[Truyện] Cầu lông: tự truyện của tôi

Thảo luận trong 'Tự truyện cầu lông' bắt đầu bởi ducbi33, 11/6/13.

1. ducbi33

ducbi33 Thành viên Tích cực

Cầu lông: tự truyện của tôi
    Dạo này mềnh thành dân đánh cầu phủi (tức là mỗi hôm lang thang đánh ké 1 sân nào đấy), chả phải đánh đấm siêu hạng j cho cam quýt mà là sân mềnh đếu có thanh niên chơi nữa. Cảm giác hụt hẫng, trống vắng, cô đơn kiểu như bạn đang ở trong ký túc lúc hè hoặc lúc tết bọn bạn về quê hết ý.

Lý do rất đơn giản, cơn bão Lích của mấy tay ất ơ diễn đàn nào đó tổ chức đã kéo hết thanh niên quê mềnh về đầu quân, chả khác mẹ j thanh niên xung phong nhập ngũ đi bộ đội để ra chiến trường cống hiến xương máu như ông cha ta thời xưa.

CLB mềnh thành lập đâu hơn chục year có lẻ, thôi thì đủ loại thành phần: từ mầm non tới bô lão, từ đực cái tới hai fai, từ đại bàng đến dân, từ bần nông đến trí thức, từ asia đến yonex,victor... từ quần ngố đến quần len, từ chân sẹo đến chân vòng kiềng thậm chí chân tất giấy (tức là mỗi ngày 1 đôi tất giấy quấn từ mắt cá đến bẹn...hi hi) chiều nào cũng rủ nhau hì hục đập, chém, gái trên trai dưới tha hồ bao nhau bất kể mưa gió vẫn không thể hoãn cái sự sướng sung đó được, thật vui vui là….

Ấy thế mà đang vui thì đứt dây đàn. :51:

Thủa đó, như bao thanh niên trai tráng khác (nói thế cho hoành em có 50 kg) ngày mài đýt chốn of fít đều hòa máy lạnh, chiều hăm hở tay giày tay tất, vợt cắm cổ áo, lê đôi tông cỏ xuống stết u ni ầm hòng kiếm chác con gà hay con bò lạc lơ ngơ nào đấy vào sân xin séc giao lưu.

Ngày ấy mềnh hay cặp kè với thằng Hecquyn. Nó bao mềnh oánh đôi nam (MD) với 2 anh Lò Rèn. 2 anh Lò rèn đập như quai búa. Hình ảnh bác lò rèn trong văn thơ, hay phim ảnh nhễ nhại mồ hôi bên cạnh lò lửa hồng ra sức quai búa đập, nện thật lực chả khác jề lúc các anh trên sân đối kháng với mềnh. Tất nhiên mềnh ngu j mà đỡ. Nhiệm vụ đó giành cho Hecquyn, người khổng lồ cơ mà, với quả vả trái tay mạnh hơn cả mềnh smash nên nhiệm vụ chủ công mềnh cũng nhường hắn nốt. phần khó chú xơi, phần dễ để anh. dễ ở đây là vật vờ cài cắm trên lưới rồi bất ngờ chộp giật những quả chém to kho mặn của anh Rèn. Tuy nhiên không ít lần mềnh cũng bị anh Rèn táng cho nổ pha (mắt) khi bỏ nhỏ hơi cao hay anh ý lao lên lưới tỳ đè giữa đầu mềnh. Về sau cứ đứng lưới là em đội mũ bảo hiểm hoặc vứt mẹ vợt mà chạy nếu chẳng may bị bắt bài cầu cao trên lưới. Không thì lại bong mẹ nó võng mạc giống ông già em. (ông già em đánh trên lưới hay quay lại xem bên mình đánh thế là ăn phát vào pha, 2 năm sau bong võng mạc phải đi mổ mắt ở viện mắt TW Bà Triệu, từ đấy thị lực của cụ còn 2/10 nhưng đánh cầu vẫn cứ ngoái lại đều, đếu nói được, nói là bị ăn chửi lại ngay)

Về sau, thằng Hecquyn cũng đi thanh niên xung phong, đầu quân cho CLB đếch nào, chiến đấu dăm ba trận nghe phong phanh được tặng huân chương lao động hạng nhất của cái diễn đàn đó. Mềnh dạo này ít gập hắn, chỉ khi nào có giải ngành thì fone cho hắn anh em lại phối hợp làm cặp đôi hoàn hảo.

