[Tin tức] Cầu lông Trung Quốc bị ảnh hưởng bởi H7N9

Thảo luận trong 'Tạp chí cầu lông' bắt đầu bởi luudanhkhoa, 22/5/13.

1. luudanhkhoa

luudanhkhoa Thành viên Năng nổ

Cầu lông Trung Quốc bị ảnh hưởng bởi H7N9
    Cầu lông đã trở thành nạn nhân gián tiếp của cúm gia cầm bởi Trung Quốc đang thiếu hụt lông vịt để làm quả cầu.

Ít ai nghĩ rằng cúm gia cầm lại có thể ảnh hưởng đến cầu lông Trung Quốc nhưng sự thực thì sau một thời gian dài số đàn vịt bị tiêu hủy do nhiễm cúm tăng vọt, lượng lông vũ để làm quả cầu cũng trở nên thiếu hụt theo.
    Nhiều trường hợp nhiễm cúm H7N9 được phát hiện ở những trang trại tại các tỉnh phía đông Trung Quốc như Anhui, Jiangxi và Fujian. Đây là khu vực cung cấp một lượng lớn lông vịt cho các nhà máy sản xuất quả cầu. Chính vì số gia cầm giảm sút nên đã kéo theo tình trạng giá lông vũ tăng cao, thậm chí lên đến 40% sau khi hàng triệu con gia cầm bị tiêu hủy.
    Giá lông vịt tăng khiến lợi nhuận của các nhà máy sản xuất quả cầu giảm sút và đặt họ vào tình thế nhiều khả năng phải nhập khẩu lông vịt nếu cuộc khủng hoảng kéo dài.
    Dù sao thì cùng với bóng bàn, cầu lông là một trong những môn thể thao đại chúng tại Trung Quốc và ước tính có đến 90 triệu người chơi cầu lông. Vì thế mà các nhà sản xuất quả cầu phải tung ra thị trường mỗi năm 1,92 triệu quả cầu.
    Trung Quốc hiện là cường quốc ở môn cầu lông và tại Olympic London 2012, các VĐV nước này đã giành được hết HC vàng ở các nội dung.
    Nguồn: Anh Hào - VnExpress »

2. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Em dự sắp sửa thương lái Trung Quốc sang Việt Nam mua lông gà lông vịt với giá cao. Và dân ta lại giết hết gà vịt chỉ để lấy lông bán sang TQ :))

3. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

dự là nếu ko có lông ngan lông vịt thì sẽ có 1 loại cầu không lông vũ mới ra đời. Hi vọng e đấy ngon bền rẻ :D
    ps: bác xem bài có chính xác ko chứ 90 triệu người chơi cầu mà có 1.92 triệu quả cầu thì hơi ít một cách vô lý, đánh gà gà phong trào như team e 10 người thì mỗi ngày cũng xêm xêm 10 quả ra đi rồi - hay là quả cầu bên TQ xịn hơn của VN mình :)

4. Khởi Động

Chắc là các bác phóng viên hóng được tin gà vịt chết nhiều, rồi liên tưởng tới việc làm quả cầu lông, rồi bịa ra bài này. chứ 90 triệu người dùng 2 triệu quả cầu 1 năm. Tính ra 1 người dùng 1 quả cầu trong vòng 4.5 năm. Chắc là cầu này phải 2 triệu 1 quả. :)

5. bluelion

bác tính nhầm rồi, phải là 45 người dùng chung 1 quả cầu trong 1 năm chứ :D

6. cuong1120

cuong1120 Thành viên Chính thức

Có thể là trong 90 triệu người đó thì có 89 triệu người đánh cầu trong công viên, cho nên một tháng chỉ tốn 1-2 quả cầu thôi :))

7. bluelion

tính như bác thì 1.92 triệu quả cũng ko thể đủ đc nhé :D

8. Cafefun

Cafefun Thành viên Chính thức

Bản chất của ca này là yếu tố KHÁN GIẢ ...

9. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

bác đánh cầu yonex hay li-ning xem nó có như cầu thành công mình không?em đánh cả 1 buổi hết có 2 quả cầu YOnex đấy bác ạ.cầu nó bền cực kì luôn ấy ạ.thành công thì đánh 1 tí đã bung hết cả lông lá ra rồi mà lại...

10. Tiến Trực

Tiến Trực Thành viên Chính thức

E dự là sau tin này khi đi mua vịt thì vịt còn lông sẽ đắt hơn vịt thịt r` :))

11. bluelion

Yonex vs Lining thì e chưa đc chơi nhưng cầu Victor thì cũng đã thử qua - cảm nhận là bền với bay chuẩn hơn cầu TC của mình nhiều. Có điều là như bác cũng thấy chí ít 1 ngày cũng phải hỏng mất 1 quả. Thế nên e mới nói là cái con số mà chủ thớt đưa ra nó không chính xác :)

12. Khởi Động

Bác xem thi đấu olympic hay các giải của bwf, bác có thấy 1 một trận thay bao nhiêu quả cầu không? Mà toàn cầu Yonex đó. Tiến Minh nhà mình đánh còn 7-8 quả 1 trận. Còn Lin thì chắc không dưới 10 quả cầu.

13. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

em là em đang nói việc mình nghiệp dư đánh phong trào mà bác.2 bác chém mạnh tay quá đấy.em hỏi bác ở mình phong trào 1 hộp cầu yonex có giá trên dưới 500 ngàn đồng hỏi bác đánh có dám thay như thay cầu thành công hay không? mà ở việt nam chỏ có duy nhất cái giải yonex sunrise là dùng cầu yonex thôi đấy.quốc tế các vdv người ta thay cầu là để lấy thời gian nghỉ ngơi chuẩn bị tâm lý,sức khỏe cho những đường cầu tiếp theo.còn cầu thay xong lại dùng cho tập luyện chứ có vứt đi đâu?
    còn bác nói 7-8 hay 10 quả ko ăn thua gì cả khi giải đấu mang tầm quốc tế được tài trợ hoàn toàn và giải thưởng lên tới vài chục ngàn đo la mỹ thì có tiếc cầu cho vdv thi đấu hay không?em thấy ở mình phong trào mà chơi victor hay malvis hay là li-ning là hàng đại gia lắm rồi chứu chẳng gặp đội nào có cầu yonex thi đấu cả đâu ạ.

14. Khởi Động

Em nói bác đừng giận. Em dự là chỗ bác đánh, là ai đánh thì dùng cầu người đó. Và mỗi buổi đánh thì được khoảng 3 séc. Và với mức độ nghiệp dư phong trào, nên 1 séc 1 quả. Mà đánh 2 hoặc 4 người, lên không phải lúc nào bác cũng dùng cầu của bác. Kết luận là bác đánh cả buổi hết 2 quả là con số hợp lý. Nếu bác cộng cả sân lại chắc là khoảng 1 ống cầu đó.

15. nh0cbjn1603

nh0cbjn1603 Thành viên Chính thức

nó lại sang việt nam thu mua lông vịt

16. sieuchuoi301

sieuchuoi301 Thành viên Chính thức

Anh hào vnexpress này ảo quá

17. quochung86

quochung86 Thành viên Chính thức

Nhà e có nuôi bồ câu, để e bán cho mấy a tàu :)

18. TienMinh2nd

TienMinh2nd Thành viên Chính thức

Tau khua...........khua tau.........................:78:

19. toan4t

toan4t Thành viên Chính thức

đọc tin này mà thấy ngành chăn nuôi và cầu lông thật gắn bó với nhau...

Đang tải...