CẦU LÔNG : LÊ HÀ ANH và TAUFIK H trong thi đấu SEA Games 26

Thảo luận trong 'Tạp chí cầu lông' bắt đầu bởi haianhbacgiang, 29/12/11.

1. haianhbacgiang

haianhbacgiang Thành viên Chính thức

CẦU LÔNG : LÊ HÀ ANH và TAUFIK H trong thi đấu SEA Games 26

Xem Lê Hà ANH thi đấu trong sea games 26 trong trận tứ kết thì thấy: Lê Hà ANH về trình độ đã tiến bộ nhiều so với trước.Hà ANH có quả đập cầu uy lực,độ khéo của tay cầu tương đối tốt,sự di chuyển tương đối nhanh trên toàn sân như vậy là đã gần đủ về tố chất để vươn tới chức cao nhất của một nhà vô địch...
    NHƯNG theo HAIANHYEUNHACVIETNAM: Lê Hà ANH còn thua đối phương về tâm lý thi đấu,đặc biệt là cách di chuyển để không mất sức.người ta có thể đập được mạnh,thả giỏ cầu hay tông cầu theo ý muốn thì cái đầu chỉ huy cái tay phải theo đúng ý và khi đó là sức khoẻ có thừa,nhưng khi xem Lê Hà ANH thi đấu thì quá trình di chuyển và đập cầu làm Hà ANH mất sức quá nhanh, nên sau này sự đeo bám và uy lực của Hà ANH bị giảm đi rõ dệt và càng đánh thì thấy Hà ANH càng thở dốc và những cái hay trong cầu lông của Hà ANH dần dần biến mất.
    HAIANHYEUNHACVIETNAM đăng clíp này ,rất mong Lê Hà ANH tập luyện sức khoẻ tốt hơn,kỹ thuật di chuyển tốt hơn đối thủ,rèn luyện tâm lý thi đấu vững vàng hơn...một ngày gần đây Tôi tinh chắc: Lê HÀ ANH sẽ có những chức vô địch trong tay.
    nguyễn HẢI ANH
    haianh_yeunhacvietnam@yahoo.com.vn

Last edited by a moderator: 7/12/15
  2. Lee_91vn

Lee_91vn Thành viên Tích cực

Thanks bác, bác tìm kiếm được những video rất là hay. Rất mong bác sẽ có thêm thật nhiều video của các tay vợt Viêt Nam khác đi thi đấu quôc tế ^^

3. vinhle17

vinhle17 Khách

Phải công nhận Hà Anh đánh khá hay, nếu phát huy và giữ được phong độ ổn định thì tương lai cũng sáng lạn đấy. Nhất là smash khá tốt. Đúng như bạn nói vẫn còn hạn chế 1 số vấn đề, nếu khắc phục được thì quá tuyệt

4. thieugiaroile1989

thieugiaroile1989 Thành viên Chính thức

Lê Hà Anh đánh vẫn còn non nớt quá :(:( Hà Anh cố gắng tập luyện thêm nhé :|:|

5. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Mong VN mình có thêm nhiều Tiến Minh để mở mày mở mặt với bạn bè thế giới.

6. Phanhanhdai

Phanhanhdai Thành viên Tích cực

Lê Hà Anh có lẽ là tay vợt tốt thứ 2 của Việt Nam, nhưng theo mình quan sát lớp VĐV hiện nay không ai tiệm cận được với trình độ của Tiến Minh, chắc phải đợi ở những thế hệ sau thôi.

7. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

VĐV tiềm năng và năng khiếu ở VN ko hề thua kém bất kỳ quốc gia nào khác bác nhỉ :-(, chỉ tiếc là ko đc cọ xát, ít đc đánh giải quốc tế và ko có chế độ tốt để VĐV có thể yên tâm sống với nghề. Hơi ngoài lề sang môn tennis, em có ví dụ nhỏ. Khi còn là VĐV năng khiếu thiếu niên, Đỗ Minh Quân của VN đánh ngang cơ và còn hơi nhỉnh hơn VĐV Lu của Đài Loan nhưng khi trưởng thành, Lu đc đầu tư đi đánh rất nhiều giải tích lũy điểm và kinh nghiệm nên trình độ lên nhiều và đã nằm đc trong top 100 TG ( hiện Lu đang hạng 82 TG, thứ hạng cao nhất từng có là hạng 33 TG), đặc biệt anh còn thắng đc cả Andy Roddick, còn Đỗ Minh Quân thì luôn luôn ngoài hạng 1300 và bây h thì mất tích khỏi BXH, tất cả cũng chỉ vì ko có TIỀN :-(