....Thằng patner nữa là thằng Bệu, thằng Bệu giờ nghỉ cầu lông chuyển sang tennit rồi, thằng Bệu 1m83, nặng 92kg, nó hay cởi trần phóng rim quanh làng, trông như con lợn lái xe trong rạp xiếc. nó đứng với mềnh chả khác đếu j thằng Tây mũi lọ với thằng annamit. Tất nhiên có patner khác thì có cặp đôi đối kháng khác đó là thằng Ẻm với chị Nghé. Chính đôi nầy làm mềnh lên tay nhiều khi chiều nào cũng cài lưới 20k. mềnh với thằng Bệu hay dẫn đến 18 trước thì toàn bị bật, lắm hôm thua mà đếu hiểu tại sao. Về sau rút kinh nghiệm, càng những điểm cuối càng phải tập trung, không nương tay thì mới mong rút tiền cài lưới về. Tất nhiên đã thi đấu là phải có cãi nhau. Cãi nhau lại phải có trọng tài, trọng tài đọc điểm hay sai thì hôm sau chị Nghé mua ngay cái bảng điểm để lật. Đỡ phải đọc. Chính mấy chị em ầm ỹ cãi nhau làm ban Chủ nhiệm sân họp chi bộ mới đưa ra án kỷ luật cấm đánh bạc đem về, cấm cài tiền vào lưới, mà đánh (thi đấu) xong phải mời nhau đi uống nước. Tất nhiên anh em thanh niên không cài lưới nữa, đánh xong ra ngoài cửa trả tiền vào túi nhau chả có nước nôi mẹ j. Thằng nào khát cứ cài lưới… hê hê

Thằng Bệu cả nhà làm bảng lô đề, nên mình cũng hay fone cho nó thi thoảng 5-10 điểm. Hôm nào hăng máu làm hẳn 50-100điểm. thằng này nó gọi về nhà báo cho bà già rồi nó cầm tiền về. Hôm sau anh nào trúng nó mang tới trả. Nhưng có 1 lần mình đánh 72, nó báo 73. thế là 72 nổ 3 nháy nó bảo anh xịt rồi. 2 anh em cãi nhau đếu làm j đc vì đếu ghi card. Thằng Hecquyn bảo cả sân nghe anh đánh 72 mà. Nhưng nó cãi thì làm đếu đc nó. Lời nói gió bay… Mẹ tiên nhân thằng Bệu chơi bẩn anh nhá (nghĩ lại mà vẫn còn cay)

… tháng chạp tân mão, mềnh đủ tuổi để tham gia lứa băm của cái diễn đàn kia. Mềnh tính toán lắm, đánh nội dung jề bây chừ. Mình thì yếu, đập dăm ba cái thì thở ra bằng đýt, đánh nội dung đực cái thì chả có em nào đủ tuổi, mà bao mấy chị sồn sồn thì đi nhặt cầu mệt lắm. Thôi quyết định chọn nội dung đôi nam. Vấn đề chọn ai bây giờ. Điểm mặt thì chỉ có anh Điếc, mềnh, bạn Thôi Chấn (chân thối), bạn Tèo… (bạn Thôi Chấn thì quá nổi tiếng không có đối thủ nên bạn chán chuyển sang tennit) bạn Tèo thì cũng 1 thời trong đội với bạn Thôi Chấn. thế là 2 bạn ý cặp với nhau. Mềnh với anh Điếc vậy. Ghép vào làm 1 cặp quá hoàn hảo.

Chỉnh sửa cuối: 23/7/13
  2. Hunter

Hunter Thành viên Tích cực

ồ uầy, tự truyện dài vãi, phải nói là từ thời napoleon cửi trần mà ông anh vữn nhớ rồi biên vào đây, hâm...mộ vãi, mỗi tội chả có tên em, tập với anh từ hồi xửa hồi xưa (nào phông, nào đập, nào tỳ, nào xoa, vỗ lưới...), bạc vãi, mai em cho anh Tuấn đọc bài này :))

3. ducbi33

Chuyện còn nhiều mà, có thời gian anh biên ra hết, chỉ hơi khó khăn trong vấn đề diễn đạt:31:

4. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Không có tên mềnh trong những trang vàng này roài.
    Chuyện của bác hơi bị lủng xờ củng đấy, nhưng đầy cảm xúc. Đấy là điều quan trọng nhất......

