[Trao Giải] Cần giúp về cổ tay

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Kid1711, 26/7/12.

1. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Mình là dân phong trào đánh cầu lông cũng được khoảng 1 năm. Thời gian trước do đi học nên mình không đánh cầu lông nhiều, hè này mới có thời gian để tập trung nâng cao trình độ :happy69:. Mấy bữa nay mình có xem các clip Training by Zhao Jianhua & Xiao Jie thấy khá hay và sửa được nhiều lỗi, đặc biệt là phần smash và phong cầu.
    Mình xin đề cập đến vấn đề chính, theo như trong clip hướng dẫn thì việc quan trọng khi đập là chuyển lực từ cánh tay, vai và v.v... vào cổ tay. Mình đã thử và lực đập cải thiện khá nhiều nhưng sau vài ngày thì cổ tay mình có tình trạng khá là nhức ( không phải cơ cổ tay đâu nha). Ban đầu mình nhức trong bàn tay, sau đó 1-2 ngày thì đỡ nhiều nhưng lại nhức ở 2 bên xương cổ tay, nhất là khi gập cổ tay. Tuy nhiên khi đánh, cơ nóng lên nên mình không nhức nhiều, chỉ không thể đánh với hiệu suất 100%.
    Mình không hiểu lắm về kĩ thuật này ( vì chỉ xem thôi), lúc cuối cùng của động tác đánh cầu thì tay cầm vợt chắc lại + gập cổ tay xuống mạnh và nhanh làm vợt vừa đập xuống sẽ đàn hồi lên lại( mình gọi đại là vậy ^^). Mình sợ đánh sai kĩ thuật nên mới chấn thương cổ tay như vây, các bác thấy sao ?
    À, đồng thời khi đánh kĩ thuật này thì mình thấy khá khó để giữ chắc được vợt khi gập cổ tay như trên, lúc đầu mình đánh như vậy toàn trượt vợt khỏi tay, vì vậy nên mình đã phải thay đổi cách quấn cán để dễ đánh hơn ( Ban đầu quấn 2/3 ở phần dưới cán sau đó mình lại quấn thêm 1 lớp lên nên tổng cộng là 3 lớp quấn cán ). Mỗi lần mình cầm vợt của các bác trong sân hay của bạn mình đều khó đánh....

2. Kid1711

Ukm, nhưng mà mình nhức cổ tay ở bàn tay, chỗ đó toàn xương không :|, có bao giờ hay có ai nhức chỗ đó đâu nên mình nghĩ do đánh sai kĩ thuật.

3. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

cả quá trình smash lúc bung lực mới là lúc tay cầm chặt vợt. Các cao nhân vào chỉ giáo vụ này cho em với >"< . Băn khoăn mãi mà không có thầy hỏi

4. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

3 quấn cán thì quá dày @@ mình smash k dùng cổ tay nhiều quá đâu...Tức là theo clip,bạn smash dừng cánh tay thẳng và cao ở trên không,khi đó cổ tay sẽ theo đà quán tính của cánh tay + gập hơn 1 chút...Chứ k phải là bạn chủ động đi hẳn cổ tay gập hẳn so vs cánh tay thì nó đau là đương nhiên,bạn nhìn vận động viên đấy,họ có bao h đau cổ tay đâu,toàn cơ vai + cơ bắp tay trên dưới :D

5. adamkh0

theo Training by Zhao Jianhua & Xiao Jie thì bạn nắm chặt ngón út + ngón nhẫn khi smash nhé,thả lỏng ngón giữa + ngón trỏ,và hiện tại mình cũng tập như vậy + nắm trọn vợt trong lòng bàn tay,nắm vừa đủ dĩ nhiên là quấn cán bé thôi,mình bóc cốt + quân 2 lớp joto mỏng hết cỡ :D..Mình tập vậy thôi và có hiệu quả...Thực ra bạn đừng quá chú ý đến những cái đấy,lúc đầu mình cũng chú ý đến nó nhưng cũng k cần thiết lắm...Quan trọng nhất là cảm giác của bạn thôi :D

6. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

:)) Hài. Đánh cầu thì phải lỏng tay. Smash không cầm chặt vợt thì nó phi sang bên kia thì làm sao :))

7. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Bác này đập giống kiểu mổ cầu quá ;)) còn cái đàn hồi ji ji kia thì mình pó tay :d

8. icecream27888

Thực ra có 2 kiểu smash.
    Phong trào thì hay smash kiểu gập cổ tay => kiểu này nhiều người dùng nhất
    Chuyên nghiệp thì smash pronation => Chủ thớt chắc đang học quả này :D

9. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

thế bác ấy nhức bàn tay vs xương cổ tay là đúng rùi ;))

10. icecream27888

Với kỹ thuật đấy :)) Anh tập về đau hết cả bắp :))

11. hoangxa

hoangxa Thành viên Tích cực

12. Kid1711

Khi phong cầu, mình thử chuyển lực vào cổ tay, cầu đi khá sâu và cao. Còn hồi trước mình kéo cả nguyên cánh tay, tốn sức tốn lực mà cầu đi chả được nhiêu. Bình thường mình vẫn để orgirinal grip, quấn 2/3 phần cán = 1 lớp joto, và cuối cùng là 1 lớp Vpower cầm khá là chắc tay.

