[Trao Giải] Chân to chân nhỏ trong cầu lông

Thảo luận trong 'Giao lưu/ Học hỏi/ Ờ thì offline' bắt đầu bởi li dan, 12/11/14.

1. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

Lời đầu tiên cho phép em xin gửi lời chào tới tất cả các trưởng lão,anh chị em trong diễn đàn.
    kính thưa các bậc trưởng lão.em có câu chuyện muốn các trưởng lão cho lời khuyên như sau:
    chả là nay đi giao lưu cầu lông với đội ở yên sở thanh trì hà nội.đội em ở phú xuyên cầu giẽ lên.(may mắn các bác ấy thả toàn thắng trở về)nhưng giao lưu xong có cậu em sn 91 tuyên bố 1 câu với em xanh rờn:''cầu lông phải có đôi chân to thì mới khỏe mới nhanh và bền chứ như chân anh yếu lắm''.thật sự em rất suy nghĩ về câu nói này.e chơi cầu từ khi tập thì 13 năm rồi.còn chơi phong trào lên tí thì 11 năm nay.chưa bao giờ có ai nói 1 câu như thế.cậu này tên là Lộc người cùng đội em.hay đánh giải phong trào và đánh thuê cho các clb trên hà nội.chuyên đôi nam nữ.có lẽ các bác cũng biết cậu này.
    1 link video cậu lộc này đánh:https://www.youtube.com/watch?v=VRvUPCS8Rnw

vậy mong các pro cho e xin lời khuyên xem câu nói cậu ấy nói đúng hay sai.có nhất thiết phải như thế ko.vì e ko nghĩ chân to thì khỏe còn bé thì không khỏe.11 năm chứ đâu ít. :D
    ps: e tập cũng chán chê nhưng ko to được.còn anh em ai chơi cùng hay giao lưu đều nhận xét khỏe và nhanh chứ chưa ai chê 1 câu chậm hay yếu cả...mong các pro cho bình luận...

2. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Sao bác lại nghĩ thế nhỉ, thiếu gì người chân ko to đánh vẫn hay mà.

3. duy112468841

duy112468841 Thành viên Tích cực

em thì em nghĩ trong cầu lông, yếu tố tiên quyết là tần suất vận động chứ không phải là khối lượng vận động. tức là không nhất thiết chân phải to mới đánh được. nó khác nhau ở cái tần suất và khối lượng đấy. đá bóng thì mới cần chân to. :v. đấy là ngu ý của em. mong các bác ném gạch nhẹ thôi

4. li dan

[MENTION=6214]dgpro2012[/MENTION] dạ e cũng nghĩ như bác mà...tại cậu ấy nói lên nhụt chí chút thôi.em vẫn bé thế bao năm nay mà :D [MENTION=151396]duy112468841[/MENTION] e ko rõ lắm nhưng bao năm nay ngày nào cũng 5h sáng chạy 3km xong vào sân ko đánh thì dạo 1 lúc.mùa đông như mùa hè.chưa bao giờ ai kêu chân bé yếu mà còn khen là gầy mà khỏe.nhưng ku em kia nói thế nên mong các anh em chỉ giáo thôi ạ...tính ra e đánh cầu suy dinh dưỡng chứ ko yếu đâu ạ...1m75 mà có 57 kg thôi.hjhj

5. tbk248

tbk248 Thành viên Tích cực

Chú thử search gu gồ xem top 10 vận động viên thế giới xem chỉ số chân thế nào? :)

6. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Cầu lông là 1 môn thể thao. Vì thế tất nhiên yếu tố đầu tiên sẽ là sức. To tất nhiên là tốt hơn, khả năng vận động và lực sẽ tốt hơn. Nhưng đó cũng là 1 yếu tố thôi. Ngoài ra nó còn sự khổ luyện, kĩ thuật, ý chí.... Tất cả các môn thể thao đều coi trọng thân dưới, bộ chân là quan trọng nhất, vì vậy tất cả các môn từ võ thuật đến bóng chuyền cầu lông đều bắt VĐV phải chạy bộ. Còn về phần người chơi phong trào thì tất nhiên yếu tố thành tích ko cần đặt nặng, chơi khỏe vui vẻ mới là điều quan trọng, chúng to ko thể yêu cầu phải hoàn hảo như các VĐV được. Thậm chí các VĐV cũng rất nhiều VĐV ko hoàn hảo về thể chất như Tiến MInh, Jung J Sung, Liew Daren, markis kido,.... nhưng đều là những gã sừng sỏ, vì cái nọ bù cái kia và họ biết điểm mạnh điểm yếu của mình để khắc phục. Còn chắc ý cậu ấy là chân khỏe thì tốt, chứ chưa chắc đã có ý cứ phải to mới khỏe. Vì to mà cường độ vận động kém, toàn ba chỉ mỡ mèo bạc nhạc thì khỏe sao nổi, vác cái thân ục ịch chạy đã đủ há mồm thì nói gì đến đánh cầu. Còn bạn đánh cầu 11 năm mà lăn tăn chỉ vì 1 câu nói đến mức này thì :)

7. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Nói gì cũng chuẩn, văn lại hay nữa....