5. ducbi33

Thank chú, hơi lủng củng là do cảm xúc và hồi ức nó hơi lẫn lộn. Mình sẽ chọn những trận cảm xúc cao trào để kể vậy:26:

6. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Quan trọng là mình viết bằng cảm xúc, đấy mới là điều quý giá của tình yêu.
    Bác sẽ là cây bút xuất sắc trong LG 2013 đấy.

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Em thích bài viết của bác và cách diễn đạt của bác cũng rất vui. Nhưng đọc nó hơi lẫn lộn quá, chuyện nọ xọ chuyện kia :D. Cầu lông nó là vậy, đã gắn bó máu thịt thì bao nhiêu điều để vui buồn. Tiếc là người thanh niên cuối cùng của sân bác là bác cũng dứt áo ra đi.

8. ducbi33

Cám ơn bạn đã động viên. Mình vẫn ấp ủ xây dựng lại CLB cho dù mình k phải chủ nhiệm. Tình cảm gắn bó anh em bao năm bỗng chốc sao quên được:26:

9. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Vâng. Em nghĩ là sân bác còn rất nhiều các mầm non cần được những người như bác dìu dắt!

10. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Top này của bác đang dần "Hot" rồi đấy..........

11. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Bác này thuộc Acud hả bác [MENTION=4980]Luongkt[/MENTION], sang vòng mùa thu bác [MENTION=1080]ducbi33[/MENTION] viết bài "trước giờ cầu bay" nhé! :D :D :D

12. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Hihi, không tham gia ở ACUD nhưng là bạn thân của chủ tịch ACUD đấy ah.........

13. ducbi33

Cám ơn bác Long. Có lần em được anh Hà mời ra CLB tự do giao lưu nhưng không gập bác. Có vài lần thấy bác trên youtube. còn viết về trước giờ cầu bay em không dám vì không được xem và chơi cùng, biết họ đánh thế nào mà viết.:26:

14. longdx81

Nhân tài viết trước giờ cầu bay tuy nhiều nhưng vẫn hơi thiếu và không ổn định lắm, bác tham gia viết được thì tốt quá, em nghĩ bác cũng quen biết nhiều VĐV của các club. Em thì làm gì được lên youtube! :p:p:p

15. ducbi33

Có bác solo với LH, chả biết còn k hay bị gỡ xuống rồi.:26:

16. longdx81

À vâng, trận đó nổi tiếng quá rồi! :)):)):)) Em cũng quên béng mất! :teeth::teeth::teeth: khi nào rảnh bác đến Tự Do giao lưu để em được học hỏi thêm đường cầu của bác nhé, chắc bác cũng ở Hà Đông? :D :D :D

17. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Tự truyện của bác này rất chân thật với tình trạng cầu lông hiện nay, đọc mà không thể nhịn nổi cười. Cảm ơn bác đã chia sẻ :)

18. ducbi33

em chào bác Phẳng. em vẫn hâm mộ bác và âm thầm theo dõi bác đấy. từ giải ngành Agribank, giải sơn Tây, giải Fleet năm ngoái, đầu năm nay là giải Thanh Xuân. Chúc bác luôn mạnh khoẻ và thực hiện tốt những điều đam mê của mình. Hy vọng được giao lưu cùng bác một ngày nào đó.:26:

19. longdx81

Bác @theigioiphang lâu lắm rồi không viết tiếp về các partner rồi nhé! :):):)

20. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Em cảm ơn bác đã có lời động viên cổ vũ em.bBác mà không nói có lẽ em không biết mình đang bị theo dõi :). Hiện tại theo như tự truyện thì bác đang là VĐV tự do, vậy hà cớ gì mà không lặn lội đến In-Out để em được mục sở thị trước một con người có chung một dòng máu đam mê cháy bỏng giống nhau: Cầu lông!
    Chờ đợi cơ hội tiếp kiến đường cầu của bác vào một ngày gần nhất !

Đang tải...