13. Kid1711

Mình chưa đủ trình để smash pronation đâu bạn, mình đánh ở giữa giữa 2 kiểu này :78:
    Các bác chú ý quả đập của LCW lúc 9:55. Khi đập xong cổ tay của LCW đàn hồi xoay lại, thắc mắc của mình đấy, vì khi mình đập dùng lực cổ tay khá là nhiều mới giống như thế.

Last edited by a moderator: 7/12/15
  14. Kid1711

Mình có thấy xoay trục gì đâu bro o_O,
    Thật hả bác
    Thêm 1 clip nữa này, Fu/Cai gập cổ tay nhìn đã thật, có lẽ do đây là kĩ thuật smash pronation nên cổ tay mới vậy các bác nhỉ ?

Last edited by a moderator: 7/12/15
  15. icecream27888

fu hai feng hay lcw đều đập với kỹ thuật smash pronation mà bác chủ. Smash pronation là kỹ thuật đập cầu xoay trục khuỷu tay mà nhỉ
    Khi đập hết lực vợt được cánh tay vặn xuống dưới theo quán tính vẫn đi tiếp. Lúc đấy VDV giữ chặt thì tất nhiên là nó cong thôi mà
    Cái clip của LCW thì quả đấy đâu phải smash pronation đâu

16. adamkh0

A lại chém e rồi :(( ..Nhưng phải công nhận là khá ảo chứ k phải ảo vừa ;)) ,bijo e khỏi tay rồi,smash kinh hơn lúc trc a sang sân e đánh cơ :)) 250 ~ 270km/h thì bão cấp 12 quá,nhưng quả nào khỏe cũng phải tầm 240km/h ;)) Hic,2 tuần đập gẫy 3 cái vợt,k lên tay thì e bỏ xừ cầu lông rồi :( a còn cái vợt đểu đểu nào cho e mượn đánh tạm,chứ e hết vợt đánh rồi ạ,sắp phải bỏ cầu lông ùi :-< ...Hôm vừa rồi sân a giao lưu vs clb Hà Bắc,e rủ a Cương sang đầu quân cho sân a,bán hành toàn tập cho Hà Bắc,nhưng a Cương lười chẳng chịu đi,nản quá @@

Dĩ nhiên rồi,nhưng quả đập vs quả phông nó # nhau bạn ạ :D..Cái chính theo exp của mình là bijo bạn nên tập cảm giác là chính,đập quả nào mạnh,ghi nhớ kĩ cảm giác lúc đó,áp dụng cảm giác lúc đó mỗi khi đập,khi lực đập đều rồi (đều chứ k phải mạnh) lúc đấy bạn hãy tập kĩ thuật thì kĩ thuật smash nó lên nhanh thôi..Bạn cũng giống như mình thôi hồi xưa xem clip nhiều quá để ý từng li từng tí mà thực chất điều đấy chẳng quan trọng tí nào,đừng quá dập khuôn theo clip,vì kĩ năng đấy nó là chuẩn mực quá rồi,trong khi các kĩ năng của bạn bijo còn bọp bẹ,cứ tập dần dần lên dần bạn sẽ thấy nhanh hơn là bạn tập 1 phát theo như thế cố sức rồi chấn thương...Cũng giống như mình hồi trc đau bắp tay mất 4 tháng vô ích vì k có ai bảo cho cách tập...Nếu như mình tập từ từ thì bây h mình đã lên tay hơn hiện tại 1 bậc nữa rồi :D

17. Kid1711

Cao thủ @.@
    Thks adamkho, theo bạn thì bây giờ mình nên tập đập cho đều cầu và kiểm soát cầu tốt rồi sau đó mới sửa kĩ thuật à ? Hiện tại mình đang nghỉ vài bữa cho cái cổ tay nó đỡ hơn, chán...

18. Kid1711

Ý của mình không phải là khi đập cây vợt nó cong lại mà là cây vợt bật lại khi đập xong, clip của LCW là rõ nhìn nhất đó. Theo mình biết thì cổ tay có vẻ Gập rất nhiều trong cú đánh nhưng thực tế đó là sự thư giãn cơ của các VĐV sau khi thực hiện một kỹ thuật khó và gấp gáp ?!?

19. adamkh0

Đúng rồi,đều lực cầu + kiểm soát cầu ở cả 2 quả đập phải + đập vặn sườn,ghi nhớ thật kĩ cảm giác lúc đó ntn,áp dụng cảm giác đó thật tốt vào mỗi lần đập..Khi lực của bạn đều,ngày nào bạn ra chơi bạn cũng đập đc như thế liên tục trong khoảng 2 tháng...thì lúc đó bạn hãy xem clip rồi gập cổ tay or pronation linh tinh...Lúc đấy tập cái đấy nhanh hơn bây h nhiều...Nhưng tập mấy kiểu đấy hại vợt lắm :)) mình tập kiểu đấy dùng cổ tay or gì nữa,đập khỏe thì cũng cong vợt,cong nhiều rồi thành ra gãy vợt thôi,có gì đâu :))

Gớm a chém vừa thôi,ai k bít cứ tưởng thật @@ e xem ảnh giao lưu hôm đấy rồi,mặc cái áo xanh NewStar đánh vs cái Huệ...Ui giời,Lining e cũng đánh thử rồi,dẻo như kiểu Proace,đánh chán lém...E mok đánh thì chỉ đánh đc mấy dòng High End,Extra Stiff thôi :)) đánh vợt dẻo, ve cầu toàn ra ngoài...Chán lém ;))

20. adamkh0

Mình cũng đang giống bạn bây h :))

Đang tải...