[Trao Giải] Chấn thương gối + ko duỗi dc thẳng chân!

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi vietdtk11, 13/9/11.

1. vietdtk11

vietdtk11 Thành viên Chính thức

Mấy hôm trước em có vận động chân hơi quá nên đầu gối kêu cục 1 cái.
    Ngay sau đó chân e ko duỗi thẳng ra dc.
    E có đi chữa 2 chỗ mà ko dc, giờ đi tập tễnh như bị thọt.
    E rất lo và mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ gấp.

2. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Nếu mà do vận động thì cũng không nên quá lo lắng bác ạ, nghỉ ngơi theo dõi khoảng 2 tuần xem sao đã, em nghĩ là quá tải thôi nên các khớp sưng mỏi một chút ấy mà.

3. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Bạn nghĩ ngơi 1 time đi nhớ đừng vận động gì mạnh nhé, cứ theo dỏi vài tuần xem có bớt không. Mình nghỉ ko sao đâu.

4. vietdtk11

Em chơi rất vừa phải nên chắc ko phải quá tải đâu. hôm ấy em có tập quả đập tại chỗ,có lẽ hơi gắng sức tí nên đầu gối bị vặn quá tầm => có tiếng cục. EM cũng đã ngồi chơi xơi nước 2 tuần nay rồi. Đi đứng cũng đỡ hơn nhưng mà quan trọng nhất là chân chưa duỗi dc thẳng ra.

Chỉnh sửa cuối: 13/9/11
  5. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Bác đi chụp phim XQ khớp gối xem sao. Nhớ chụp 2 phim thẳng và nghiêng nhé! Nếu xương khớp không vấn đề gì thì OK. bác bị căng cơ nên chưa duỗi được. Nghỉ ngơi thêm 1 tuần nữa sẽ hết.

6. vietdtk11

Một tuần nữa mà hok hết em lại gặp bác hỏi thăm zậy. E đi chụp X quang ngay hôm ấy rồi. nhưng vì chân ko duỗi dc nên chụp ở tư thế chân cong. ko bít có dc ko mà bác sỹ bảo là xương cốt ko vấn đề gì. Giờ em chỉ còn nghi ngại phần dây chằng + phần sụn.
    Ah, tối hôm ấy em chữa ở 1 ông lang vườn. Em ko đau ko duỗi dc chân thế mà ông ấy kẹp chân em vào nách rồi ấn mạnh bánh chè xuống cho thẳng ra. huhu.nghĩ lại mà lại thấy đau chảy nước mắt. Sáng hôm sau em phải chống nạng đến nhà bác sỹ quen.

7. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Cầu chúc cho bạn sớm bình phục và trỡ lại chinh phục sân cầu nhé.

8. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Hic, cứ vào viện chiếu chụp rùi chữa trị, đừng chữa mấy ông lang băm hay chữa mẹo nguy hiểm lắm!

9. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Vận động chân hơi quá như thế nào? Lúc đó tình trạng thể lực của bác ra sao? Vẫn còn đang sung hay đã thấm mệt, kêu 1 cái cục là lúc đó bác đang nhảy lên đập rớt xuống ha gì? Hay lúc đó bác đang di chuyển? Bác nói rõ hơn tý xem. Nhưng dù thế nào thì cũng nên dưỡng thương bác ạ. Nghỉ khi nào khỏe hẵn hãy chơi lại. Chúc bác sớm bình phục và lấy lại phong độ tốt!

10. vietdtk11

Hôm ấy em chỉ đứng đập tại chỗ thôi. CHân trước giơ thật cao rồi đạp xuống, chân sau bật người lên thật cao. Em làm hết sức luôn mà lúc ấy cũng sắp về rồi. Giờ em chỉ mong đi lại bình thường là tốt rồi. Vừa đọc bài của bác manhtoan thấy đứt dây chằng gối mà hok biết gì nên e cảm thấy ghê ghê.

11. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Có lẽ do lúc đó bạn đã thấm mệt, các cơ k chịu được thôi. Bạn nên nghỉ ngơi 1 thời gian cho khỏe hẳn kết hợp với co duỗi từ từ đừng vận động mạnh quá, sẽ mau chóng bình phục thôi.

12. tmtuan

tmtuan Thành viên Chính thức

Nếu bạn ở tphcm, bạn nên tới bệnh viện 115 lên lầu năm, là khoa y học thể dục thể thao để kiểm tra xem.
    Lúc đó bác sĩ sẽ xem xét và yêu cầu bạn có phải chụp mri hay không. Vì có những chấn thương chụp xq không cho kết quả được.
    Hoặc bạn tới chỗ bác sĩ Đỗ phước Hùng, chỗ này là 261 Lương như học quận 5 (phòng khám tư). Bác sĩ này là tiến sĩ, làm bên ĐH YD.
    Mình có khám chỗ này, thấy đỡ hẵn sau khi uống thuốc. Mình bị rách sụn viền trên tay phải dạng nhẹ, và bị viêm gân nữa.
    Chúc bạn mau sớm lành bệnh

