[Thảo luận] Cần các bác tư vấn về Forza !?!

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Kid1711, 23/7/12.

1. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

1) FZ 10 nhỉnh về công hơn FZ 9 và FZ 4000 là vợt mới cải tiến từ FZ 10 , đánh công tốt hơn và bền hơn ???
    2) Mình thấy FZ 990 đánh cũng khá ngon nhưng mà lại hơi nhẹ đầu, đánh cầu tuy nổ to, thoát cầu nhưng cầu không mạnh và không cắm??
    3) FZ 900 vs FZ 990 khác nhau ở điểm gì ?
    4) Mình mới đánh thử BS 09 thì thấy có vẻ khó điều khiển và vợt hơi bị cứng, đập và phong mất sức nên không thích lắm, không biết do mình chưa đủ trình đánh hay là chưa thuần được em nó :confused:???
    5) BS 12 khác với BS 09 ở điểm nào vậy?
    6) Tiện thể so sánh về đặc điểm vợt dùm mình mấy cây này : BS09, FZ990, ABS 1000. Trong 3 cây đó mình ưng nhất FZ990, còn ABS 1000 chưa đánh thử.
    7) Mình còn thắc mắc về mấy cây Fleet: Tank Power 503, tank power 95, Fleet Woven Control 100 và Advance 100 ( Ahanken). Mấy bác cho vài cái review dùm.
    Advance 100 mình đã đánh thử, vợt có cấu trúc gì đó nên đánh ra tiếng rất đã, nhưng vợt hơi nhẹ đầu, công không thích lắm :(
    THks nhiều ^^
    PS: hình như cây Tank power 95 tuyệt chủng rồi thì phải :37:

Chỉnh sửa cuối: 23/7/12
  2. boncandy

boncandy Thành viên Tích cực

Nhân tiện bác phải hỏi luôn cả Yonex nữa cho đầy đủ

3. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Bác hỏi nhiều thứ quá, khó ai mà trả lời hết được. Chắc có bác Rukaphuong ngày trước đánh FZ, giờ chuyển qua Victor mới trả lời được mấy câu cho bác. Còn Fleet chắc phải nhờ cao nhân khác.
    Em thấy bác cứ mượn vợt test 1 vòng rồi đi mua thôi. Chủ yếu là hợp tay và mình thích là dc.

PS: em đang bán vợt Forza Denmark Ti-555 S, 96 lỗ. Bác tham khảo link dưới chử ký, có gì ủng hộ em nhé

@boncandy: Thêm Yonex nữa chắc bàn chẳng biết khi nào mới hết bác nhỉ?

4. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

:43: bác hỏi nhiều và quá kỹ. Cái này nói miệng chắc cũgn không hết, chứ đừng nói type lên ... -> Bác hỏi cái, bằng em đây hóng diễn đàn từ năm 2010 tới giờ đấy :p

1. Fz 10 công mạnh hơn Fz9 là chắc chắn vì cứng hơn, nặng đầu hơn. Sorry về Fz 4000 chỗ mình hok ai có và chẳng ai đánh nên hok có ý kiến

2. Fz990 là dòng được chuộng nhất của Fz Kim Thủy (kô kể giá tiền so với Fz 9) (theo quan sát từ Cần Thơ nơi mình ở nhé). Vợt này mình đánh thì cho cảm giác công tốt, cầu cắm MẠNH VÀ NHANH. Lưu ý là đánh cầu lông muốn cầu đi nhanh và cắm thì phải có cổ tay nữa nhé. Quạt hết nguyên cánh tay thì hao sức và lãng phí lực; trước đi vợt tiếp xúc cầu là đã mất phần lớn lực rồi nên cầu sẽ không công theo ý muốn được.

3. Fz 990 và 900 theo bác Tú_snack tư vấn thì 2 cây vợt này khá giống nhau, nhưng khác cốt vợt nên đánh sẽ khác nhau chút. Và người ta chuộng fz 990 nhiều hơn. Bản thân mình cũng thích 990 hơn.