Chỉnh sửa cuối: 29/12/11
  8. Phanhanhdai

Phanhanhdai Thành viên Tích cực

Vâng, bác nói thế cũng có lý, nhưng nếu lấy đó làm cơ sở đi đến nhận định như vậy thì em nghĩ rằng lý do đó có vẻ chủ hơi chủ quan, vì thực ra giữa tiềm năng và thành vận động viên lớn nó là cả quá trình bao gồm rất nhiều yếu tố khác bác ah.

Em ví dụ có những cầu thủ bóng đá năng khiếu rất tốt có thể nói xuất phát điểm tốt hơn VĐV khác nhưng không bao giờ trở thành cầu thủ lớn, ngược lại có những cầu thủ xuất phát điểm thấp hơn nhưng lại là ngôi sao lớn sau này (ở đây em nói những điều kiện khác như nhau, những trường hợp này là do tố chất phát triển nhanh chậm khác nhau).

Sở dĩ em nói vậy là Lê Hà Anh cũng đã trưởng thành rồi chứ không còn là năng khiếu nữa, lối đánh cũng không đặc biệt lắm thì chắc không đạt đến tầm TM đâu. Nếu bác để ý Lin Dan là số 1 thế giới lúc 20, 21 tuổi; kể cả nhiều vận động viên bóng bàn, tenis nữa cũng đạt độ chín vào tầm tuổi vậy.

9. Tu_Snake

Ah em đang nói chung bác ah chứ ko nói về Hà Anh hihi :) nhiều người nước mình cứ lấy lý do TQ đông dân, cái đó chỉ là 1 phần, quan trọng là nước họ đầu tư tốt và có chiến lược rõ ràng, huấn luyện bài bản cho VĐV từ nhỏ. Ấn Độ dân cũng có kém TQ bao nhiêu đâu nhưng nền thể thao rõ ràng là thua xa TQ. Nước ta cũng ko fai là ít dân, gần 90 triệu dân, đứng hạng mười mấy TG về dân số, nhưng lúc tuyển VĐV vào đội tuyển ở nhiều môn theo như em từng chứng kiến là rất nhiều gia đình ko đồng ý cho con em họ lên tuyển vì họ sợ con em họ ko sống đc với nghề VĐV :-(. Bây giờ vấn đề đầu tiên theo em nghĩ là tiền đâu? tuy hơi phũ nhưng là sự thật. Có tiền thì đầu tiên các HLV sẽ yên tâm sống với nghề, chuyên tâm việc tuyển chọn, phát hiện tài năng, tiếp đó là có tiền thì khi tìm đc nhân tài sẽ chăm chút và huấn luyện bài bản đc cho những VĐV năng khiếu đó đc. Ở VN mình toàn thấy VĐV nào đó có thành tích cao mới cho vào danh sach" đầu tư trọng điểm", còn ở quá trình trc đó lại đa phần bỏ qua. :-(

10. quangnghiep

quangnghiep Thành viên Chính thức

nước ta là nước nghèo. các bạn nói thế ko được phù hợp.... ko so sánh với nước bạn được. tens về thể hình rất quan trọng, người á đông ta....

11. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Mong cho Hà Anh ngày càng phát triển hơn để có thể thay thế Tiến Minh ở trong tương lai.

12. Tu_Snake

Đài Loan, Thái Lan cách chúng ta bao xa vậy bác??? Thể hình người Thái, người Đài hơn hẳn người Việt ư?, sao họ vẫn có tay vợt từng hạng 9 TG ở môn tennis đó thôi, Paradorn Srichaphan đó bác, từng đứng hạng 9 ở nội dung đơn nam tennis, đây là niềm tự hào rất lớn của Thái Lan cũng như châu Á trong môn tennis. Lúc nào cũng vin vào lý do thì chả bh khá đc, chả fai xa xôi gì, Tiến Minh là 1 tấm gương ngay trc mắt, thể hình hạn chế, chơi cầu muộn nhưng anh vẫn vươn lên thành 1 tay vợt top 10. Em nói nghe hơi quá và có vẻ thực dụng nhưng thực sự nếu có tiền và dùng tiền từ liên đoàn cũng như các nhà tài trợ một cách hợp lý và chịu đầu tư thì VN ta chả ngại nước nào ở rất nhiều môn! Thái, Indo, Malay cũng ko giàu hơn chúng ta quá nhiều đâu nhưng họ đầu tư về thể thao chất lượng hơn chúng ta!

