Cần giúp cách khắc phục đập cầu bị ngửa ra sau

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi minh263, 12/10/13.

1. minh263

minh263 Thành viên Tích cực

Không biết là do mình béo, hay do quen cách đập rồi, mà điểm đập cầu của mình toàn bị ngửa ra đằng sau, làm cho mất lực rất nhiều!. Cũng cố gắng nhìn điểm đập cầu đằng trước, nhưng cứ vào chiến, là mình bị cầu ngửa ( cầu hơi ra đằng sau, thường là đỉnh đầu), mắt mình gắng nhìn điểm cầu đằng trước mà không hiểu sao, đập thì toàn để cầu hơi ra sau, có lẽ bị quen mất điểm đập rồi. Cần a,e chỉ cho cách khắc phục điều này!.

2. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

vâng theo ý kiến của em thì anh nên tập thói quen tư thế chuẩn bị ban đầu nên úp mặt vợt hướng xuống đất .như thế căn cầu sẽ rất chuẩn ,quả nào qua đầu nên phông cao còn quả nào đằng trc ta sẽ smash ^^ thân a. !

3. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác thử cách đập cầu non rồi đập lao xem sao ,nhờ ng phông cầu bên kia sân sau đó là đứng đập điểm tiếp xúc ngon rồi chuyển sang nhảy đập
    các bác thể hình hộ pháp nhảy hơi vất vả

4. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

Nếu bác nhảy đập thì khi đang rơi cầu tự do thì bác phải chọn điểm rơi ngay đỉnh đầu để mà nhảy lên, còn đứng đập thì bác phải cố gắng tăng tố độ khi vung vợt. Mà không phải cứ ai béo là chậm đâu bác nhé, em có hai thằng bạn béo, một thằng nhẩy đập như trâu, một thằng chạy nhanh như Usain Bolt. Đều do cách tập luyện và cách đánh của bác thôi ạ. :)

5. Người ấy

Người ấy Thành viên Chính thức

theo em bác tập không cầu trước . xem có cái lá cây nào trên cao phía trước bác áng chừng chiều cao của bác mà tập vợt theo nhé . nó hình thành theo thói quen

6. npower

npower Thành viên Chính thức

thể hình công nhận nó cũng là 1 lợi thế khi chơi các môn thể thao thật nhưng ko phải tất cả đâu như bên hán quốc có 1 đôi nam có 1 ông phải nói là như kiểu béo phì mà vẫn đánh giải thế giới vừa rồi đấy bác cố gắng mà tập luyện thôi ko bác lên youtUbe học cũng bổ ích lắm đấy

7. Người ấy

chuẩn béo người ta di chuyển cơ bản hợp lý thì dần khắc phục được thôi ạ

8. Mutu0902

Mutu0902 Thành viên Tích cực

Bác cố gắng mở vợt sớm tí là được thôi

9. nguyentruong

nguyentruong Thành viên Chính thức

vấn đề của bạn có rất nhiều điều phải nói, điều đáng nói lớn nhất là bạn đánh không đúng kỹ thuật, chọn điểm rơi chưa đúng và di chuyển sai dẫn tới hay vị ngửa.
    cách khắc phục thì bạn phải tập thôi, tập di chuyển trước, sau đó hãy tập đập. mình dự đoán là bạn mới chơi, cho nên sẽ mất nhiều thời gian để tập luyện đấy, hãy kiên trì rồi thành công sẽ đến với bạn.

10. Người ấy

. em nghĩ đầu tiên bác hãy tập bước di chuyển cơ bản . động tác đơn giản . sau tập phản xạ.
    trng đánh cầu . phán đoán và phản ứng di động quan trọng nhất giúp bác tránh được những quả cầu như thế . bình tĩnh xử lý tình huống trông 1 khắc nhỏ

11. minh263

Không phải mình mới chơi đâu, mình chơi vài năm rồi, ở như quê mình, thì cũng gọi là có số má trong huyện!. nhưng đúng là không được tập bài bản bao giờ, Mình chọn điểm rơi toàn để cầu ra sau một chút nên đập sẽ mất đi lực tốt nhất, và dùng lực cổ tay nhiều!. nên mình muốn tập cách nào để quen được điểm rơi đường trước mặt sẽ uy lực và khó hơn nhiều!.

12. nguyentruong

nguyentruong Thành viên Chính thức

vậy phải tập thôi bác à! nhưng nếu bác đánh vài năm rồi em dự là bác hơi vất vả đê thay đổi thói quen!

13. minh263

điểm cầu phải ở trước mình 20-30cm chứ bác, vì nếu để trên đỉnh thì lúc ấy là đập găm bằng cổ tay xuống rồi, ý mình là vì thói quen lâu rồi, mình toàn để cầu hơi sau một chút, nên khi đập sẽ dùng bằng lực cổ tay, cầu sẽ găm nhưng lực sẽ không tốt. Nên mình muốn sửa thói quen này bằng cách nhìn điểm cầu trước mặt mình khoảng 20_30 cm, đây là khoảng cầu phát lực tốt nhất mà!. Nên e muốn tìm cách khắc phục điều này.

14. minh263

cái khó là cái này, mấy năm nay, toàn đập ở điểm mình nhìn đó, giờ muốn thay thực sự rất khó, và cũng không biết làm thế nào, lúc ở ngoài sân, cũng gắng nghĩ là mình sẽ khắc phục, nhưng vào sân rồi đâu lại vào đó.

15. minh263

e hiểu ý bác, đây cũng là một phương pháp e hướng tới!. có lẽ phải tập nhiều mới bỏ được thói quen về điểm cầu cũ đó.

16. minh263

cảm ơn bác, e cũng nghĩ ra cách này, cũng thỉnh thoảng ở nhà tập bật đập đúng vào đó, cố gắng gạch một cái vạch trước 40cm, để dậm trước cái lá đó, để tìm điểm tốt hơn.!. mà không hiểu vì sao cứ vào sân lại tật cũ.

17. minh263

thanks về ý kiến của bạn!

18. Người ấy

khi bác đập nên nhớ động tác cuối chân thuận ở đằng trước nhé . xem clip/

19. minh263

đây cũng là một ý kiến e cần tiếp thu! thanks nhé!

20. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Chuẩn đó bác , bác nên nghỉ đánh cầu từ 5-7 ngày giành thời gian đó để tập không cầu trước , cho nó trở thành 1 phản xạ tự nhiên . Tiện thể điều chỉnh tư thế cho chuẩn luôn . Em phải mất 1 tháng để hoàn thiện các cơ bản đó bác .

Đang tải...