[Chia sẻ] Cầm vợt quá chặt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Lin_Dan, 2/8/11.

1. Lin_Dan

Lin_Dan Thành viên Tích cực

e ko hui tại sao khi đi căng vọt các chú ấy bảo e cầm chắc vọt quá.nhưng đến khi e cầm lỏng ra thì lại đánh ko hiệu quả. bác nào biết chỉ e với

2. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Cầm chắc chứ không siết chặc, rất khó xoay trở, cầm làm sao cho cú phải trái chuyển thật linh hoạt.

3. namsport

namsport Chủ tịch CLB

luyện bằng cách vừa đánh vừa lấy ngón tay xoay vợt .... dần sẽ có cách cầm vợt hợp lý...đây là hình thức tự điều chỉnh

4. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Cầm chặt là lúc nào bác chuẩn bị tung ra cú đập cầu hay phông cầu hay backhand á, chứ thường đứng thủ cầm hờ được rồi, cầm chặt quá nó mỏi tay bác thêm chứ có lợi gì đâu. Ngón út, ngón danh, ngón giữa cầm vợt còn ngón trỏ và ngón cái bác thả lỏng ra.

5. vanthanh_dinhgia_aof

vanthanh_dinhgia_aof Thành viên Tích cực

Nói chung là cần linh hoạt. Lúc chặt, lúc lỏng. Tùy vào từng trường hợp cụ thể mà áp dụng thôi.

6. Lin_Dan

Lin_Dan Thành viên Tích cực

khi e đập cầu ấy. ng ta bảo đập xxong dữ vợt quá chặt nên phần đầu của cán vọt hay bi bong sơn

7. vanthanh_dinhgia_aof

vanthanh_dinhgia_aof Thành viên Tích cực

Mình thấy việc giữ vợt chẳng liên quan j tới việc bong sơn cả. Hik

8. DanLin

Hì hì người ta nói thì kệ người ta bạn à, cái nào bạn thấy hợp lý thì hãy ghi nhận, còn cái nào bạn thấy vớ vẩn quá thì bạn hãy mỉm cười với họ thôi. Câu hỏi của bạn đã được các anh em giải đáp, bạn chỉ cần nhớ zậy thôi, cầm hờ, linh hoạt trong lúc đánh. Từ từ bạn sẽ khắc phục được thôi mà :D:D:D

9. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Lúc nào ra lực thì nắm chặt nhưng mà đừng nắm chặt quá kiểu như kiểu cầm búa
    ^ ^

10. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

những lời khuyên bổ ích,cảm ơn các pác nhé ^^

P.s: a sw ơi,pé chưa cầm búa nên k hiểu kiểu nắm chặt như cầm búa là thế nào hic hic

11. DanLin

Cầm búa có nghĩa là giống như bạn cầm cây vợt đập ruồi zậy đó.

12. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Hi, thì pé kiếm lấy cái búa rùi cầm để đóng xem ^ ^

13. HungIs

HungIs Thành viên Xuất Sắc

mình cũng đang bị như bạn, thấy mấy bạn chơi cùng bảo cầm mình cầm vợt chặt quá, nên đánh bị mỏi và đau vai. mãi ko sửa dc :(

14. diennc

diennc Thành viên Chính thức

Mình cũng vậy! Mình đánh công nhiều thì đau vai ! nên thường đạp ít thôi !

15. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

Bạn cầm vợt chặt quá cũng khó xoai sở.cổ tay bạn phải thả lỏng thì mới linh hoạt được cách khắc phục . bạn biết đi xe máy rồi thì như vặn ga xe máy vậy nhưng khác là xe máy thì bạn cầm cả bàn tay cầm vợt cũng vậy chỉ khác là hai ngón cái và ngón chỏ của bạn cầm chặt còn ba ngón kía cũng cầm như thả lỏng bạn tập Vê cán vợt cầu lông bằng ngón cái và ngón chỏ quay tròn thì sẽ khắc phục tình trạng đó vê theo chiều kim đồng hồ sau đó ngược lại chúc bạn tập tốt nhé.

16. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Có nghĩa là khi ra lực cổ tay thì phải cầm chặt rồi, còn lúc đang đợi cầu thì cầm lỏng thôi để dễ xoay cổ tay đỡ quả tiếp theo, thế mới có chuyện đổi cách cầm vợt liên tục trong khi đánh cầu vì đánh trái và đánh phải luôn khác nhau. Chúc thành công

17. luctuyetki

luctuyetki Thành viên Chính thức

đánh riết rùi wen chứ gì đâu

18. TheLastCode

TheLastCode Thành viên Tích cực

Cách cầm vợt thì các cao thủ tư vấn cho bạn rùi nhé :D còn đây là đôi bàn tay của Lee, bạn xem những vết chai trên tay anh ấy chắc cũng đoán ra được phần nào cách cầm vợt phải hem ^^

19. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Chiều nay em sẽ thử như bác nói. Mà ko biết em có cầm sai ko sao mà lúc lốp cầu và đạp cầu = cổ tay mạnh là nghe nó đâu đâu ngón cái, mấy ngón kia cũng cầm vợt mà hình như có 1 mình ngón cái chịu lực lúc đập xuống hay sao ấy...hichic

20. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Bạn để hình lộn ròi
    Bác Lee có chai tay thì cầm vợt cũng như bao tay vợt khác thôi. có khác gì đâu.
    PS: mà mình nhìn thì thấy tay ... dơ chứ kô thấy chai :musik_eguit:

Cái này còn tùy bạn cầm vợt ra sao nữa (tức là tay cầm cán vợt ra sao; kô liên quan tới vụ cầm chặt hay lỏng), phải miêu tả để biết rõ ra.

Việc cầm vợt chặt và lỏng là cái cơ bản của việc đánh cầu mà. để cầu phát ra có uy lực, kô bị tiêu hao, mất lực (ai có đi học cơ bản cầu lông đều được thầy chỉ cho; cái này là mình nói đi học thầy nha; chưa tính tự học được :30:

Chỉnh sửa cuối: 3/4/12
Đang tải...