Cầu Lông và Chiều Cao

Thảo luận trong 'Luật thi đấu/ Các quy định' bắt đầu bởi lengocanh, 20/4/10.

1. boypro94b

boypro94b Thành viên Chính thức

Nhưng để cao đc như zậy VN hiếm bác ơi

2. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Biết mà, tên nào cao 1m75 mà đánh cầu thì mình chạy với nó hết hơi luôn. 1 hạn chế của Tiến Minh cũng là chiều cao đó. Lin Dan, LCWay, Taufix, Peter Gade là rất cao. Tầm 1m8 hết. Huhu... Tiến Minh sao mà đọ với những "người dây" cùng với đẳng cấp cao như thế được.

3. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

NGười cao có chiến thuật của người cao, người thấp có chiến thuật của người thấp. Chủ yếu là biết tận dụng ưu điểm, khắc phục nhược điểm thôi

4. ducthanh1809

ducthanh1809 Thành viên Tích cực

1m75 là chuẩn:)) vì mình chỉ cao được từng đó:))

5. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Chiều cao là lợi thế rất quan trọng trong thể thao nói chung và cầu lông nói riêng, TM cao 1m69. Thấp hơn hẳn các cao thủ trong top 10, LCW 1m74, LD 1m78, Gade thuộc dạng tây còi cũng cao tầm đó.

6. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Hình như trước đây em từng đọc 1 bài ở trên 4rum mình là tầm 1m75 là vừa đủ để tạo ra những cú smash uy lực với cầu lông
    Nhưng em thấy nhiều bác cao đánh vẫn khủng . Park Sung Hwan là 1 ví dụ với chiều cao của mình đập cầu cắm dã man

7. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Sân anh có 1 chú cao 1m78...đập rất cắm dù chẳng cần nhảy cao! lợi thế rất lớn!

8. klar

klar Trọng tài

Mình cũng đã đọc qua 1 số bài phân tích về chiều cao của VĐV. Nhìn chung, VĐV thấp thì khi di chuyển khắp mặt sân sẽ gặp bất lợi và cần nền tảng thể lực tốt hơn. VĐV cao thì di chuyển đỡ vất vả hơn. Tuy nhiên, chiều cao tốt đồng nghĩa với quãng đường di chuyển khi vung vợt sẽ dài hơn và thường bất lợi khi chơi cầu nhanh. Khi cao quá thì khả năng vặn xoắn thường khó khăn hơn và tuổi nghề của VĐV cũng sẽ ngắn hơn. Chiều cao chuẩn trong cầu lông theo quan niệm hiện tại là khoảng 1,73 - 1,76 m.

Park SH đập cầu cắm theo mình là do cách "vỗ cầu" của anh này :D

Chỉnh sửa cuối: 28/4/12
  9. icecream27888

@ anh Gô ku : Em có thằng bạn cao 1m83 . Bình thường đánh với người cao tầm em thì em thủ sâu, đánh với nó thủ sâu toàn chết vì nó đập ngắn dã man :(
    @ anh klar : Thế em không đạt chuẩn rồi :( em cao có 1m72 . Bảo sao đánh mãi ko tiến bộ dc ^^

10. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Môn thể thao nào cũng có cái chuẩn về thể hình riêng, bên VNB có 1 bác là Chutaydzui (chính là tác giả bài viết ở đầu trang luôn, nghe bảo là tiến sĩ vật lý bên Pháp) cũng có nói 1m75 là chiều cao chuẩn của cầu lông, ở chiều cao này độ vặn xoắn cơ thể là tốt nhất (nói thực em không hiểu lắm, chỉ biết nó là như thế thôi :D). Em thì cũng nghĩ môn này 1m75 là đẹp, ngay các vđv lên hàng huyền thoại cũng đều ở mức xấp xỉ 1m75. Bên tennis chiều cao chuẩn là 1m85, và trong top 4 tay vợt hàng đầu hiện nay, có đến 3 người ở mức xấp xỉ chiều cao này, duy có Murray hơi quá ngưỡng là 1m91

11. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

e nghĩ mình chơi cầu chủ yếu với người Việt nên 1m70 là vừa đẹp. Vì e cao được đến thế thôi :))

12. official

official Thành viên Năng nổ

Em không hiểu bác chủ thớt và các cao thủ đang bàn về nội dung đánh đơn của môn cầu lông hay là nói chung.

Nếu về đánh đơn thì chiều cao tốt rất thuận cho đánh đơn.

Nhưng cầu lông có nhiều nội dung đánh mà. như MD, XD, WD. Mấy nội dung này thì chiều cao không là vấn đề gì quan trọng cả. Cứ 1m40 trở lên là đánh tốt.

Nhưng đánh phong trào thì hầu hết là đánh đôi, có đánh đơn mấy đâu đúng không các bác.?

13. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

túm lại là ...có chiều cao rất có lợi khi chơi thể thao..đúng không of..:D.. mà bác cao mét mấy ????
    ( câu nì hỏi riêng tư chút nhá..:D

14. official

official Thành viên Năng nổ

of cao có 1m67 nặng có 67kg :). Nếu đi giày vào chắc cũng tầm 1m70 :))

15. ducthanh1809

ducthanh1809 Thành viên Tích cực

e ủng hộ 1m9:-"....mấy bác đấy sải dài,chân dài,chạy lẹ,đập chúi cầu....

16. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Tratuoi đang khảo hàng đấy à :D , bác of có một thân hình như vậy là lý tưởng với cầu lông rồi đấy, hay bác chụp quả ảnh show lên đây đi bác :D

17. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

he he..bác of có thân hình là khối hình hộp di động giống tratuoi òi...=)) đâu đc như bác TGP ... ng thanh thoát nhanh nhẹn chơi cầu bay bay tốt hông chịu đc ấy :)) có gì hum tới bác nhường nhịn tratuoi tí nhá ^^..:D

18. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Vợ bác chăm bác tốt thế nhỉ? bác mà bù cho em vài kg thì em cũng ngon như bác......!:24:

19. icecream27888

=)) đây cũng là ý của em đấy =)) BMI toàn bị thiếu cân thôi :">

20. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Chịu khó đi tập thể hình kết hợp ăn nhiều sẽ tăng cân nhanh đấy chú! anh ngày trước nhà hoàn cảnh nên còi xương, giờ vợ chăm thế nào cũng vẫn gầy!

Đang tải...