8. toiyeu0004

toiyeu0004 Thành viên Tích cực

xem video thì chẳng có gì nổi trội cả. chân to mà di chuyển chậm thì có khỏe cũng vứt.

9. li dan

vâng bác nói có lí quá.cảm ơn bác nhé.e cũng lăn tăn tí thôi chứ cũng ko nặng nề lắm đâu ạ...

10. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Nhà sắp mở hàng nước trà đá nên em cũng học chém gió dần anh ạ :))

11. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Hi Bác. Mình thì có quan điểm thế này . Mỗi môn thể thao cần có sức mạnh và độ dẻo dai riêng. VD như đô vật thì cần thật đầm người, còn cầu lông thì người lại hơi mảnh mai một chút . Một số vân động viên chuyên nghiệp thường xác định ra một mốc cân lặng thích hợp với chiều cao của mình sau đó liên tục giữ mốc cân đó để tạo sự ổn định. VD em search Google sẽ cho thấy Nguyễn Tiến Minh - 1m69 - 59 kg, Lee chong wei : 1m70 - 60 kg. Bản thân mình cũng thích cân năng kiểu như vậy (Số lẻ chiều cao trừ đi 10 ra cân nặng ) . Vậy nếu bác học theo cách chọn kg của Lee chong wei thì bác cần tặng thêm 5-7 kg nữa ! . Nhưng phải là cơ và thịt đó nhé, chứ tăng thêm 5 kg nữa mà toàn mỡ không thì vứt đí :D
    Vậy nếu bác thực sự đam mê cầu lông và muốn cải thiện thành tích thì thử tăng thêm chút cân nặng xem sao, theo mình thịt vào toàn thân chứ ko cần vào đùi nhiều đâu! Thêm kg bác sẽ có thêm sức mạnh cho các pha smash và cho khả năng đốt năng lượng nhiều hơn. Với kg như bác hiện tại có vẻ phù hợp với môn chạy bền hờn :v

12. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Ah đã nói về chủ đề dinh dưỡng hay tăng cân thì em nói cho đầy đủ kẻo nhiều bác áp dụng theo thấy đánh cầu lởm đi lại mắng em ^^ .
    VD về trò giữ cần năng các bác có thể đọc thêm ở đây:
    http://www.24h.com.vn/the-thao/kinh...ac-biet-cua-huyen-thoai-ky-5-c101a654173.html
    "Trong gần 15 năm thi đấu đỉnh cao, các chuyên gia dinh dưỡng “không được phép” để trọng lượng của Phelps vượt quá 90 kg, hay dưới 88 kg."

Muốn tăng cân mà lại vào cơ bắp thì các bác phải ăn nhiều thịt cá, trong đó hải sản là sự lựa chọn khôn ngoan. Hạn chế bia bọt ... mà tăng cần = cơm thì toàn lên mỡ thôi ^^ . Ai muốn tìm hiểu nghiêm túc về dinh dưỡng nên đọc thêm tại : http://www.webthehinh.com/

Chỉnh sửa cuối: 13/11/14
  13. longdt

longdt Thành viên Chính thức

Theo mình chân to chân nhỏ không quan trọng cha mẹ sinh ra như nào thì chấp nhận như vậy. Chủ yếu là kỹ thuật ...cả 3 chân nếu không có kỹ thuật cũng vứt =)) mà kỹ thuật là do ta tập luyện mà thành chứ cứ chân to là khoẻ đâu...

14. Ratchanee

Ratchanee Thành viên Chính thức

Mình cũng đã thấy 1 bạn chân to chân nhỏ, đi thọt nhưng đánh cầu và di chuyển cực hay và hợp lý.

15. Optimus Prime

Optimus Prime Thành viên Chính thức

chân to thì chứng tỏ khỏe hơn chân bé thôi, còn đánh hay thì chưa chắc

Đang tải...