[Thảo luận] Cần giúp giải thích về độ cứng vợt.

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi binhdt35, 19/7/13.

1. binhdt35

binhdt35 Thành viên Chính thức

Đọc mấy toppic trong đây em hiểu sơ sơ vệ độ nặng đầu của vợt nhưng độ cứng thì chưa thông đc. Các bác giải thích giúp em là vợt cứng hoặc dẻo thì ảnh hướng tới các yếu tố sau như thế nào và nên chọn vợt loại nào đối với từng trường hợp tốt hoặc xấu.
    Tốc độ vung vợt.
    Lực đánh ( ví dụ lực smash ).
    Khả năng lừa cầu ( ví dụ bỏ nhỏ hoặc giả vờ bỏ nhỏ rồi hất cầu về cuối sân).
    Thấy mấy bác hay bảo là tay khỏe hãy chơi vợt cứng là vì sao.
    Em mới chơi cầu lại không có cơ hội cầm các vợt để cảm nhận thử nên các bác giúp em giải thích để sau này lên tay chút em chọn mua vợt cho nó hợp lý. Thank các bác nhiều.

2. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

em chỉ biết là vợt thân cứng cảm giác cầu tốt hơn :) bỏ nhỏ , kéo lưới , thủ phản tạt cảm giác ok hơn .. còn thân cứng đập mạnh hơn thì chưa chắc .. tùy tay mỗi người , đập mạnh đa phần do tay họ khỏe và vợt nặng đầu ! nhưng mới chơi thì nên chơi vợt dẻo nhẹ đầu ^^~

3. binhdt35

Thank bác. 20 thì 20

4. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

nguyên lý là vợt càng cứng thì phát lực càng mạnh.
    vợt cứng thì điều cầu chắc chắn sẽ chuẩn hơn vợt dẻo.
    nói chung là tổng quan vợt cứng hơn hẳn vợt dẻo. chỉ có điều nó yêu cầu tay người dùng phải khỏe và kĩ thuật đánh phải tốt. Nếu đã dùng ngon dc vợt cứng thì sẽ ko còn muốn dùng vợt dẻo nữa.

5. nnthach294

nnthach294 Thành viên Tích cực

Minh cũng đánh được gân 1 năm nay. Đã đánh Vol7 va arc008dx. Ko bít the nao chứ minh đánh 008dx thấy rất hay, thủ tốt,xoay xở hay hơn Vol7. Mọi ngươi cứ bảo 008dx khó đánh. Nhuwg minh lại thấy cây nay đánh ko quá khó va khá hay đấy chứ. Hay tại minh ga quá nen the nhi :D

6. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

thủ và xoay trở thì Arc008DX chắc chắn là hay hơn r bác. đầu nhẹ thân cứng mà

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Về nguyên tắc thì 2 cây vợt cùng mọi thông số, cây vợt nào càng cứng thì đập cầu tốc độ sẽ càng nhanh. Nhưng vợt càng cứng thì càng khó đánh. Cây vợt mềm khi đánh cầu thì luôn có thời gian biến dạng, động năng cánh tay sẽ chuyên dần thành thế năng biến dạng của cây vợt và được bung ra. Do có thời gian biến dạng nhiều của vợt nên cổ tay sẽ không cần phải nhanh. Nhưng bù lại thì vợt mềm rất khó kiểm sóat, đặc biệt là quả thủ và quả đánh trên lưới. Vợt cứng thì biến dạng rất ít trong các quả đánh, nó làm đường cầu bay căng và nhanh hơn. Nhưng yêu cầu cổ tay phải nhanh để điều chỉnh đường cầu (ví dụ quả đập phải gấp cổ tay nhanh để cầu cắm) vì nó ko có thời gian biến dạng cho cổ tay nhiều thời gian điều chỉnh, tất nhiên là cổ tay, cánh tay phải mạnh hơn để phát lực nhanh. Nói chung đánh vợt cứng phải có động tác nhanh gọn, chuẩn xác. Vì vậy để đánh tốt vợt cứng thì càng yêu cầu trình độ tốt.

8. binhdt35

Thank các bác. Bác ichiru giải thích em thông ra nhiều rồi.

9. phuc1985

phuc1985 Thành viên Chính thức

cá nhân mình thấy quan trọng nhất là ở tay mình,,, và mỗi dòng mỗi loại đều có tính năng hỗ trợ riêng....VD: F9 tuy ko cứng và nặng đầu mà bác FU smash như đúng rồi đấy bạn à.... :D

10. binhdt35

Tại em chưa hiểu lắm nên muốn tìm hiểu thêm để chọn vợt hợp với mình.

11. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

em cũng theo số đông là cứng đánh sướng hơn dẻo.mmaf em đánh từ khi học đến h toàn vợt cứng thôi ạ...chả thấy con nào là hàng cứng quá cả.hì hì

12. denhokhongquen

denhokhongquen Thành viên Tích cực

Bác này đúng là nói chuẩn, không hổ là kiện tướng rồi. :D, mình chỉ bổ xung để mọi người dễ hiểu chút: bạn biết ngta lấy que bật ruồi ko? Nguyên tắc cũng gần như thế, vì vợt dẻo sẽ giống que bật ruồi vậy, đường đi ngắn, nhưng mọi động năng của cánh tay đều chuyển thành thế năng, tích lũy dưới biến dạng của vợt, nên tay yếu chút nhưng nhờ thân vợt dẻo nên chủ yếu lực phát ra ở mặt vợt => đỡ tốn sức. Nhưng mặt trái: những người tay đã khỏe, cổ tay xoay sở nhanh thì bị chính cái thân dẻo của vợt cản trở tốc độ phát lực.tức là lúc tay người phát lực ra thì lực ở đầu vợt vẫn chưa phát ra (thân vợt vẫn còn đang bị uốn cong), mà tay nhanh quá, khỏe quá nên cầu đã trúng mặt vợt rồi, nên lực trên đầu vợt vẫn ở trên vợt, chẳng truyền sang cầu được, thế nên lực phát rất nhiều, mà cầu thì cứ chẳng đi mấy. Thế nên vợt cứng cần yêu cầu người có đủ trình độ tương đương mới chiến nổi.

1 person likes this.
Đang tải...