--- Cập nhật thêm ---

Nếu bạn ở tphcm, bạn nên tới bệnh viện 115 lên lầu năm, là khoa y học thể dục thể thao để kiểm tra xem.
    Lúc đó bác sĩ sẽ xem xét và yêu cầu bạn có phải chụp mri hay không. Vì có những chấn thương chụp xq không cho kết quả được.
    Hoặc bạn tới chỗ bác sĩ Đỗ phước Hùng, chỗ này là 261 Lương như học quận 5 (phòng khám tư). Bác sĩ này là tiến sĩ, làm bên ĐH YD.
    Mình có khám chỗ này, thấy đỡ hẵn sau khi uống thuốc. Mình bị rách sụn viền trên tay phải dạng nhẹ, và bị viêm gân nữa.
    Chúc bạn mau sớm lành bệnh

13. maothekid

maothekid Thành viên Chính thức

chào bác, theo em 1 cách đơn giản nhất là: bác nên đến 1 cơ sở y tế chuyên khoa chấn thương chỉnh hình kiểm tra, đánh giá tổn thương.
    từ đó mới đưa ra phương án điều trị tốt nhất. Đừng điều trị lung tung, mà tiền mất tật mang. lúc đó điều trị khó lắm. thân ái.
    ah, ở HN bạn đến Viện 108 ở số 1 trần hưng đạo. ở đấy chuyên điều trị chấn thương khớp gối cho các vận đông viên đó,

14. vietdtk11

Cám ơn các bác nhiều. Sang tháng em cũng phải bố trí đi khám thôi. bị cũng gần dc 1 tháng rồi mà vẫn còn đau.nhưng chân đi lại cũng đỡ nhiều rồi.
    chấn thương này chắc là do sụn thôi. em đi chụp X quang ko có vđề gì. mà em ở nông thôn nên ko có chụp MRI.
    @tmtuan: em cũng nghi là rách sụn bác ah. chấn thương này em thấy bảo phải mổ. bác chỉ uống thuốc là khỏi àh?

15. tmtuan

tmtuan Thành viên Chính thức

Mình uống thuốc và nghỉ ngơi tính đến thời điểm này là 2 tháng, thấy bình phục cũng được 80% rồi.
    Hôm trước mình đã chụp mri, bác sĩ coi xong thì bảo mình chỉ rách sụn loại 1 (tức là chỉ bị xước sơ thôi) nên uống thuốc có khả năng khỏi.
    Còn rách nặng thì muốn hết bắc buộc phải mổ.
    Bạn nói bạn ở quê, bạn ở đâu thế? mình ở Ninh thuận. Mỗi lần khám phải vào thành phố.

16. vietdtk11

Trời. Mình bắt đầu lo rồi. bạn chữa trị vậy có tốn kém ko? nói thật nếu mà nhìu tiền quá chắc mình khó mà lo ngay dc.
    MÌnh ở Hải Dương cơ. nhà cũng chẳng có điều kiện giờ mà chỉ vì ham chơi cầu lông bị dính quả này chắc ăn đòn quá. hic.

17. cachuanho

cachuanho Thành viên Chính thức

Mình cũng đang bị chấn thương đầu gối đây, được 1 tháng rồi mà vẫn chưa khỏi. Tình trạng bây giờ là vẫn có dịch ở đầu gối, nên đi lại rất hạn chế, Nếu đi lại nhiều thì chỗ đầu gối nóng hơn. Các bác cho e ít kinh nghiệm với.
    Bác vietdtk11 bị chấn thương đầu gối chắc bây giờ khỏi rồi ah?

18. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

trước em cũng bị như bác, đầu gối đau đi lại rất khó khăn, muốn chia sẻ với bác 1 cách chữa trị
    Bác có thể dùng hạt gấc, hạt gấc sau khi thổi sôi hoặc hạt gấc tươi cũng được, bác rang lên, sau đó đập ra lấy nhân bỏ vỏ và ngâm rượu.
    Ngày bác bóp đều đặn, mỗi lần cách nhau 3 tiếng,kết hợp tập co duỗi đầu gối.
    Bác nhớ nghỉ ngơi điều độ, hạn chế vận động mạnh và nghỉ hẳn chơi thể thao.
    Em trước chữa bằng phương pháp đó tầm 1 tháng rưỡi dứt đau hẳn và chơi cầu bình thường.
    Bác thử làm theo cách đó xem nhé, chúc bác mau khỏe

19. bapcai

bapcai Thành viên Xuất Sắc

hì, e bị dập dây chằng chéo sau đầu gối, giờ e đi lại mọi thứ bt, riêng chơi cầu thì k chơi đc, chẳng biết có phải ghê chân k nữa, nhưng đứng vào sân là chân run lẩy bẩy, có lẽ e phải nghỉ chơi hẳn, mặc dù e nhớ sân lắm lắm

20. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

thế thì bác bị nặng rồi đấy, hồi đó em bị đứng lên ngồi xuống nghe rõ tiếng két két từ đầu gối phát ra sởn cả gai ốc.
    Bác bị như thế nên phẫu thuật càng sớm càng tốt, để lâu dễ thành tật lắm.
    em nhớ trước hình như cu Công Vinh cũng bị đứt dây chằng chéo sau đầu gối, phải sang Đức để mổ, chi phí nghe đâu 70.000 USD mới có thể chơi bóng lại được
    Chia buồn cùng bác, có lẽ phải giã từ cầu lông rồi

Đang tải...