Chỉnh sửa cuối: 30/12/11
  13. songoku77

songoku77 Thánh vũ

VN mình có mỗi Vovinam và đá cầu chinh là giỏi nhất thế giới thôi các bác nhỉ.

14. Tu_Snake

Pencak Silat VN mình cũng mạnh nhất TG bác ah mặc dù Indo là quê hương của môn võ này :D Còn wushu thì hầu như chúng ta chỉ thua TQ ở các giải TG :D Cầu mây thì VN mình ở nội dung của nữ cũng rất mạnh, chỉ thua Thái Lan, đặc biệt đã có lần dành 2 HCV asiad. Ngoài ra các môn võ khác tuy chưa mạnh nhất TG nhưng ít nhiều VN mình đã có những VĐV có huy chương TG, đặc biệt là Taekwondo với HCB của Hiếu Ngân tại Sydney2000 và "độc cô cầu bại" Nguyễn Văn Hùng làm mưa làm gió ở sea games với 5 chức vô địch, HCB Busan 2002, HCĐ asiad 1998 :D Cũng không thể ko nhắc đến thể hình và cử tạ, chúng ta có Phạm Văn Mách, Lý Đức ở môn thể hình. Lý Đức đã có 5 lần liên tiếp vô địch thể hình châu Á ở hạng cân của anh, còn Phạm Văn Mách đang là ĐKVĐ Thế Giới. Cử tạ VN mình có Hoàng Anh Tuấn HCB Olymic Beijing 2008,. Và cuối cùng không thể ko nhắc đến Tiến Minh, tay vợt duy nhất của VN có đẳng cấp vươn ra tầm Thế Giới :D..Ôi hnay e viết lan man nhiều quá, các bác thông cảm nhé +_+

15. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Ngoài các yếu tố bên ngoài, việc thành công hay không còn phụ thuộc rất nhiều vào nhận thức của VĐV đó nữa. Chứ nếu gặp khó cái nản, rồi tự an ủi mình là do hoàn cảnh chắc có lẽ anh Minh đã không có thành công như hôm nay.
    Ví dụ đơn giản như các cầu thủ bóng đá nam VN. Họ được tạo điều kiện thuận lợi về mọi mặt, nhưng có những người là niềm hi vọng rất lớn lại sớm bệnh sao, thấy lợi trước mắt mà làm bậy, không lo rèn luyện bản thân, cuối cùng phung phí tài năng của chính họ. Nếu xét tỉ lệ "giàu/đá hay" chắc cầu thủ VN đứng đầu thế giới :))

p/s: Bổ sung cho anh Tú là ở môn đá cầu VN không có đối thủ trên phạm vi toàn thế giới, vô địch liên tiếp rất nhiều năm ở tất cả các nội dung :))

16. vinhle17

vinhle17 Khách

Riêng môn tennis thì Việt Nam chưa mơ được. Nhìn Đỗ Minh Quân đánh mà phát chán, ngán ngẩm luôn, hy vọng gì top 100.

17. Tu_Snake

@vinhthanh: môn cầu chinh có bác goku nói ở trên rồi nên mình ko nhắc lại :-D tình hình riêng môn cầu chinh thì mình biết mà vì trc đây mình là vđv năng khiếu môn này, cũng từng ham hố bỏ học lên tuyển HN tập nhưng gia đình ko đồng ý vì nhiều lý do :)

18. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Tú Rắn nhiều tài quá.ra tết rảnh rang sẽ hẹn gặp tú chiến Cầu lông và cả cầu chinh luôn.nói nhỏ với Tú nhé ngày xưa mình ẵm nhiều giải hội khỏe phù đổng và đại hội thể dục thể thao cầu chinh cấp huyện đấy.nhưng từ hồi cấp 2,cấp 3 thì chỉ cầu lông thôi.

19. Tu_Snake

E cũng nghỉ cầu chinh 7 năm rồi chắc h ko ăn thua j rồi, cũng ko rõ đôi giày mỏ vịt để đâu rồi nữa:(( cầu lông thì giao lưu vui vẻ ok thôi anh :)

Chỉnh sửa cuối: 30/12/11
  20. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

giao lưu cầu lông đê >:)

Đang tải...