[Khác] Cần các bạn tư vấn cho bộ đồ nghề cầu lông

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi thanhdat037, 4/7/12.

1. thanhdat037

thanhdat037 Thành viên Chính thức

Mình xin giới thiệu đôi điều trước khi nhờ mọi người tư vấn cho nó dễ.
    Mình ngày xưa cũng có chơi cầu lông rồi, cái thời mà cầu lông chưa phổ biến như bây giờ, và vợt cũng chưa phong phú đa dạng như bây giờ, sân thì toàn vỉa hè. đi mua vợt chơi thì cũng chỉ bảo nhau chọn yonex và ra tiệm cầm cảm thấy cây nào vừa ý thì lấy, thế thôi, dường như không có khái niệm công thủ.
    Hôm nay định quay lại niềm đam mê cũ thì phát hiện ra DĐ này và rất đúng lúc cần tư vấn.
    Lâu rùi không chơi, chắc chơi lại thì không khó nhưng chắc chắn lực cổ tay không còn dẻo dai và mạnh mẽ như trước nữa. thể lực thì chắc có dư ( vì mình là dân Bóng đá ). Nói qua vậy chắc là đủ rồi, bây giờ vào đề luôn.
    mình cần mọi người tư vấn cho mình 1 cây vợt chủ yếu là công, giá rẻ thôi nhưng chất lượng và tiêu chuẩn chấp nhận được ( để chơi lại cho quen cảm giác đã )
    một đôi giày nhẹ chút ( không cần phải hàng hiệu đâu )
    và những gì cần thiết nữa. À khi tớ chơi và khi rướn người vớt cầu rất hay bị chấn thương đầu gối, mọi người cho tớ luôn 1 lời khuyên bằng kinh nghiệm của mọi người nhé.
    Xin cảm ơn cả nhà và chúc mọi người 1 ngày làm việc hiệu quả, sức khỏe dồi dào. cảm ơn rất nhiều.:love:

2. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

vợt yonex nano100 (1tr2) giày Asia (120), kiếm 1 cái bó gối nhé. ^^. bắt đầu từ đầu ^^

3. leda172

leda172 Thành viên Chính thức

chúc bác sẽ quay lại với phong độ như ngày xưa nhé.

4. thanhdat037

cái này thì có liên quan gì tới đánh hay đánh giở đâu bác. hôm nay thì cũng làm được 1 cây cân bằng rồi, nhưng chưa ưng ý lắm, chắc mai phải lên HHT xem có cây nào hợp hơn không đây.

5. thanhdat037

Mình làm cây Ti 8 và 1 cây lighting 3360. cây Ti 8 đắt hơn nhưng phải nói đánh với người mới thì cảm giác nặng kinh, tuy nó là vợt cân bằng. còn cây 3360 đánh cảm giác vừ tay hơn nhưng vẫn cảm thấy thế nào ấy. 2 ngày đi tập lại giờ đang thấy đau cơ cổ tay và hơi mỏi bắp đây nhưng chắc 1 tuần là ngon ngay thôi, đập toàn rúc lưới nhưng điều cầu thì vẫn ngon. cảm ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn cho tớ nhé, giờ là việc tìm hiểu tập luyện và học hỏi thêm nhiều trên dđ nữa là cải thiện tốt rồi

6. kn0ckout

kn0ckout Thành viên Năng nổ

Mình thấy dòng apac có 1 số cây vợt rất hay đánh công tốt và giá cũng phải chăng (khoảng 500k thôi), bác có thể căng lên 12kg thoải mái. Giầy thì e nghĩ bác nên chọn giày kawasaki rất bền và êm. Việc bác hay bị chấn thương khi với cầu có thể do chưa khởi động kỹ khớp gối dẫn đến khi thay đổi tư thế đột ngột bị chấn thương. Bác có thể khắc phục bằng việc dùng bó gối hoặc thuốc và nhớ nên khởi động kỹ các cơ trước khi đánh nhé, chúc bác thành công :)

7. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Tầm 500k mà căng lên 12kg thoải mái à, vợt nào thế bác, căng xong có đảm bảo đánh được ko :38:

8. kn0ckout

kn0ckout Thành viên Năng nổ

đánh tốt mà bác, bác có thể tham khảo thêm 1 số anh chị trên diễn đàn đã sử dụng để biết thêm chi tiết. Cá nhân em đã sử dụng cây apac rapieer 88 thấy đánh công rất đã mà giá chỉ có 485k...1 sự lựa chọn ko tồi vs giá thành như vậy

9. thanhnam0189

thanhnam0189 Thành viên Xuất Sắc

không hiểu câu này của bác có ý gì.....nghe có mùi thù oán ở đây......

10. thanhdat037

sau bao ngày tập luyện lại, cuối cùng mình quyết định đào mộ topic này lên để hỏi các bác thêm tí nữa ( nhằm trách loãng thare)
    mình nghe ông anh ( ai biết bác Thường béo mai động thì chính là bác ấy ) bảo thử lên thêm cây Proace 510 nữa xem đánh thế nào, ngày đầu ổng vào nghề cũng từ cây này, và bây giờ vẫn nhớ cảm giác chơi cây đó. thế là quyết định 2 anh em đi làm 1 cây hết 1650k cả cước bg 66, đồng thời ổng khuyên luôn nên căng ở mức 10kg. nhận định sau bao ngày sống thử mình thấy cây này rất dễ điều khiển nhưng công không uy lực bàng cây victor 3360, thân mềm và có vẻ rất èo uột , phản tạt thì rất tốt ( có lẽ là vì căng cước 66 ). đang thắc mắc nó đắt gấp đôi cây victor 3360 mà sao uy lực của nó lại kém thế, hay do trình của mình con non nớt, các báo có bác nào dùng qua em này rồi thì cho em nhận xét cách thuần và phát duy lối chơi của cây này với, cảm ơn rất nhiều.

11. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Mới đánh lại thì Proace Stroke 318 này. Giày thì đôi nào cũng được. TUy nhiên, bị chấn thương gối thì nên tìm một đôi giày tốt -> giày xịn thì càng hay. Vì giày xịn thiết kế trợ lực và giảm chấn -> hạn chế áp lực lên gối.
    Chỗ mình đánh quan niệm có một đôi giày xịn trước rồi mới có một cây vợt xịn sau. Giày là ưu tiên số 1 (mặc dù mình thì cứ kiếm vợt xịn trước :p)
    Về đầu gối thì cố gắng khởi động kỹ vào, nhất là phần chân (các bài làm giãn cơ, tăng sự dẻo dai). Khi đánh thì băng đầu gối vào, chừng nào nghỉ mới tháo ra (lúc nghỉ tạm giữa các sec cũng kô nên tháo ra, nghỉ luôn mới tháo). Băng gối thì nên mua loại tốt của PJ (130K-150K tùy nơi; lựa kiểu cũ vì sẽ dày hơn, xài bền hơn kiểu mới).
    Bác chú ý nhé, băng gối đã mua thì mua loại tốt, đừng tiếc tiền mà mua đại. Đầu gối rất quan trọng, kô phải chỉ để chơi cầu lông. Chấn thương gối điều trị cũng rất tốn kém và mất thời gian.
    Do đó, khởi động kỹ và băng gối là việc nên làm, đừng làm qua loa.

12. thanhdat037

các bác để ý cho em cái ý này với ạ, mọi cái thì đã ok rùi ạ.

13. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

giày thì e khuyên bác nên lấy đôi 65FT fake ở Zelksport, giá rẻ (480k tặng tất) mà đi khá êm, có thể nói là tương đương với giày 700-800k mà lại rất đẹp :D có thể nói là chất lượng tốt nhất trong các giày <500k

còn vợt Pro thì e ko dùng nên ko có ý kiến :D

Chỉnh sửa cuối: 24/7/12
  14. quoctuankid

quoctuankid Thành viên Chính thức

Bác cho em cái địa chỉ

15. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

106 Hoàng Hoa Thám - Ba Đình - Hà Nội bác ạ!

16. Tu_Snake

Vợt đắt tiền thì đắt do chất liệu tốt hơn, và công nghệ áp dụng nhiều hơn là chính bác ạ, đôi khi là thương hiệu nữa/ Việc đánh mạnh/ nhẹ, tốt/ dở phụ thuộc rất lớn vào tay người chơi và tính năng cây vợt. Cụ thể ở đây là 2 cây bác nói tới, 510 đời cao hơn, giá chát hơn nhưng nó là vợt nhẹ đầu vì thế thủ nhanh và đánh phản tạt cũng dễ nhưng công chắc chắn là tốn rất nhiều sức và quả công ko uy lực mạnh. Còn 3360 là cây vợt 3U và cân bằng, đầu khá đầm nên nó công uy lực hơn là điều dễ hiểu thôi bác !

17. thanhdat037

Tu_snake nói chuẩn thế không biết, cảm giác mình đánh cây pro thấy nó có vẻ rung rung mỗi khi smart hay sao ấy. như vậy có nghĩa cây proace 510 này không hợp với lối chơi của tớ à Tú. cho tớ nốt lời khuyên nhé.

18. Tu_Snake

Smash bác ơi hihihi, smart = thông minh rồi :)
    Qua những j bác tả thì em thấy bác đánh cũng ok rồi vì tì đè, phản tạt đc và lại rất muốn công và đánh uy lực. Bác nên chọn những vợt từ cân bằng đến hơi nặng đầu và có độ cứng từ TB đến hơi cứng. Nếu bác muốn mua đời cao thì em giới thiệu với bác các cây như Victor BS Lee Yong Dae, Yonex Arc Saber10.... Tầm trung có cây Yonex Arc Saber 008, một số như cây Fleet Woven A100, Woven 500... :)

19. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Cả đôi ARC này tớ đều đang dùng :D

20. Fay Lam

Fay Lam Thành viên Chính thức

1) Vợt:
    -Nếu tầm giá dưới 1 triệu, anh có thể tham khảo những cây của Sunbatta hoặc Proace, em thì em thích thằng Sunbatta hơn. Vợt sunbatta chủ yếu là hơi nặng đầu, điểm cân bằng là khoảng 290 - 295 mm, vợt nhẹ, dẻo, dễ đánh.
    - Tầm từ 1 triệu đến 2 triệu thì Fleet có những cây đánh rất ổn như Tank power 503,505 ; professional 3000 II ; A-Woven 100
    2) Giầy:
    - Khoảng trên dưới 1 triệu thì có Kawasaki và Kumpoo. Độ bền thì có thể Kawa nhỉnh hơn Kumpoo một chút nhưng hình thức thì Kumpoo lại đẹp hơn. Kawa thì em không rành nhưng Kumpoo thì anh có thể thử kh31, đôi này là dành cho thị trường phổ thông, bình dân của Kumpoo, giá 600 ngàn, anh đánh sân gạch thì có thể mua đôi này cho đỡ xót giầy nhưng chất lượng vẫn đảm bảo, còn nếu đánh sân thảm thì có Kh-110 và Kh-120 cao cấp hơn, 2 đôi này 1 triệu lẻ mấy chục, khá nhẹ, êm và ôm chân.

Đang tải...