4. Cây Bs09 mình đánh thấy khá dẻo và nhẹ đầu. Bạn đánh cầu thấy cứng có thể bạn căng vợt quá cứng chăng? hoặc bạn mua nhầm vợt fake (giả thuyết). Bs09 này cả nhà sản xuất và nhiều người đánh đều cho cảm giác là dẻo và nhẹ đầu (cả mình cũng thế)

5. Bs 12 khác ở chỗ shockless. bs09 đánh nhiều hơi mỏi. còn bs12 ít mỏi hơn (cảm giác của mình thôi) (mà cảm giác này là hồi lâu lắm rồi, giờ mình đánh mx80 công liền liền thì mới thấy mỏi; chứ mấy cây này đánh bình thường :p). bs12 nhiều người đánh không thích lắm. Bản thân mình đánh bs12 cũng thấy sao sao, cảm giác cầu khi cầm cây bs12 kô nhạy bén lắm.. kô bằng cầm các cây mx, bs10; đặc biệt thua bs lyd.

6. trong 3 cây, nếu nói về độ tốt của vợt (tốt là chất lượng, kô nói bền) thì: bs09>fz990>abs1000. Proace mình đánh cây abs1000 (đời mới, mã mới qc11) thấy vợt vẫn còn lắc, cầu ra khỏi mặt vợt đi không ổn định; được cái công và đánh trái tay ngon, ít mất lực, nhưng không chính xác, cầu bay hơi loạn.
    Fz 990 hơn nhiều về mọi mặt và dù cầu ra khỏi mặt vợt đi hơi hỗn nhưng theo mình vẫn hơn abs1000.
    bs09 thì là vợt hơi nhẹ đầu nên không so sánh về tính năng với 2 cây kia được; nhưng đây là một cây vợt tốt.

7. Vợt Fleet nào giờ chỉ đánh được cây woven 88 thôi nên kô có kiến (và sờ được cây woven 999 :D)
    Nhiêu đây thôi he, bác hỏi nữa em hok trả lời nổi đâu :tongue: khục khục

1 person likes this.
  5. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

có điều kiện thì cứ xách F990 hoặc BS09 thôi, lăn tăn nhiều mà làm gì

6. Kid1711

Thks Rukaphuong đã giải đáp được phần nào thắc mắc của mình.
    Chắc cây mà mình cầm thử hơi bị căng, đánh không đi gì mà cứ lì ra.

Nói vậy thì cây BS09 cũng thua xa BS LYD à, nó thua ở khoảng nào thế nhỉ ?

Ai đánh FZ 4000 rồi cho review phụ cái nào
    Forum không ai đánh Fleet hết à o_O

7. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Lần trước em đánh cây 11kg 96 lỗ mấy mười mấy phát mà có 1,2 trái thoát cầu, còn lại toàn bị ì cầu thôi (em đánh tầm 10kg-10,5kg thôi). Khi thoát cầu thì tiếng nổ rất đã.
    Chắc bác cầm cây BS9 căng 12kg rồi...:7:

8. Rukaphuong

Cây Bs09 có thể là lưới bị chai nữa nhé. Nếu lâu quá rồi thì đi căng lại xem sao.
    Bs09 tất nhiên thua xa rồi. BSLYD mình đánh cảm thấy rất thích (phần vì mình thường đánh đôi công). Công rất tốt, cầu cắm đi gắt và nhanh. Lên lưới đánh 2 nhịp cảm giác rất tốt. Tuy nhiên cây này phải có thời gian làm quen thì mới đánh tốt đc.
    Fleet ngoài bắc đánh nhiều lắm đấy.

9. Kid1711

Rukaphuong so sánh giùm mềnh về độ cứng với độ nặng vợt, nặng đầu của 2 e BS09 vs FZ990 đi. Mình thấy Fz990 nhẹ tễnh hơn hẳn đúng không :D, FZ990 cũng dẻo hơn nữa .

10. Rukaphuong

:43: Bác nói sao chứ nói về độ nhẹ thì có thể tương đương (cùng U). Fz 990 cứng hơn bs09 là cái chắc. Đối với mình mấy cây này chả thấy nặng đầu gì cả, có cây bs09 thì thấy nhẹ đầu (cả bao vợt của mình cũng thế; cơ mà thấy cây bslyd hơi hơi nặng chút; nhưng so với yonex vt80, vt z force thì kô đáng kể)
    Bác đánh bs 09 mấy U vậy.
    Mà, cuối cùng thì ý định của bác là gì??

11. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

FZ 990 uýnh rất tốt.
    Nhẹ, cứng cân bằng nên E toàn dùng oánh đôi.

12. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

Em có một số ý kiến như thế này cho bác tham khảo nhaz!

- Bs 09 nhẹ đầu là chắc chắn, còn về độ cứng thân vợt là trung bình theo thông số của Victor và theo một số ae đã đánh thử. Tuy nhiên có một điểm chú ý là độ cứng của vợt Victor thường có cảm giác cứng hơn của một số hãng như Fleet, Fz...nếu thông số cùng là trung bình. Thế nên Bs 09 công cuối sân đương nhiên là tốn khá nhiều lực nhưng bù lại phản tạt hay đánh lưới cũng rất ổn. Thủ cầu cũng nhanh nhẹn. Còn về độ thoát cầu cũng kha khá.

- Fz 990 thì cây này CLB mình có a chuyên đánh đôi vs mình đánh. Theo mình đánh thử thì nó đầm đầu hơn Bs 09 và độ cứng cũng chỉ ngang ngửa. Xét về mặt bằng chung có thể nói Fz 990 hơi đầm đầu tí xíu. Cây này đánh khá thoát cầu, công cùng một lực sẽ đi nhanh hơn Bs 09 nhưng ko cắm lắm. Thường đi qua vạch 1/3 cuối sân cầu. Đánh lười hay phản tạt đáng khen.

- Bs 12 e cũng đã đánh thử. Cảm giác thoát cầu hơn Bs 09 chút. Nhưng thấy nó có vẻ rung hơn và cũng có cảm giác những quả smash hay đánh mặt lưới...nó có vẻ hơi ảo ảo, ko thật tay lắm. Có thể do mặt vợt hơi rung cũng có thể cần thời gian thuần nó bác ạ. Chính vì điều đó mà e nghĩ đánh lưới hay cầu nhanh sẽ có những lúc thiếu cảm giác nếu ko hợp e này. Tuy nhiên, công thì ko mất sức như Bs 09 nhưng vẫn tốn lực hơn một số cây khác và cắm hơn tí xíu. Phản tạt, thủ cầu cũng vẫn ok.

- Fleet A-Woven 100 e cũng có thời gian chiến đấu cùng và thấy nó hơi đầm đầu tí xíu và thân vợt cứng hơn Bs 09 và Bs 12 cũng như Fz 990. Ve cầu hơi khó công đúng lực thì tốt, cầu đi mạnh và khá cắm. Tuy nhiên căng cân cao sẽ đánh tốn lực, cầu nhanh vs phản tạt bình thường. Thủ cầu khá ổn.

Tất cả đều là cảm nhận cá nhân nên có thể có một số điểm khác với ae nên các ae cứ bàn luận thêm cho phong phú vốn kiến thức về cái món đam mê này nhaz!!!

1 person likes this.
  13. Kid1711

Cái này thì mình không để ý, nhưng mình cầm cây đó thấy khá nặng, chắc 3U hay cùng lắm là 2U ^^. Mình chưa từng đánh vợt victor nên không rành, chỉ nghe đồn thôi. Cây BS09 mà mọi người hay đánh là 3U hay 4U thế, vì nếu theo như 2 bác so sánh ở trên thì mình nghĩ là 4U :happy69:

14. Kid1711

Thanks Alessandro nha :D

15. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

Thêm tẹo là tất cả vợt e đánh đều là 3U nhaz.

16. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Thực ra mấy câu hỏi này bạn đọc kĩ diễn đàn đã có khá nhiều ý kiến rồi nhưng chắc là muốn tổng hợp tại đây. Trên kia cũng đã có bác trả lời nhưng đôi chỗ vẫn mâu thuẫn nhau do cảm nhận khác nhau. Bây h mình sẽ nêu cảm nhận của mình + thông số + ý kiến những người chơi cùng nhé:
    1. FZ Force 10 đầu nặng hơn FZ 9, cầm cũng chắc tay hơn nên công tốt hơn là dĩ nhiên, độ bền thì mình luôn đánh giá các vợt là sêm sêm nhau nếu sản xuất ko lỗi. Còn cây FZ 4000 rất đầm và khá nặng, và cũng rất ít người dùng.
    2. FZ990 phải nói là 1 CÂY VỢT NHẸ về tổng khối lượng chứ ko phải là VỢT NHẸ ĐẦU vì FZ VN nhìn chung là toàn đặt Tàu làm 4U và thân ko quá cứng cho dễ phù hợp với dân phong trào. Con 990 là vợt nặng đầu công khá tốt và đc khá nhiều người phong trào dùng ko fai vì nó quá hay mà vì giá nó chấp nhận đc và nó đc dùng làm hàng tài trợ cho các giải phong trào quá nhiều ( ko dùng thì phí). Nhược điểm của cây này và dòng FZ VN nói chung là đánh còn rung và nhiều khi ko chuẩn xác như bác Ruka đã nói.
    3. 900 và 990 gần gần như nhau nhưng 990 có vẻ nặng đầu hơn chút chút xíu.
    4. BS 09 theo chuẩn form của Victor thì nó chỉ nặng đầu 2/5, cứng 3/5, thực tế mình đã sở hữu cây này thì đánh thấy hơi lẳng lẳng cái vợt ( dẻo) bạn đánh ko đi cầu ở đây là do vợt nó nhẹ đầu, muốn phông tốt thì nên dùng cổ tay nhiều hơn nữa/ Ngoài ra bạn cũng nên xem mức cân căng của mình đã hợp tay chưa. Theo kinh nghiệm cá nhân, căng ở mức nào mà bạn đánh thoải mái, ko bị lực dội lại nhiều và tiếng đánh cầu nổ to thì đó là mức phù hợp.
    5. BS 12 đầm hơn 09 chút đỉnh, chổng rung cũng tốt hơn 09 nhưng tính năng nhìn chung là gần như nhau. BS 12 là 3/5 và 3/5
    6. * BS 09: hơi dẻo, vợt đầu dạng nhẹ đến cân bằng tùy tay người, đánh công còn hơi rung, nhưng các quả khác khá là thoát cầu, là 1 cây vợt good và dễ hợp tay nhiều người.
    * FZ 990: là vợt 4U nhưng nặng đầu, thân trung bình, cũng rất dễ hợp tay với nhiều người đặc biệt là những người có cổ tay trung bình nhưng vẫn muốn có cú công hiệu quả.
    * ABS 1000: chất lượng hiện nay là quá lởm, là một cây vợt ko đáng mua. ĐỘ bền cực kém, lỗi tự nứt xảy ra quá nhiều, khung vợt yếu, căng 11kg khả năng ra đi là bất kỳ lúc nào. Hơn nữa khi đánh thì nhẹ, ko đầm như ngày xưa, đc cái vẫn thoát cầu nhưng có quá nhiều điểm yếu nên ko đáng mua.
    >>> Thik thương hiệu + chơi tốt : BS09
    >>> KO cần thương hiệu + chơi tốt, công tốt 1 chút: FZ 990
    >>> ABS 1000: ai cho thì lấy chứ mềnh nhất định ko bỏ tiền ra mua cây này hiện nay ( quan điểm cá nhân)
    7. * Tank 95: ngừng sx
    * Woven control 100: ngừng sx
    * tank 503: cũng trong danh sách ngừng sx nhưng hiện nay bõng nhiên xuất hiện trở lại một chút. Vợt nhẹ (4U) đánh công khá tốn sức, thân trung bình, đc cái đánh khá thoát cầu. So với giá thì cây này đánh good.
    * Advance 100: Nhái kiểu vành dòng BS của Victor chứ cũng ko có j đặc biệt. Đây là cây vợt của AHANKEN đặt hàng Fleet chứ ko fai mang thương hiệu Fleet, vợt có thân TB + đến hơi cứng, đầu vợt lại nhẹ đúng như bạn nhận xét! HẾT +_+

1 person likes this.
  17. beomummim

beomummim Thành viên Xuất Sắc

anh Tu_ có bài tổng hợp rõ ràng quá nhưng dài quá :((

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Tại bác chủ thớt hỏi 7 câu chứ đâu fai mềnh nói lắm hahahahaha ;))

19. beomummim

beomummim Thành viên Xuất Sắc

bác chủ thớt cũng gộp hơi bị dài :( nguyên đọc cái câu hỏi cũng đã loạn hết cả lên rồi

20. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

đồng ý vs Xà Lách vì chủ thớt thắc mắc nhiều quá, hehe.
    Đợt này có hàng 2nd nào ngon bổ rẻ ko, tớ đang kiếm cho ông anh 1con 2nd tầm 500k :)

Đang tải...