Chỉnh sửa cuối: 2/10/13
Đang tải...
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.